ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราขับรถตามกฎจราจรเป๊ะ ๆ ก็เท่ากับ รถทุกคันต้องวิ่งช่องทางซ้ายสุดอย่างเดียว ?  (อ่าน 7627 ครั้ง)

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
"รถวิ่งช่องซ้าย ทางขวาไว้แซง "

อย่างนี้แสดง ในสถานการณ์ที่ยังไม่มีการแซงกัน รถทุกคันต้องวิ่งเรียงกันอยู่ช่องทางซ้ายสุดทั้งหมด ??

มันแปลก ๆ ไหมเนี่ย ?  อีกเลนก็ว่าง กลับไม่ให้วิ่ง  แถมให้มาวิ่งอยุ่ซ้ายกันหมด ก็จะเกิดการแซงขึ้นบ่อยครั้งขึ้น  และมีความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุมากขึ้นไปอีก

มันใช่เจตนารมณ์ของกฎหมายนี้จริง ๆ หรือ ? .....หรือว่าสมัยก่อนมันถนนแค่เลน-สองเลน มันเลยออกมาแบบนี้  แต่ตอนนี้ถนน 4-6 เลนเยอะแยะ แต่ไม่ได้แก้กฎหมายตามมาให้ครอบคลุม ?
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ mamaman

มาตรา ๓๔ ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้

(๑) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(๒) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(๓) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(๔) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(๕)๖ เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย >>>>

ข้อ 5-1 เอาไว้คุยกับตำรวจ เหตุนี้ตำรวจ จึงไม่จับ รถ เก๋ง หรือ กะบะ ที่วิ่งขวาแล้ว หากใช้ความเร็วเหมาะสม ปลอดภัย
แต่ รถบรรทุก รถประจำทาง ห้าม วิ่งขวา

http://www.thailawforum.com/land-traffic-act/

ถ้าเอาตามกฏหมาย ตามมารยาท
ก็ออกขวา ได้ แต่อย่าแช่ หากมี ที่ ว่างซ้าย ก็กลับเข้าเลนตัวเอง แค่นั้นละ ถ้าไม่มี แต่เรา มั่นใจว่า
ขับเร็วกว่าคัน ซ้าย และ ไม่มีรถเร็วกว่าเราตามหลัง ก็ไปได้นะ อีกอย่าง หากจราจร คับคั่ง มีพวกช้ามาก แช่ขวา แน่นอน ติดทั้ง ซ้ายและขวา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2017, 09:57:42 โดย mamaman »

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
ใช้ครับแต่ถ้ารถเยอะจริงก็ควรใช้พื้นที่ถนนให้เต็มครับ

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
"รถวิ่งช่องซ้าย ทางขวาไว้แซง "

อย่างนี้แสดง ในสถานการณ์ที่ยังไม่มีการแซงกัน รถทุกคันต้องวิ่งเรียงกันอยู่ช่องทางซ้ายสุดทั้งหมด ??

มันแปลก ๆ ไหมเนี่ย ?  อีกเลนก็ว่าง กลับไม่ให้วิ่ง  แถมให้มาวิ่งอยุ่ซ้ายกันหมด ก็จะเกิดการแซงขึ้นบ่อยครั้งขึ้น  และมีความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุมากขึ้นไปอีก

มันใช่เจตนารมณ์ของกฎหมายนี้จริง ๆ หรือ ? .....หรือว่าสมัยก่อนมันถนนแค่เลน-สองเลน มันเลยออกมาแบบนี้  แต่ตอนนี้ถนน 4-6 เลนเยอะแยะ แต่ไม่ได้แก้กฎหมายตามมาให้ครอบคลุม ?

ผมขอตอบอย่างนี้นะครับ คือ ผมเข้าใจนะครับว่าพวกขับช้าและอยากแช่ก็จะต้องมีการสมมติอะไรขึ้นมาทำนองนี้ แต่ผมถามจริงๆ เถอะครับ ความเร็วในการเดินทางที่รถบัส รถบรรทุก รถพ่วง รถเก๋ง รถกระบะ มอไซด์ ใช้เนี่ยยย ครับ มันเท่ากันไหมครับ??? ถ้าคำตอบคือใช่ ก็คือต้องอยู่เลนเดียวกันในโลกของจิตนาการครับ เว้นแต่อยากจะแซง แต่ถ้าคำตอบคือไม่ใช่ ท่านก็จะเห็นได้ในโลกแห่งความเป็นจริงอยู่แล้วว่ามันต้องวิ่งคนละเลนกัน ยังไงรถอย่างรถเก๋ง โดยทั่วไปจะใช้ความเร็วในการเดินทางมากกว่ารถพ่วงหรือมอไซด์เล็กอยู่แล้ว ฉะนั้นรถเก๋งจะต้องวิ่งในช่องทางถัดมาเพื่อแซงขวารถพวกนั้นไปอยู่แล้ว เค้าจะไม่ไปวิ่งในเลนเดียวกันแน่ๆ ครับ กฎหมายก็ไม่ได้กำหนดให้ทำแบบนั้นครับ กฎหมายเพียงแต่กำหนดให้คุณต้องหลบซ้ายให้รถคันหลังที่มาเร็วกว่าเมื่ออยู่ในวิสัยที่สามารถทำได้ ในขณะที่กำหนดให้คุณใช้ช่องทางขวาในการแซงไม่ใช่วิ่งแช่ ไม่มีอะไรซับซ้อนเลยครับ แต่ถ้าคุณอยากขับช้าพอๆ กับรถพ่วง รถบรรทุก เพื่อสร้างสถานการณ์ให้ไปอยู่ในเลนเดียวกันให้ได้ อันนี้ก็ช่วยอะไรไม่ได้แล้วหละครับ บางครั้ง มันจะมีประเภทที่ว่าช้าจนอันตรายก็มี

ผมยังเห็นบางคนบ่นอยู่เลยว่า กฎหมายแบบนี้ ปลาใหญ่กินปลาเล็ก บลาๆๆ แบบนี้เลนขวาก็มีให้แต่ซุปเปอร์คาร์วิ่งงั้นสิ อันนี้ก็จินตนาการล้วนๆ ครับ ถามจริงๆ เถอะครับ ซุปคาร์เนี่ยยยย มันมีขับอยู่บนท้อนถนนวันละกี่คันทั่วประเทศ? แล้วเค้าได้เขียนชื่อจองไว้บนถนนรึเปล่า? ก็ถ้าเกิดเค้าไม่ได้มาวิ่ง ไม่ได้มาใช้ความเร็ว แล้วใครไปห้ามพี่ท่านไม่ให้ใช้ช่องทางขวาวิ่งแซงหละครับ  ;D ;D ;D

กฎหมายที่มีอยู่เนี่ย ไม่มีทางถูกใจใครทุกคนหรอกครับ แต่มันเป็นข้อตกลงร่วมกัน ไม่ใช่เอากฎหมายมาบิดซ้ายทีขวาที เอามาตีความให้แปลกประหลาดในสถานการณ์ที่ไม่มีทางเกิดขึ้นได้ แบบนี้ก็สู้บอกตรงๆ ไปเลยดีกว่าครับ ว่าฉันต้องการแบบนั้นแบบนี้ จะได้ไม่ต้องใช้กฎหมายอะไรมาพูดให้ซับซ้อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2017, 10:05:36 โดย kreaninw »

ออฟไลน์ kabokaboh

ตามทฤษฎี ใช่ครับ ขับช้าชิดซ้าย

ในรูปถ้าขับที่ความเร็วเท่ากันมันก็ควรจะเป็นเช่นนั้น

ถ้าจะแซง ค่อยออกมาแซงด้านขวา ถ้าแซงไปเรื่อยๆ มันก็จะมีแถวสอง

ที่ทำความเร็วมากกว่าทางซ้าย รถก็ใหลไปได้เรื่อยๆ

ประเด็นคือ

บางคนออกมา แช่ขวา แต่ไม่คิดจะแซงใคร บ่อยครั้งที่ทางซ้ายยังเร็วกว่า ก็มันโล่งดีนิ

เป็นที่มาของรถติดเป็นขบวน เพราะแค่คนบางคน

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ผมเข้าใจว่าเว้นไว้เลนขวาสุดเลนเดียวนะครับ คงไม่ใช่มี 3-4 เลนแล้วให้ไปวิ่งกองกันเลนซ้ายสุด มันคงไม่ถูกเท่าใหร่นะผมว่า แต่ทุกวันนี้ที่เจอคือต่อให้มีกี่เลนก็ช่างมัน ตรูจะวิ่งชิดขวาใครจะทำไม โดยไม่สนใจว่าใครจะเดือดร้อน ใครจะรีบ ไม่สนใจ ขอสบายใว้ก่อน เมื่อไม่กี่วันก่อนบนบูรภาวีถีมีรถวิ่งชิดขวาตลอดจนคันอื่นต้องเบี่ยงซ้ายแซงกันเป็นแถว มองเข้าไปในรถเห็นโทรศัพท์อยู่ คนไทยยังต้องตายบนถนนอีกเยอะ ถ้าวินัยการจราจรยังเป็นแบบนี้ รถก็ยังคงติดต่อไป

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
มาตรา ๓๔ ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้

(๑) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(๒) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(๓) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(๔) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(๕)๖ เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย >>>>

ข้อ 5-1 เอาไว้คุยกับตำรวจ เหตุนี้ตำรวจ จึงไม่จับ รถ เก๋ง หรือ กะบะ ที่วิ่งขวาแล้ว หากใช้ความเร็วเหมาะสม ปลอดภัย
แต่ รถบรรทุก รถประจำทาง ห้าม วิ่งขวา

http://www.thailawforum.com/land-traffic-act/

ก็ออกขวา ได้ แต่อย่าแช่ หากมี ที่ ว่างซ้าย ก็กลับเข้าเลนตัวเอง แค่นั้นละ ถ้าไม่มี แต่เรา มั่นใจว่า
ขับเร็วกว่าคัน ซ้าย และ ไม่มีรถเร็วกว่าเราตามหลัง ก็ไปได้นะ อีกอย่าง หากจราจร คับคั่ง มีพวกช้ามาก แช่ขวา แน่นอน ติดทั้ง ซ้ายและขวา

ไม่นะครับ ขับเร็วกว่าคันซ้าย และไม่มีรถทางขวาตามหลังเลย วิ่งชิดขวามา
ตำรวจจับครับ ญาติเจอแถวก่อนเข้าคลองด่านครับ จากนั้นจึงต้องมาเตือนๆ กันว่าอย่าวิ่งเลนขวา
ถ้าไม่ได้จะแซงจริงๆ

ผมยังเห็นบางคนบ่นอยู่เลยว่า กฎหมายแบบนี้ ปลาใหญ่กินปลาเล็ก บลาๆๆ แบบนี้เลนขวาก็มีให้แต่ซุปเปอร์คาร์วิ่งงั้นสิ อันนี้ก็จินตนาการล้วนๆ ครับ ถามจริงๆ เถอะครับ ซุปคาร์เนี่ยยยย มันมีขับอยู่บนท้อนถนนวันละกี่คันทั่วประเทศ? แล้วเค้าได้เขียนชื่อจองไว้บนถนนรึเปล่า? ก็ถ้าเกิดเค้าไม่ได้มาวิ่ง ไม่ได้มาใช้ความเร็ว แล้วใครไปห้ามพี่ท่านไม่ให้ใช้ช่องทางขวาวิ่งแซงหละครับ  ;D ;D ;D

งงประโยคเรื่อง super car ครับ ท่านจะสื่อถึงอะไรครับ  ;D

ออฟไลน์ BigCat

ตอบส่วนตัว แบบไม่ได้อิงกฎหมายนะครับ
ตามประสบการณ์ขับรถในโซนยุโรป รูปแบบถนนสามเลน ดังภาพ เส้นทางจากบาเซโลน่า สเปน ข้ามไปตอนใต้ของฝรั่งเศส เข้าเมือง ลียง ที่เค้าทำกันคือ
1 รถบรรทุกหนัก รถพ่วง ทุกประเภท ขับชิดเลนขวาสุดเสมอ( ไทยคือชิดซ้าย)
2 เลนกลาง คือรถบ้านทั่วไปขับ90-120 km/hr
3  เลนแซง( คือทุกคนแซง เสร็จ รีบกลับเข้ากลางเสมอ ไม่มีแช่ แซงกันไป กันมา เรื่อยๆ )
ปล ขับง่ายขึ้น สนุกขึ้น แต่ผมว่าหลักๆ ที่เค้าทำกันได้แบบนี้ น่าจะเป็นเรื่องค่าปรับมากกว่า เพราะค่าปรับแพงมาก ทั้งแช่ในเลนแซง หรือทั้งขับเร็ว เลยทำให้การขับมีระเบียบมากขึ้น
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ CJ.

ตอบส่วนตัว แบบไม่ได้อิงกฎหมายนะครับ
ตามประสบการณ์ขับรถในโซนยุโรป รูปแบบถนนสามเลน ดังภาพ เส้นทางจากบาเซโลน่า สเปน ข้ามไปตอนใต้ของฝรั่งเศส เข้าเมือง ลียง ที่เค้าทำกันคือ
1 รถบรรทุกหนัก รถพ่วง ทุกประเภท ขับชิดเลนขวาสุดเสมอ( ไทยคือชิดซ้าย)
2 เลนกลาง คือรถบ้านทั่วไปขับ90-120 km/hr
3  เลนแซง( คือทุกคนแซง เสร็จ รีบกลับเข้ากลางเสมอ ไม่มีแช่ แซงกันไป กันมา เรื่อยๆ )
ปล ขับง่ายขึ้น สนุกขึ้น แต่ผมว่าหลักๆ ที่เค้าทำกันได้แบบนี้ น่าจะเป็นเรื่องค่าปรับมากกว่า เพราะค่าปรับแพงมาก ทั้งแช่ในเลนแซง หรือทั้งขับเร็ว เลยทำให้การขับมีระเบียบมากขึ้น

ผมก็คิดแบบนี้นะ วิ่งตามลำดับความเร็วเฉลี่ยกันไป
เลนขวาสุดทิ้งว่างไว้แซงเลนนึงการจราจรก็โล่งแล้วครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ก็เมื่อไหร่ที่เร็วกว่าเลนซ้าย

เค้าเรียกว่า

แซง

ถ้าขับเท่ากับหรือช้ากว่าซ้าย เค้าเรียกว่า

แช่

ปล แซงแบบนิ่มๆ กว่าจะพ้นเล่นข้ามจังหวัดนี่ ก็ไม่ไหวนะ

ออฟไลน์ mamaman

ไม่นะครับ ขับเร็วกว่าคันซ้าย และไม่มีรถทางขวาตามหลังเลย วิ่งชิดขวามา
ตำรวจจับครับ ญาติเจอแถวก่อนเข้าคลองด่านครับ จากนั้นจึงต้องมาเตือนๆ กันว่าอย่าวิ่งเลนขวา

ดีครับ จะได้เลิกแช่กัน

ดีครับ จะได้เลิกแช่กัน

โดนข้อหา กีดขวางการจราจร แทน 555

ผมก็คิดแบบนี้นะ วิ่งตามลำดับความเร็วเฉลี่ยกันไป
เลนขวาสุดทิ้งว่างไว้แซงเลนนึงการจราจรก็โล่งแล้วครับ

ใช่ครับ มันจะไม่มีการบล็อคกันเกิดขึ้น
คันไหนเร็ว รีบแซง กลับเข้า จบ
คือคุณจะขับยากขึ้น แช่ๆ ขวาเพราะคิดว่าเร็วไม่ได้แล้ว
แต่ในความเป็นจริงเลนกลางก็ใช่ว่าจะมีแต่รถขับช้านะครับ คุณก็แซงขวากับคันที่ช้า
เพื่อที่จะได้กลับเข้ามาวิ่งร่วมกับคันที่วิ่งเร็วที่อยู่คันหน้า
แต่ถ้าหากรถทุกคันวิ่งแค่ 70-80 ก็ต้องทำใจแล้วล่ะครับ เพราะแซงคันหน้าไป
ก็ต้องไปเจอคันที่ช้าอีกคันเรื่อยๆ ซึ่งกรณีนี้จะเรียกว่าการจราจรหนาแน่นหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับ
วิจารณญาณแล้วครับ ซึ่งแช่ขวายังไงๆ ก็เลี่ยงเถอะครับ ปล่อยมันโล่งๆ น่ะดีแล้ว

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-X

สงสัยว่า สมัยก่อน ถนนเทพรัตน์ (บางนา-ตราด) เข้มงวดในเรื่อง "เลนขวามีไว้แซงเท่านั้น" มาก
รถทุกคันกอดเลนซ้ายหมด

แต่ทำไมตอนนี้ไม่เห็นจับกุมกวดขันเลย หรือว่าเพราะรถมันติดมากขึ้นๆ

ใครเกิดทัน ทราบไหมฮะว่าเขาเริ่มผ่อนผันมานานแค่ไหนแล้ว
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ ps000000

อืมมมม น่าคิด ในทางปฏิบัติ เข้าๆออกๆ มันจะเสียวพอสมควร

ออฟไลน์ artimo

• Jr. Member
  • **
สำหรับประเทศไทยเรา ผมว่านี่คือปัญหาโลกแตกเลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Akara

ก็เมื่อไหร่ที่เร็วกว่าเลนซ้าย

เค้าเรียกว่า

แซง

ถ้าขับเท่ากับหรือช้ากว่าซ้าย เค้าเรียกว่า

แช่

ปล แซงแบบนิ่มๆ กว่าจะพ้นเล่นข้ามจังหวัดนี่ ก็ไม่ไหวนะ
เพิ่มเติมนิดนึง อย่าเว้นระยะข้างหน้ามากจนเกินไป ถ้าไม่คิดจะเร่งไปเกาะกลุ่ม ก็ให้หาทางเข้าเลนซ้าย 

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
รูปนี่จขกทเอามาจากไหนหรือครับ
โดยปกติตามกฎหมายมากกว่า 2 เลนนี่ให้ใช้ปกติคือ 2 เลนซ้าย
ส่วนคำว่า เลนขวามีไว้แซง ก็ถูกแล้วครับ
จาก 3 เลนก็จะกลายเป็น เลนซ้าย เลนกลาง เลนขวา .. เลนขวามีแค่ 1 เอาไว้แซง ฮา  ;D

ต่างจังหวัด ที่โดนจับแม้แซง เห็ดเพาะ ไม่ได้เปิดไฟเลี้ยวครัช  8)
(ถ้าไม่เปิดไฟ ก็ถูกอนุมานว่าแช่ขวามาได้)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ boogie2020

ที่ผมสงสัยคือตรงนี้

มาตรา ๓๔ ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง

ก็เท่ากับไม่ว่าถนนจะมีกี่เลน  ผู้ขับขี่ก็ต้องขับช่องซ้ายสุด ......เพราะถ้าแบบนี้ ต่อให้เป็นแบบปกติที่เห็น ๆ กัน ที่ซ้ายสุดรถบรรทุก รถปกติเลนกลาง ขวาเหลือไว้แซง ...รถเลนกลางก็ผิดเจ้ามาตรา 34 อยุ่ดี  เพราะไม่ได้ขับรถในช่องซ้ายสุด
There is no spoon

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าถ้าท่านที่ขับเลนขวา มองกระจกหลังบ่อยๆ และหากมีรถที่น่าจะเร็วกว่าเรา หรือกระพริบไฟขอทาง ก็หลบให้เขาไป
แค่นี้ถนนบ้านเราก็น่าขับขึ้นเยอะแล้วครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ rtong

ถ้าขับรถกันตามกฎจราจรจริงๆ  รถอาจติดน้อยลงหรืออาจจะไม่ติดเลยก็ได้นะครับ 
ดูประเทศที่เขาพัฒนาแล้วเป็นหลักาครับ   รถติดเพราะรถเยอะแต่ไม่ได้ติดเพราะขับแทรก  ขับปาด  จอดในที่ห้ามจอด

ออฟไลน์ XyteBlaster

กฎหมายแก้ไม่ทัน ถนน ครับ ..

คิดง่าย ๆ ความเร็วยังให้ได้ 90 กม/ชม ทั้งประเทศเลย 

ยกเว้นทางด่วนพิเศษ  ซึ่งก็มีเส้นเดียว คือ มอเตอร์เวย์ ชลบุรี (โคราช , กาญฯ ยังไม่เสร็จ)

"ถ้ากำหนดให้เดินรถทางเดียว"  อันนี้ต้องดูว่าตีความ รวมถึง ถนนที่มีเกาะกลาง หรือมีช่องกลาง ไม่สวนกัน แบบทางวิ่งออกต่างจังหวัดนับรวมหรือไม่

ไม่งั้น .. ตีความแบบเข้าข้างเจ้าพนักงาน ก็เป็นแหล่งทำมาหากินครับ ยังหากินกันได้อีกนาน ตราบที่กฎหมาย ยังไม่แก้ไข้ให้ทันสถานการณ์

ผมว่าถ้าท่านที่ขับเลนขวา มองกระจกหลังบ่อยๆ และหากมีรถที่น่าจะเร็วกว่าเรา หรือกระพริบไฟขอทาง ก็หลบให้เขาไป
แค่นี้ถนนบ้านเราก็น่าขับขึ้นเยอะแล้วครับ

ในทางปฏิบัติมันทำไม่ได้ครับ เพราะ 1 อีโก้เยอะคันหน้าก็เหยียบเพิ่มไม่หลบให้
แล้วก็หมั่นไส้กันขับไล่กวดกัน 2 ถ้าคุณไม่หลบเข้าแต่แรก กะว่าคันหลังมาจะหลบให้
ซึ่งบางทีมันไม่ทันครับ แล้วเกิดมาต่อๆ กัน รอกันคันละ 5-10 วิ สุดท้ายคือเลนนั้นก็โดน
บล็อกไปเหมือนกับเลนทั่วไปโดยปริยาย มันไม่ใช่เลนแซงแล้ว

คำว่าเลนแซงหมายถึง แต่ละคนต้องหายหัวไปจากเลนนี้ หลังแซงสำเร็จแล้วครับ
 :)

ออฟไลน์ tarahlm

เอาDriver education video ของ NSW ออสเตรเลีย มาให้ดูกัน

ถ้าเป็นถนนหลายเลน แซงซ้ายได้ไม่ผิดกม.ครับ ดูนาทีที่ 2.25 เป็นต้นไป

(ส่วนจะอ้างว่าคันหน้าแช่ขวา แบบเว็บนี้) แล้วแซงขวาไหล่ทางขวา ผิดกม.นะ ดูนาทีที่ 2

ออฟไลน์ mew123765

ถ้ากรณีรถติด ปริมาณรถมาก ก็ควรใช้พื้นที่ถนนให้เต็มที่ที่สุดครับ
แต่กรณีรถโล่งคล่องตัว ก็ชิดซ้ายทั้งหมดก็ไม่เห็นเป็นเรื่องแปลก

ขับรถเที่ยวในต่างประเทศ เช่นญีปุ่น และเมกา
ถนนหลวงระหว่างจังหวัด หรือระหว่างรัฐที่รถคล่องตัว
รถเค้าก็ชิดเลนช้าทุกคันแล้วปล่อยเลนแซงว่างนะครับ ก็เห็นเค้าทำกันได้นะครับ
แต่ถ้าถนนในเมืองที่มีปริมาณรถมาก ก็ใช้ทุกเลนปกติ ไม่ต้องชิดซ้ายชิดขวาให้วุ่นวาย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลน3อย่างเดียวไม่ใช่หรอครับที่เอาไว้แซง เลน2ก็ขับได้ปกติ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ TDCI

ดีครับขับรถตามกฎจราจร แต่เลนซ้าย หลุมทั้งนั้นเลย 

ถ้ากรณีรถติด ปริมาณรถมาก ก็ควรใช้พื้นที่ถนนให้เต็มที่ที่สุดครับ
แต่กรณีรถโล่งคล่องตัว ก็ชิดซ้ายทั้งหมดก็ไม่เห็นเป็นเรื่องแปลก

ขับรถเที่ยวในต่างประเทศ เช่นญีปุ่น และเมกา
ถนนหลวงระหว่างจังหวัด หรือระหว่างรัฐที่รถคล่องตัว
รถเค้าก็ชิดเลนช้าทุกคันแล้วปล่อยเลนแซงว่างนะครับ ก็เห็นเค้าทำกันได้นะครับ
แต่ถ้าถนนในเมืองที่มีปริมาณรถมาก ก็ใช้ทุกเลนปกติ ไม่ต้องชิดซ้ายชิดขวาให้วุ่นวาย

ในเมืองแป้บๆ ก็มีชิดขวาเลี้ยวทางขวา ชิดขวา u-turn
ไปเรื่อยๆ ก็เลยไม่สามารถเว้นให้โล่งได้ด้วยครับ  :P

ออฟไลน์ CarameLon

มู้แนวนี้อีกแล้ว มันส์ๆ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R