ผู้เขียน หัวข้อ: (ไร้สาระ แอบแรง แต่อยากรู้) คนที่บอกว่า ตัวเองไม่มีศาสนา จะทำยังไง  (อ่าน 5401 ครั้ง)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
สำหรับคน ที่บอกว่าตัวเอง ไม่มีศาสนา
ผมมีเรื่องอยากจะถามครับ ว่า
"ถ้าท่าน หรือพ่อแม่ท่าน ตาย ท่านจะทำยังไงครับ"
คือผมแค่อยากรู้ ความคิดของเค้าหนะครับ
จะฝังไว้หลังบ้าน หรือใส่ถุงทิ้งขยะไป
หรือทำยังไงหว่า  ???

ปล. ต้องขอบอกก่อนครับ ว่าผม ไม่ได้มีเจตนา
จะแช่ง จะเสียดสี หรืออะไรก็ตาม ที่ไม่ดี
ผมแค่อยากรู้ ความคิดของเค้าจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
สุดยอดอ่ะ ปรบมือเกรียว
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ shando

ก็คงทำตามพิธีหรือความเชื่อทางศาสนาของญาติพี่น้องคนอื่นๆแหละครับ

ไม่มีศาสนาไม่ใช่เรื่องแปลกครับ ผมเคยคุยกับคนไต้หวันหลายคนก็ไม่ได้นับถือศาสนาอะไรเค้าก็อยู่ได้ปกตอสุขดี

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
ผมว่าต้องแยกให้ออกเรื่องธรรมเนียมปฏิบัติของสังคม กับความเชื่อส่วนบุคคล

สมมุตตัวพี่น้องญาติเราเสียไป คิดดูสิครับว่าไม่ได้มีญาติหรือคนรู้จักเป็นเราคนเดียวนะครับ

คนอื่นๆเขาก็ยังนับถือศาสนากันอยู่

ผมว่าคำถามนี้น่าเอาไว้ตั้งให้นึกภาพกันตอนที่โลกทั้งใบนี้ไม่มีคำว่าศาสนาเหลืออยู่แล้วมากกว่า ถามตอนนี้ ผมว่าก็คงนึกภาพไม่ออก

แต่ผมก็เชื่อว่าเด่วต่อไปถ้ามันมีคนที่คิดแบบไม่เอาศาสนา อยู่ด้วยตัวเองมากๆเข้า ก็คงจะมีองค์กรไม่แสวงผลกำไรอะไรสักอย่าง ออกมาจัดการ เรื่องศพของคนที่ไม่เชื่อเรื่องศาสนานี่แหละครับ  :o

ออฟไลน์ IncarRus

กรณี ที่มีญาติพี่น้องเหลือ ก็คงต้องตามเค้าไปนะ  :)

แต่ถ้าไม่มีญาติๆ หละครับ เค้าจะทำยังไงนะ
ผมหละอยากรู้ความคิดเค้าจริงๆ อยากรู้ว่าเค้าจะจัดการยังไง  :-\

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
ปล่อยให้ย่อยสลายตามธรรมชาติ

(รุนแรงไปป่ะเนีย)   ;D ;D ;D

Blue 229

คำถามนี้ไม่แรงเลยนะครับ จขกท. สำหรับความคิดผมนะ

พิธีกรรมหลังความตาย ที่เราทำกัน ไม่ว่าจะศาสนาอะไร  
ผมมองว่าเราทำเพื่อไว้อาลัย และเติมเต็มความรู้สึกของการเป็นมนุษย์นะครับ
อย่างน้อยเป็นการแสดงออก ว่าเราอยู่ร่วมกันเป็นสังคม แบบมีสายใยสัมพันธ์
และนั่นเป็นสัญลักษณ์ครับ ว่าเราแตกต่างจากสัตว์อื่นอย่างไร

ในมุมมองของผม คนไม่นับถือศาสนาใดๆ ไม่ได้แปลว่าเค้าไม่มี ศีลธรรม นะครับ
เพราะ ศีลธรรมและคุณธรรม ถือเป็นความเชื่อนะครับ
แต่ละศาสนาก็สอนให้เชื่อว่า คนดีสำหรับศาสนาของตนนั้นเป็นอย่างไร
แม้แต่ ศาสนาพุทธเอง ที่หลายๆนักปรัชญายอมรับว่า มีความใกล้เคียงวิทยาศาสตร์มากที่สุด
สามารถพิสูจน์หาความจริงสูงสุดได้ ก็ยังมีประเด็นขัดแย้งหลายข้อนะครับ (ลองหาอ่านดูครับ)

เพราะฉะนั้น พิธีกรรมหลังความตายของคนไม่นับถือศาสนา
ก็ไม่ใช่เรื่องเลวร้ายถึงขนาดทิ้งขยะ หรือไม่สนใจใยดี อะไรแบบนั้นหรอกครับ
เค้าอาจบริจาคร่างกายของผู้เสียชีวิตให้เป็นวิทยาทาน ใช้ในการศึกษาก็ได้
หรืออาจทำตามศาสนาใดๆ ที่เค้าสบายใจจะทำก็ได้ครับ
แค่นั้น ก็เป็นการแสดงออกได้แล้วครับ ว่าเรายังมีความเป็นมนุษย์และยังมีสายใยสัมพันธ์กันอยู่

ปล. ผมมีเพื่อนที่ไม่นับถือศาสนาอยู่ครับ ไม่มีศาสนาในบัตรประชาชน แต่ผมไม่กล้าถามคำถามนี้กับมันหรอกครับ  :D

civicferio

ถ้าใครตายก็ปฏิบัติ ตามพิธีกรรม จริงๆ ไม่ถือว่าแรงเท่าไรสำหรับคำถาม

แต่ การที่มีศาสนา ในคนบางคน นับถือเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ และ เป็นหลักในการดำเนินชีวิต

ถ้าคนไม่มีศาสนา แต่ ดำเนินบนพื้นฐาน ชีวิตที่ดี วางตัวดี  ไม่เบียดเบียนใคร หรือทำให้ใครเดือดร้อน 

เชื่อว่า จะสามารถ อยู่ในสังคมกลุ่มใหญ่ ได้อย่างเต็มภาคภูมิ มากกว่าคน มีศาสนา แต่ ทำผิดตามครรลองของชีวิต

ทุกวันนี้ ยังยึดติดอยู่แค่ว่า ทำตัวดี จิตใจดี ไม่เบียดเบียนผู้อื่น ก็มีความสุขแล้ว....

ขอบคุณสำหรับคำถามดีๆ

ออฟไลน์ H.

กรณี ที่มีญาติพี่น้องเหลือ ก็คงต้องตามเค้าไปนะ  :)

แต่ถ้าไม่มีญาติๆ หละครับ เค้าจะทำยังไงนะ
ผมหละอยากรู้ความคิดเค้าจริงๆ อยากรู้ว่าเค้าจะจัดการยังไง  :-\
เขาก็คงฝังแล้วปล่อยไปตามธรรมชาติแหละครับ เพราะสุดท้ายแล้วมนุษย์ก็เป็นสะสารทางธรรมชาติเท่านั้น ยังไงก็เน่าเปื่อยตามกาลเวลา
ถ้าเรียนพวกชีวะสิ่งแวดล้อมผมว่าอาจจะรู้สึกดีใจซะอีกที่อย่างน้อยศพของคนที่เรารักก็ยังเป็นประโยชน์ทางธรณีวิทยาในห่วงโซ่อาหารต่อไป

ผมชอบศาสนาพุทธ แต่ส่วนตัวผมไม่ได้นับถือศาสนาไหนเลย
แต่ก็ไม่ได้แอนตี้ที่จะไม่เข้าร่วมเพียงแต่วางตัวเป็นกลางไม่ถือศาสนาไหนเป็นพิเศษ (พ่อผมพุทธแม่ผมคริสต์)
แต่เวลากรอกแบบฟอร์มผมกรอกพุทธนะ เพราะผมชอบแนวทางดั้งเดิมของศาสนาพุทธ

คหสต. ที่ผมบอกว่าไม่ได้นับถือพุทธเพราะผมเห็นศาสนาพุทธยุคไหม่ในประเทศไทยที่เสื่อมไปกับการเล่นแร่แปรธาตุยึดติดวัตถุมงคลอะไรพวกนั้นแล้วรู้สึกไม่ชอบ ผมกลับชอบแนวทางพุทธตามที่มันดั่งเดิมไม่มีใครเสริมอิทธิฤทธิ์มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2011, 03:34:10 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

นับถือพุทธ แต่ศึกษาอิสลามครับ

สำหรับร่างกายมนุษย์ เชื่อว่ายังทำประโยชน์ได้หลายอย่างครับ
ขอยกตัวอย่าง หากไม่มีศาสนา หรืออารยะ ยังเป็นอาหารแร้งทึ้งได้เลย....

แต่ถ้าจะนับแบบปัจจุบันล่ะก็ ทำได้ทั้งบริจาคเป็นอาจารย์หรือทดแทนของคนอื่นก็ได้ครับ (กรณียังไม่เสื่อมสภาพ)

ออฟไลน์ Nioka

ขอตอบในฐานะที่ผม เกือบจะเรียกได้ว่าไม่มีศาสนา

ตามบัตรผมนับถือศาสนาคริส แต่ทางบ้านผม พุธ หมดทั้งบ้าน

ถ้ามีอะไรเกิดขึ้นกับคนที่ผมรัก ตามคำถามผมคงจะทำตามศาสนาที่ท่านๆเหล่านั่นนับถือ

เช่น ถ้าเค้านับถือคริสก็จัดพิธีแบบคริส นับถือพุธก็จัดแบบพุธ นับถืออิสลามก็จัดแบบอิสลาม

เหตุที่บอกว่าผมเกือบไม่มีศาสนา เพราะ ถึงบัตรจะโชว์ว่าคริสแต่ผมไม่เคยทำตัวเป็นคริสเตียนที่ดีเลย

หลังออกจากโรงเรียน และผมก็ไม่ไหว้พระ ด้วยความคิดส่วนตัว ผมไม่ไหว้รูปเคารพและผมไม่ไหว้พระ

เพราะ หลายๆท่านทำผมไม่อยากยกมือไหว้ โดยเฉพาะช่องจานบิน แต่ผม ก็มีพระที่ผมยกมือไหว้ได้แบบ สุขใจ เช่น ท่าน ว วชิรเมธี

ผมเคยคุยกับคนที่ไม่มีศาสนา ไม่ใช่ว่าเค้าไม่เครารพ แต่คนไม่มีศาสนา คือคนที่ไหว้ พระ ได้ อฐิษฐานได้ เคารพอัลเลาะได้

นี่ละคือนิยามของคนไม่มีศาสนาของผม คือเค้าเคารพได้ทุกศาสนาเพราะทุกๆศาสนาสอนให้คนเป็นคนดี

และตอนนี้ผมก็กำลังพยายามทำให้ได้คือเคารพทุกๆศาสนาได้ แต่อย่างที่บอก ผมเห็น ศาสนาพุธบางส่วนมันด้านมืดจนผม เคารพไม่ลง

ก็ยังคงเลือกเคารพในสิ่งที่ผมเห็นว่าควรเคารพ