ผู้เขียน หัวข้อ: รถเป็นรอยขูดตรงฝากระโปรงหน้า ทำไงดีอะคับ  (อ่าน 7461 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีคับ

เมื่อเช้าก่อนออกจากหอ เดินมาเห็นรอยที่ฝากระโปรงหน้า เซ็งเลยครับ ไม่รู้โดนอะไรมา ลึกเหมือนกัน แล้วก็ยาวด้วย

ไม่ทราบจะแต้มสีดีไหมอะครับ หรือควรทำยังไงดีอะครับ

ออฟไลน์ udis

Re: รถเป็นรอยขูดตรงฝากระโปรงหน้า ทำไงดีอะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 13:39:33 »
แนะนำว่าซื้อยายาขัดลบรอยครับ จะจางลงพอรับได้ครับ

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
Re: รถเป็นรอยขูดตรงฝากระโปรงหน้า ทำไงดีอะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 14:06:17 »
เหมือน โดนขูด กับเหล็ก เช่น เหรียญ หรือ ขอบเหล็ก กินเนื้อ  สี ลึกเลยครับ  ถ้าจะแต้มสี ผมว่า มันจะเล๊ะกว่าเดิมนะครับถ้าไม่ระวัง  หรือถ้าจะขัดสี

เจอร้านไม่ดี เล่นซะสีทั่วบริเวณเป็นด่างๆ เลยครับ วิธีการ ที่ปลอดภัยและคิดว่าสวยที่สุดนะครับ

1. หาร้านขัดสี พวก คาร์แคร์ ที่เคลือบ + ขัดสี ฝีมือดี จัดการให้ อาจทำได้ 40 - 50 % ไม่100% แน่นอนครับ รอยจางขึ้นครับ

แต่ร่องรอย อยู่ครบเพียงกลบรอยให้ตื้นขึ้นครับ

2. ซื้อผู้กันเกรดเอ ขนหนา เบอร์เล็ก สุด นำสีกระป๋องเล็กที่แถมมากับรถ มาละเลง ในถาดสีเด็กอนุบาล อย่าเล่นง่ายใช่ สำลี

คอตเติลบัต จุ่มไปใน กระป๋อง เพราะ ผลงานจะแย่ โดนมากับตัว เละเทะเลย คราวนี้ คลุกกันให้ดี  นำเทปกระดาษแปะระหว่างร่องให้ชิดขอบที่สุด     
( รอยตำหนิ ) กันสีเลอะ ใช้ผู้กัน ใหม่จุ่ม พอประมาณ ทำความสะอาดแผลเช็ดให้แห้ง  จุ่มลากไป

ทางเดียว จะขึ้น หรือจะลง ห้ามซ้ำครับ เพราะมันจะเละ และป้ายเฉพาะตรงร่องเท่านั้นระวังเลอะขอบ ลองทำซัก 1 จุด ก่อนครับ 1 ซม. ถ้าคิดว่าสวยก็

ลงเลยครับ ทิ้งไว้ซักครู่ ห้ามลงแล็กเกอร์ หรือ น้ำยาเคลือบ เด็ดขาด สีที่ได้อุดเต็มร่อง สีอาจสดกว่า แต่เป็นวิธีการที่ คุณ ทำเองได้ครับ จากนั้นปาด

ให้ร่องเสมอ ควรใช้ แผ่นพลาสติก อ่อน หรือกระดาษแข็ง เช่น นามบัตร บัตรเติมเงิน card ไพ่พลาสติก ยิ่งดี ก่อนปาด ควรทำหลังจาก แต้มสีเต็ม

ร่อง ลืมเรื่องเทปกาวกระดาษ สิ่งสำคัญต้องเป็นเทปกระดาษสีขาว ที่ฉีกได้เท่านั้นครับ  ( ทีใช้สำหรับ แปะ เวลา

พ่นสเปรย์ รถ) เพราะ มันจะรีดแน่น และ ลอกง่าย ไม่ทิ้งคราบเหมือน เทปกาว ชนิดอื่น ติดลอกยาก ทิ้งคราบกาว ซวยเลยครับ

ประสบการ ตรงกับตัว ครับ ถ้าทำได้ ถูกต้อง คุณภาพ กลับมา 60% งานสวยหรือไม่ขึ้นกับ คุณนั่นเองและ รอยร่องจะไม่มี อาจเห็นสีที่แตกต่างกัน นิด

หน่อย ผมชอบวิธีนี้ และเคยทำ ส่วนตัวใช้แบบพ่น สเปรย์กระป๋อง วิธการเดียวกันครับ แต่สีมีเหลื่อมกันนิดหน่อย วิธีนี้ ช่างแนะนำมา เพียงแต่ สีเค้า

ใช้ กับสีผสม สำหรับรถยนต์และใช้ หัวกาพ่นครับ งานเค้าเลยเนี๊ยบกว่า เพราะเค้าขัดสีออกก่อนบริเวณจุุดตำหนิ   เพื่อให้สีเรียบเท่ากันครับเท่าที่ผมดู

นะครับ  และวิธีการนี้ หากพลาด ผ้าหมาดๆ ขัดออก ทั้งหมด ทันทีครับ อย่าทิ้งไว้แห้งแล้วมันเกรอะกังแข็งเหนียวเอาไม่ออกนะครับ ....................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 20:38:11 โดย bleem »

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 14:43:04 »
ผมเคยขัดลบริ้วรอย 500 บาท แทบไม่ช่วยอะไรเลย

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:10:21 »
ผมว่าทิ้งไว้งั้นแหละคับ ดีที่สุด เดี๋ยวก็ชิน   ::)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:38:58 »
แต้มผมว่าไม่น่าเวิค ทนอีกหน่อยรอเคลมประกันเลยครับ
ถ้าไม่โดนแกล้งก็คงมีใครมาวางของบนฝากระโปรงรถแหงมๆ

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 18:51:04 »
LIKE A BOSS!!