ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะสอบถามความคิดเห็นเกี๋ยวกับ Nokia 808 หน่อยครับ  (อ่าน 6125 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
สวัสดีครับพี่น้องชาว HLM
ผมเป็นคนที่ชอบถ่ายรูปมากๆ โทรศัพท์ที่ผมใช้จะเน้นไปทางกล้องมากกว่าเรื่องอื่นๆ ล่าสุดคือ N8 ถูกใจมาก และผมก็ชอบมา แต่เมื่อ N8 อายุเข้า 2 ปี เมื่อปีที่แล้วผมก็เลยวางมือกับเจ้า N8 แล้วไปซื้อ Galasy S3 ด้วยความคิดที่ว่ากล้องมันน่าจะชัด และอยากลอง Andorid แต่พอได้มาจริงๆ ผมผิดหวังเรื่องกล้องมาก ผมเลยมีความคิดว่าจะปล่อย S3 แล้วไปหา Nokia 808 เพราะเห็นราคามันลงพอสมควร 13900

พี่น้องชาว HLM มีความเห็นอย่างไรกับรุ่นนี้บ้างครับ ผมมีความกังวลเล็กๆ เกี่ยวกับ SYMBIAN เพราะ App ไม่ค่อยจะมีเอาซะเลยเมื่อเที่ยบกับ Andorid จริงๆถ้ามี Line หรือ ChatON ใน SYMBIAN ผมจะไม่ลังเลเลย ตอนนี้ผมคิดกลับไปกลับมาอยู่หลายตลบ เป็นเดือนๆแล้วว่าจะเอามีมั้ย จริงๆถ้า N8 ลง App เยอะๆแล้วไม่ช้าผมก็คงจะใช้มันตอไป

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: อยากจะสอบถามความคิดเห็นเกี๋ยวกับ Nokia 808 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 00:57:33 »
ลองดูพวก Android,WM8,iOS ดีกว่าครับ
Symbian ใช้มากี่รุ่น ไม่เคยประทับใจซักรุ่น
(เว้น 6681)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Re: อยากจะสอบถามความคิดเห็นเกี๋ยวกับ Nokia 808 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 01:00:10 »
จะเล่นกล้องเจ๋งๆเล่น dslr ดีกว่าครับ คุ้มกว่าด้วยในระยะยาว ส่วน s3 กล้องไม่ได้แย่เลยนะดีด้วย ชัดใช้ได้ตามประสากล้องแปดล้าน ยังไงลองเลือกดูครับ รอดู xperia z ก็ดีครับ เจ๋งใช้ได้ ;D
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 06:53:36 »
ถ้ารัก nokia lumia 920 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 16:07:31 »
ชอบกล้อง ต้องถ่ายลงแมมแล้วเอาไปเปิด Full Screen ในคอม
แล้วคุณจะรู้ว่าอันไหนถ่ายรูปดีกว่ากัน

อย่าไปคาดหวังกับกล้องมือถือมากครับ ที่เห็นสวยๆนั่นใช้โปรแกรมแต่งรูปทั้งนั้น
ถ้าเป็นคนใช้อะไรนานๆ แล้วก็ไม่ชอบมีปัญหาโน้นนี้ แนะนำว่าอย่าใช้ซัมซุงครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 17:38:09 »
Lumia 920 อีกเสียงครับ กล้องเทพนะครับ จากที่ดูรีวิวหลายๆสำนัก ยังไง วินโดวส์โฟน ก็เครดิตดีกว่า Symbian แน่นอน

ออฟไลน์ Sammy_

Re: อยากจะสอบถามความคิดเห็นเกี๋ยวกับ Nokia 808 หน&#
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 23:30:15 »
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ
คือ DSLR ก็มีครับ กล้อง Compact บ้านๆก็มี แต่ผมเป็นคนที่ชอบถ่ายรูป ตลอดเวลา ครับ พกกล้องพวกนนี้ตลอดเวลาไม่สะดวกแน่ๆ เครื่องก่อน S3 คือ N8 ภาพเที่ยบกันไม่ได้เลย ทั้ง Video และภาพนิ่ง (แน่นอนครับผมเที่ยบจาก จอคอมพิวเตอร์)  แถม S3 เวลาซูมภาพในระดับสูงสุด คุณภาพจะออกมาแย่มาก ไม่สามารถน้ำมาใช้งานได้ แต่ S3 ก็ยังพอไววัดไปวาได้

จากเครื่องข้างล่างที่ผ่านมือผมมา ในแต่ละยุค ผมใช้เครื่องที่เด่นเรื่องกล้องตามนี้ครับ

Nokia 6670 ในปี 2004
Nokia 6681 ในปี 2005
Nokia N73 ในปี 2007
Nokia N8 ในปั 2010
ส่วนเครื่องอื่นๆ รวมถึงเครื่องปัจจุบันผมรู้สึกเฉยๆ และรูปภาพไม่สามารถเอามาต่อยอดได้  ผมเห็นว่า Nokia 808 ค่อนค้างเด่นเรื่องกล้อง เผือว่าท่านได้เคยใช้มาก่อนเลยอยากจะสอบถามความคิดเห็นอะครับ

ชอบกล้อง ต้องถ่ายลงแมมแล้วเอาไปเปิด Full Screen ในคอม
แล้วคุณจะรู้ว่าอันไหนถ่ายรูปดีกว่ากัน

อย่าไปคาดหวังกับกล้องมือถือมากครับ ที่เห็นสวยๆนั่นใช้โปรแกรมแต่งรูปทั้งนั้น
ถ้าเป็นคนใช้อะไรนานๆ แล้วก็ไม่ชอบมีปัญหาโน้นนี้ แนะนำว่าอย่าใช้ซัมซุงครับ

Samsung ก็เครื่องแรกในชีวิต นี้แหละครับ ตอนไปดู ผมดูกล้องก่อนเลย แต่ดันลืมส่งภาพถ่ายออกมาดูในคอมนี้สิ ผมพลาดตรงนี้มากๆ สุดท้ายก็ค่อยค้างผิดหวังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 23:36:29 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 13:04:56 »
ถ้าเน้นกล้องจริงๆแนะนำ Xperia Z ดูครับ
(ไม่ก็ Find Way,Butterfly ดู )

ดูจากข้างบนถ้าเน้นกล้องยังขาด S700i,GX32 นะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 13:45:11 »
1.ชอบNokia
2.เน้น กล้อง
Lumia 920 ครับ หรือรอได้ รอLumia 1001 กล้อง 41ล้าน แต่ไม่แน่ใจว่าเอาเข้าจริงๆจะทำออกมาหรือเปล่า ดูหนังyou tube ได้ก่อน

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 13:56:49 »
ผมก็ใช้อยู่และเขาใจหัวอก จขกท. ดีเลยครับกับอารมณ์ที่ว่ามา

ถ้าจะเน้นกล้อง(จากมือถือ)จริง ๆ
808 ไม่ทำให้ผิดหวังครับ ทั้งคุณภาพ ภาพและวิดีโอ
ที่สำคัญเรื่องการซูม ไม่มีรุ่นใดทำได้แน่
อย่าไปคิดว่ามันไม่มีนั่นมีนี่ครับ เพราะไม่มีซักรุ่นที่ให้ได้ครบหรอกครับ

Android แอปเยอะ จอใหญ่ ทุกอย่างครบ
แต่ถ้าเน้นกล้อง ไม่มี Android รุ่นไหนให้ได้เท่า 808 ครับ

iphone แอปเยอะ กล้องดีสุด ณ.ตอนนี้
แต่จอก็เล็ก และคุณภาพภาพก็ยังห่าง 808 เยอะมาก

808 ไม่มีแอป จอไม่ใหญ่มาก
แต่ถ้าได้สัมผัสกับกล้อง วิดีโอ และการซูม แล้ว
หากปล่อยมันไป จะคิดถึงมันอย่างมาก เพราะไม่มีตัวไหนทำได้แบบนี้แล้ว

ที่พูดได้ เพราะผมขายมันไปรอบแล้ว เพราะไม่มีอะไรเล่นนี่ละ
แต่ท้ายที่สุด ก็ไปซื้อกลับมาอีก ...แล้วก็บ่น ไม่มีไรเล่นเลยวุ้ย = ="

ยิ่งถ้าเน้นการดูรูปในคอม
คนที่ใช้ 808 มาแล้ว จะไม่มองรุ่นอื่นอีกเลย
(ไม่ไปอีกพักใหญ๋ ๆ จนกว่าจะมีกล้องที่คุณภาพดีกว่านี้ ....ซึ่งส่วนตัวคิดว่าอีกนาน)

. . . . .

บางคนอาจคิดว่า
กล้องแอนดรอยหรือไอโฟน สมัยนี้ก็ชัดจะแย่แล้ว
....เพราะเขายังไม่เจออะไรที่ดีกว่านี้ครับ
อารมณ์ก็เหมือนสมัยมีกล้องมือถือใหม่ ๆ ....โหชัดจัง ลองมาเปิดดูสมัยนี้ซิ - -*

ผมเข้าใจความรู้สึกท่าน จขกท. นะ ว่าต้องการอะไร
และผมจะบอกข้อเสียไว้หน่อย ประกอบการตัดสินใจ

ถ้าการถ่ายภาพเป็นแบบเรื่อย ๆ มีเวลาให้
เช่นถ่ายภาพวิว ถ่ายภาพประจำวัน ภาพทั่วไป อันนี้เหมาะมาก

แต่ถ้าท่านจะถ่ายภาพเคลื่อนไหวบ่อย
เช่น ถ่ายสัตว์ ถ่ายเด็ก ...จะไม่เหมาะอย่างมาก
เพราะถ้าแสงไม่เยอะจริง ๆ ตัวแบบที่เคลื่อนไหวจะเบลอง่าย
ยิ่งตอนกลางคืน สมควรที่จะมีขาตั้งกล้อง นอกจากมือเราจะต้องนิ่งมาก

กล้องแอนดรอย หรือไอโฟน
โดยรวมจะถ่ายได้แทบทุกสถานการณ์ แม้เคลื่อนไหวก็ไม่เบลอเท่า 808
แต่ก็อย่างว่า ....คุณภาพก็ห่างกับ 808 เยอะมากทีเดียว ในภาพทั่วไป

ป.ล.หากสนใจ pm มาได้นะครับ
เพราะผมเน้นถ่ายเคลื่อนไหวนี่ละ (ชอบถ่ายลูกชายครับ แต่ตอนนี้อายุยังไม่ครบขวบดี ไม่อยู่นิ่งให้ถ่ายเลย T-T)
เลยกำลังเล็งว่าจะปล่อยอยู่ (สภาพเครื่องดีมากครับ)

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 14:00:39 »
ลืมบอกไปถ้าท่าน จขกท. ตาทิพย์เหมือนผม
ผมไม่แนะนำ 920 นะครับ จากที่ใช้มา ค่อนข้างเลวร้าย

แต่นั่นเป็นตัวก่อนอัพ fw นะครับ
เห็นว่า fw ล่าสุด ปรับปรุงเรื่องภาพแล้ว แต่ลองตามดูในเนต ผมว่ามันก็ดีขึ้น แต่ไม่สมราคาคุยครับ

ส่วน Lumia Pureview ถ้ามีจริง ก็ดีซิ อยากได้เลยละ
แต่เืมื่อไหร่ ?????

ออฟไลน์ H.

symbian ถูกฝังไปแล้วครับ ตาม BADA ไป ไม่แนะนำ

ว่าแต่เล่นกล้อง... droid ห่วยทุกรุ่น
ลองดู iOS ดีกว่า
H.