ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเจอเหตุการ์แบบนี้ พี่ๆเพื่อนๆจะตัดสินใจอย่างไรครับ  (อ่าน 7326 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
เห็นเขียวยาวๆ ผบ.สั่งถอนคันเร่งแล้วครับ
ผ่าไฟเหลืองโดนบ่นแน่ๆ ผ่าไฟแดงไม่เคยแบบตั้งใจครับ
นานๆจะโดนถ่ายรูป จำได้ว่ามันรถติด อาจจะเผลอไหลตามคันหน้าไป

เท่าที่อ่านมา สามาชิกไม่น้อยกลัวโดนชนจากด้านหลัง
อันนี่เข้าใจ แต่อยากให้นึกภาพซัดกันกลางลำ สยองกว่ามั้งครับ

ยังไงๆไฟเหลืองผมก็เบรคครับ คันหลังก็ควรเห็นเหลืองพร้อมผม
ใครอ้างว่าเหลืองแล้วเบรคไม่ทัน ไปหัดขับรถใหม่ดีกว่าครับ

เพราะมีคนคิดว่าเบรคไม่ทันกันเยอะ เวลาไฟเขียวผมรอจนแน่ใจว่าไม่มี
ใครผ่าเหลือง ผ่าแดงมา ก็อาจจะมีคนที่รีบกว่ากดแตรหาว่าทำไมไม่ไปอีก

ออฟไลน์ 6162002

นี่ละครับคนไทย ชนกันเยอะแยะ ตายกันทุกวันก็ไม่แปลกครับ 

เจอแยกไฟแดงก็ต้องลดความเร็วอยู่แล้วครับ ไม่ใช่ใส่มา 120 แล้วบอกว่าเบรกไม่ทัน  ไม่มีไฟแดงที่ไหนในโลกไฟเหลืองยาว 10 วินาที ให้เจ้าของรถเผื่อระยะเบรกหรอกครับ

ถ้าขับตามกฏหมายกำหนดก็จะไม่เกิดคำถามนี้อย่างที่ข้างบนกล่าวไว้

ที่ออสเตรเลียทุกแยกไฟแดงความเร็วเต็มที่ไม่เกิน 80 ครับ  เช่น ถนนให้ขับ 100 พอถึงแยกป้ายความเร็วเหลือ 80  บางครั้งมีกล้องดักความเร็วที่แยกหรือหลังแยกด้วยซ้ำครับ

ถึงแยกไฟแดงผมลดความเร็วตลอดครับ พวกสันดารเสียฝ่าไฟแดงเยอะแยะครับ  อย่างน้อยก็ผ่อนหนักเป็นเบาครับ

เห็นด้วยทุกประการครับ
ส่วนตัวคิดว่า ถ้าไม่รู้ว่ามันจะแดงเมื่อไร ก็เข้าแถวๆ 60-80 ครับ แล้วค่อยไปตัดสินใจใกล้ๆเอา

ออฟไลน์ red898

• Full Member
ควรต้องสำรวจเส้นทางก่อนขับเร็วนะครับ เเยกไฟเขียวเเดงมักจะมีป้ายเตือนก่อนไม่ต่ำกว่า500เมตร ควรชะลออย่างยิ่ง

เเต่ถ้าจำเป็นต้องเบรก อย่าลืมเปิดไฟฉุกเฉิน และประเมินสถานการณ์ด้านหลังนะครับนะครับ

200เมตร จาก120km/hไม่น่าจะโหดมากสำหรับรถเก่ง พวกc segmentทั่วไปก็สามารถฟูลเบรกได้ในระยะประมาน50เมตรจากความเร็ว100ครับ(มีabs)

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
กดไฟฉุกเฉินแล้วเบรคสิครับ  ผมเกลียดมากไอ้พวกแถมไฟเหลืองเนี่ย มันจะสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น กลัวโดนชนตูดกับบวกกันกลางแยกจะเอาแบบไหน

เห็นไฟเหลืองกรุณาเบรคเถอะไม่ใช่กดคันเร่งส่ง

ออฟไลน์ tiger12r

สามแยกมิตรภาพขอนแก่นแยกไปโกสุมพิสัย ก็แบบนี้แหละระวังให้ดีมันมีกล้องถ่ายอัตโนมัติส่งภาพมาขอเงินถึงบ้านด้วยนะ  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ ps000000

บางทีคันหลังมันกะไหลตาม แต่เราเบรคแมร่ม บีบแตรด่าอีก

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
จขกท. นะครับ ที่ผมไม่ชะลอความเร็วมีเหตุผลครับ

1. แต่ก่อนชะลอครับเหลือ 80 แต่ทีนี้มันจะเกิดอาการลังเลมากกว่าเดิม คือจะเบรก จะกดต่อ เคยเกือบโดยเสยท้ายมาแล้วเพราะชะลอความเร็ว

2. ชะลอทีไร สุดทัายเบรกหัวทิ้มทุกที

ออฟไลน์ rega

สัญญาณไฟจราจรตามต่างจังหวัด ถนนสายหลัก จะมีป้ายบอก ข้างหน้ามีสัญญาณไฟเสมอเช่น ถนนมิตรภาพ     แสดงว่าไม่ได้สังเกต

สำหรับผม สัญญาณไฟเขียวอันตรายที่สุด ยิ่งเห็นไกลเท่าไร เป็นสัญญาณบอกว่าไม่ปลอดภัย

ผ่านไปกี่วินาทีแล้ว เหลืออีกเท่าไหร่ ไม่อยากอยู่ในกลุ่มเสียงการเกิดอุบัติเหตุ

ขอให้มีความสุขกับการใช้รถครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ยกคันเร่ง ชะลอความเร็วดีกว่าครับ

ออฟไลน์ john

1. ไม่ต้องชลอครับ ถนนมีไฟแดงแสดงว่าอยู่ในเมือง วิ่งได้ 60-80 แค่นั้นละ  เกินกว่านั้นก็ผิดแล้วครับ
2. วิ่งตามกฏหมาย 80 เจอไฟเหลืองยังไงก็ต้องเบรคครับ เบรคทันแน่นอน ไม่ใช่เห็นเหลืองแล้วลุ้นว่ามันจะทันแดงหรือเปล่า

*ไฟเหลืองเขาให้เบรคแล้วเพื่อจะได้ทันไฟแดงไม่ใช่เอาไว้เหยียบต่อให้พ้นก่อนไฟแดง
** คุณจะวิ่ง 80 หรือ 120 มันช่วยให้ถึงที่หมายได้เร็วเพิ่มขึ้นไม่กี่นาทีหรอกครับ แต่อัตราเกิดอุบัติเหตุบนถนนนั้นเพิ่มขึ้นเยอะอยู่

จขกท. นะครับ ที่ผมไม่ชะลอความเร็วมีเหตุผลครับ

1. แต่ก่อนชะลอครับเหลือ 80 แต่ทีนี้มันจะเกิดอาการลังเลมากกว่าเดิม คือจะเบรก จะกดต่อ เคยเกือบโดยเสยท้ายมาแล้วเพราะชะลอความเร็ว

2. ชะลอทีไร สุดทัายเบรกหัวทิ้มทุกที

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ถ้ามันกระชั้นชิดขนาดนั้น ผมคงไม่เบรคตัวโก่งครับ ซึ่งจริงๆแล้วไม่ดีเลย ควรจะมีตัวเลขนับถอยหลังบอกในทุกๆแยกไฟแดง เหมือนตอนผมไปขับที่ญี่ปุ่นมา ตัวเลขนับถอยหลังไม่มี ขับๆ อยู่เหลืองเร็วมากแล้วแดงเลย คือเบรคไม่ทัน ไปเลยอย่างเดียว กะจังหวัดยากจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เข้าใจครับ จริงๆใกล้สี่แยกยังไงก็ต้องชะลออยู่แล้ว
อย่าไปคิดแคบว่าเราไฟเขียว แล้วกลัวคนอื่นฝ่าไฟแดง คิดซะว่าเอาเราปลอดภัยไว้ก่อนครับ
แต่ถ้าจะเบรกนี่ก็ต้องระวังคันหลังอีก เผื่อเค้ากดตามเรามา

promt

• บุคคลทั่วไป
เจอแยกที่มีไฟ เพื่อความปลอดภัยให้ปฏิบัติดังนี้
1.เจอไฟเขียวให้ลดความเร็ว ขับขี่ให้ช้าลง จะเร็วเท่าไหร่นั้น แล้วแต่เท้าท่าน แต่ให้หยุดให้ทันเหลือง-แดง
2.เจอไฟเหลืองให้เบรคเพื่อหยุด หรือเตรียมหยุดนั่นเอง ซึ่งจะเหลืองประมาณ 3 วิ
3.เจอไฟแดง ให้หยุดให้ทันก่อนเส้นทึบ

เจอไฟไม่ใช่เร่งส่งเป็นแท็กซี่ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเจอไฟเขียวข้างหน้าจะลดความเร็วลงมาไม่เกิน 80 ครับ ถ้าทำท่าว่าจะพ้นแน่ๆ ผมแวบไฟสูงเลย ไม่ว่ายังเขียวหรือเหลือง แต่ถ้าจะเบรคดูท้ายก่อน เหตุผลเดียวที่ยอมฝ่าคือ ท้ายจี้มาเร็วครับ ไม่ยอมให้ใครเอาท้ายรถเราเป็นเบรคแน่ๆ ยอมฝ่าแต่จะใช้ความเร็วที่ลดลงมาแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
ผมขอตอบในฐานะที่ถนนแถวบ้านผมมีลักษณะที่ไฟแดงไม่มีเวลาเตือนนะครับและผมเจอบ่อยๆ

ปกติถ้าผมเห็นไฟเขียวแต่ไกลผมนี่ยกคันเร่งเลยครับปล่อยไหลมองกระจกซ้ายขวา+กระจกหลังเพราะมักจะมีพวกบ้าพลังเขารีบไปให้ทันจอดติดไฟแดงคันแรกครับ  สาเหตที่ผมยกเพราะมันไม่คุ้มครับถ้าเราจะดึงดันกดไปให้มันทันไฟเหลืองกระพริบหรือแหกไฟแดง  เพราะมันอันตรายมากครับ

ออฟไลน์ Monn

ต่างจังหวัด ถ้าไม่ใช่ทางตรง ผมวิ่งช้าเลย มอไซค์กับรถกระบะ วิ่งกันตามใจมาก โดยเฉพาะกลับรถ หรือตามแยก อาจจะเพราะถนนมันโล่งๆ จนทำให้บางที ไม่ได้แม้แต่มองว่ามีคนวิ่งมามั้ย ผมเคยเจอคาตา มอไซค์พยายามตัดหน้ารถผม แต่ผมเบรคทัน ทั้งๆ ที่ข้างหน้าและข้างหลังผมไม่มีรถ ประมาณว่า ก็กรูอยากไปตอนนี้ เร่งแรงมาก แต่ทุกครั้ง ที่เจอแยกกลับรถได้ หรือแยกไฟแดง ผมจะชะลอทุกครั้ง เลยทำให้หยุดได้ทัน แต่มันซวยมาก เพราะพอพ้นรถผมไปได้ มีมอไซค์ด้านข้างทางซ้าย พุ่งไปแบบไม่ยั้ง ทั้งๆ ที่มีเด็กเล็กนั่งหน้า ชนกันกลางลำ ต่อหน้าต่อตา แล้วเด็กเล็กลอยไปตกข้างหน้าโน้น คาตาเลย กรี๊ดกันสนั่น ลั่นทุ่ง แล้วทุกคนก็วิ่งไปช่วยเด็ก แต่เด็กก็ลุกขึ้นมาได้ ภาพนั้น บอกเลย จำติดตามาก เพราะอยู่ตรงนั้นเลย ไปตจว. ผมจะกลัวมอไซค์ที่สุด  ส่วนกระบะ อยากกลับรถก็กลับ รถน้องวิ่งมาไฟเขียวปกติ กระบะ นึกได้ อยากกลับ ก็กลับมาเลย น้องเบรคไม่ทัน หักหลบ สะกิดโดนกันชนหน้ากระบะนิดหน่อย หมุนคว้าง ตกข้างทาง คว่ำ บาดเจ็บสาหัส  ตอนนี้หายแล้ว แต่ตอนนั้น นึกว่าน้องจะตายละครับ กระเด็นออกจากรถกัน 4 คน รถฉีก ยุบแบบจำรุ่นกันไม่ได้ และเชื่อไหม ทั้งถนน มีแค่ 2 คันนี้เอง กลางวันแสกๆ มันรออีกนิด ก็ไปสบายๆ แต่มันคือไม่รอ จะกลับก็กลับ จับกระบะได้ แต่มันบอกแค่ว่า ไม่เห็น คิดว่าไม่มีรถ แล้วก็เล่นแง่ ไม่มีตังค์ ห่านมาก แล้วสุดท้าย ด้วยความเป็น ตจว. และไม่มีพยาน มันอ้างว่า มันไฟเขียว เลยไม่ดูรถ น้องฝ่าไฟแดงมา ฟ้องร้องกันเกือบปี สรุป ตำรวจบอก ไม่มีหลักฐานว่ามันกลับรถ เพราะวันเกิดเหตุไม่มีคนไปฉีดสเปรย์ แล้วมันยืนยันว่า มันอยู่เฉยๆ แล้วน้องมันชนมัน ทำให้หมุนเอง มันไม่ได้ขยับรถ ห่านมาก น้องเกือบตาย พูดได้แบบ สุดๆ สรุป เราต้องระวังตัวเอง ผมเข็ดจริงๆ กับ ตจว. วิ่งช้าๆ ไปสบายๆ สบายใจกว่า

ปล. เล่ายาวเลย ขออภัย
S3 - F30
X1 - E84