ผู้เขียน หัวข้อ: ลูก10คนเลี้ยงพ่อแม่ 2คนไม่ได้จริงๆครับ  (อ่าน 5305 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ผมขับรถไปเก็บเช็คแถวถนนพัฒนาการ ผมเห็นรถเลนขวาชะลอตัว ซึ่งปกติมันไม่น่าจะชะลอตัวเพราะเลนอื่นก็โล่งๆ แล้วผมก็พบ

กับต้นเหตุคือรถซาเล้งเก่าๆ มีร่ม แบบซ้อนสองชั้นแบบโฆษณายาแก้ไแ แก้หวัดดีคอลเจน รถซาเล้งขี่อยู่เลนขวาสุด หลังจากที่ผม

ขับรถแซงซาเล้งขึ้นไปจึงหันกระจกมามองดูซาเล้งคันนั้น ตอนแรกเราก็แอบรู้สึกโมโหว่าไฉนถึงมาขี่แปะอยู่เลนขวาน้า พอหันไปมอง

พบว่าคนขับซาเล้งเป็นชายสูงอายุผมดูแล้วเกิน70 แล้วแน่นอน ในขณะที่ติดไฟแดงผมเปิดกระจกนะแล้วมองผ่านกระจกมองแกตลอดเลย

ว่าไฉน บั้นปลายชีวิตแกถึงกลายมาเป็นแบบนี้ จะด้วยเคราะห์กรรม หรือจะอะไรก็ช่างเถิดไฉน ลูกๆถึงไม่มาดูแล ทำไมถึงปล่อยให้พ่อแม่

มาปั่นซาเล้งเก็บของเก่าแบบนี้ว่ะ ผมมองหน้าแกผ่านกระจกใบเล็กๆ แต่ความรู้สึกมากมาย กลับถูกส่งผ่านกระจกออกมามากมายผ่าน

แววตาอันเหนื่อยล้า ใบหน้าที่หย่อนยาน เป็นตัวแทนบ่งบอกอายุของชายสูงวัยผู้นั้น ว่าคงผ่านร้อนผ่านหนาวมามากมาย ใจผมอยากจะจอดรอ

ถามคุณตาคนนั้นจริงๆมันติดตรงที่ พอไฟเขียว รถเครื่องก็เร่งต่างคนต่างเร่งเพื่อให้พ้นไฟเขียว ส่วนคุณตาท่านนั้นไม่ต้องคิดครับ ฝีถีบ

กว่าจะขยับแต่ละวงรอบคงอีกสัก3ไฟดวงถึงจะปั่นพ้น สัญญาณจราจรออกมาได้ ผมเองนึกไม่ถึงเหมือนกันว่าบ้านเราเมืองพุทธ ถูกปลูกฝัง

เรื่องความกตัญญู กตเวทิตา มาตั้งแต่เด็ก เหตุไฉนถึงยังมีภาพแบบนี้ให้เราได้พบเห็นผ่านชีวิตประจำวัน หรือสื่อโทรทัศน์กันได้ตลอดเวลา

หรือจะเป็นเพราะความก้าวหน้า ล้ำยุคของเทคโนโลยีมัน บ่มสอนให้จิตใจคนเรามันหยาบกระด้างขึ้น อิงเรื่องความสำคัญของวัตถุมากขึ้นครับ

สงกรานต์ปีก็อย่าลืมไปรดน้ำดำหัว บุพการีกันนะครับ มือถือ สมาร์ทโฟนก้มหน้าก้มตาจิ้มกันก็เพลา ละๆกันบ้างครับ จิ้มไปวันนึงเดี๋ยวมัน

ก็เก่าก็ตกรุ่น แต่พ่อแม่เราไม่เคยเก่า และไม่ตกรุ่นครับ ถ้าจะจิ้มมือถือผมว่าจิ้มหาพ่อหาแม่เราดีกว่า ถาม่ทานว่าทานข้าว ทำอะไรอยู่สำหรับ

คนที่ไม่ได้อยู่ด้วยกันหรืออยู่ไกลกันนะครับ พ่อแม่นี่ตายแล้วตายเลย เสียแล้วเสียเลยนะครับ อย่าลืมนึกถึงและทดแทนพระคุณเมื่อมีโอกาสนะครับ

(จริงๆผมว่าการจะทดแทนคุณพ่อแม่ ไม่ใช่จะไปเที่ยวครับ จริงๆมีหรือไม่มีโอกาสเราก็ควรทำครับ)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: ลูก10คนเลี้ยงพ่อแม่ 2คนไม่ได้จริงๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:43:29 »
ห้อง Relax ดีกว่าครับพี่ POP

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ลูก10คนเลี้ยงพ่อแม่ 2คนไม่ได้จริงๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 16:11:57 »
เรื่องคุณตาไม่มีความเห็ฯครับอาจมีมากกว่าที่เราเห็นก็ได้ชีวิตไม่สิ้นต้องดิ้นกันไป แต่เห็นด้วยเรื่องแทนคุณพ่อแม่ครับก่อนที่จะสายเกินไปอย่ามัวรออะไรก่อนเลยอันไหนทำได้ก็ทำไปถ้าสายเกินไปก็ได้แต่เสียใจเวลามันย้อนกลับมาไม่ได้  T-T

ข้าวสวยตักให้ท่านตอนท่านยังอยู่มีค่ามากกว่าเนื้อมังกรหน้าโลงท่านนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 20:27:39 »
จริงๆมันต้องแก้ทีคนหละครับถ้าคนทีไม่ความรักให้กับพ่อกับแม่ผมว่าไม่เจริญหละครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 21:18:22 »
ไม่ต้องแก้ครับ มันเริ่มที่เราก่อน (ใช้สื่อให้เป็นประโยชน์ IG, FB, SC, Line, ฯลฯ)
ผมพาพ่อแม่ไปทานข้าว เป็นครอบครัว ลงรูปโชว์เพื่อน อยู่พักใหญ่ๆหลายเดือนอยู่
จากนั้น เพื่อนๆ ก็เริ่มลงรูปทานข้าวกับครอบครัวออกสือ FB กันบ้าง
เห็นแล้วดีใจครับ สิ่งที่เราทำ คนอื่นก็เริ่มทำ
ช่วยกันเริ่มส่งเสริมสถาบันครอบครัว

เราใช้สื่อให้เป็นประโยชน์ เดี๋ยวก็เห็นผลเองครับ  ;)

ปล. บ้านแม่ยายยิ่งแล้วใหญ่ มีPage ประจำตระกูลด้วย มีข่าวสารไปไหนมาไหนของสมาชิก ก็โพสลง ติดตามข่าวสารได้ตลอด น่าดีใจแทนครับ ^^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 01:39:50 »
ทุกวันนี้ 1 สัปดาห์ เย็นวันอาทิตย์ ผมล็อกไว้เลยว่า จะพาคุณพ่อคุณแม่ไปกินข้าว
หรือไม่ก็อยู่กินข้าวที่บ้านนี่แหละ วันอาทิตย์ พยายามไม่รับนัดถ้าไม่จำเป็นอยู่แล้ว

แต่พักหลังนี้ คุณพ่อคุณแม่กลับเบี้ยวเสียเอง เพราะต้องปั่นสารพัดงานที่ดองค้างอยู่ที่ออฟฟิศ
ทุกวันนี้ คุณพ่อคุณแม่ของผม กลัีบบ้าน ตี 1 ตลอด นี่น่าจะครบปีนึงแล้ว ที่เป็นแบบนี้
ตั้งแต่ คนงานมีปัญหาครั้งล่าสุดนี้ อะไรๆก็แย่ลงไปเยอะ....

ก้ไม่รู้ทำไงเหมือนกัน...เรามัน คนทำงานกันทั้งสามพ่อแม่ลูก

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 16:18:53 »
คุณตาคนนั้นอาจจะไม่มีลูกหลานก็ได้