ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกไปว่า รถยุโรปเอื้อมถึงได้ง่ายขึ้น รึคิดไปเอง รึมโนไปเอง  (อ่าน 9126 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เมื่อตอนเด็กๆ ซือรถ mighty / tfr รู้สึกว่ารถเก๋งพวก accord แพงมาก (ราว8แสนกว่า) แต่พวกรถเบนซ์นี่โคตรแพงเลย(2-3ล้านขึ้นไป) ไม่อาจเอื้อม...
   แต่ทุกวันนี้ รถญี่ปุ่น/รถตลาด ราคาสูงขึ้นมาก เกือบแตะ 2ล้านแล้ว ในขณะที่รถยุโรป 2ล้านกว่าบาท (ใกล้เคียงราคาเดิมที่เคยขายเมื่อ 20ปีที่แล้ว)
   ราคาที่ใกล้กันเข้ามาเรื่อยๆทำให้ความฝันกลับมาหลอกหลอนอีกครั้ง รู้สึกว่ารถยุโรปมันน่าซื้อ น่าใช้ขึ้นมาก มีใครรู้สึกเหมือนกันบ้างรึเปล่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kittiphat123

คิดเหมือนกันครับ ตัวท๊อปD-segment เกือบได้ตัวล่างของรถยุโรป แต่ในทางปฏิบัติผมก็เลือกรถญี่ปุ่นอยู่ดี เนื่องด้วยอะหลั่ยๆต่างๆ เหตุผลต่างๆนาๆ
และไลฟ์สไตล์การใช้รถเยอะ (ขับเยอะเลขไมล์แต่ละเดือนเยอะ) ไลฟ์สไตล์ของผมคงไม่เหมาะกับรถยุโรปแน่ๆ แต่วันไหนเงินเหลือคงซื้อมาขับสักคันครับ

ปล.แอบเหล่มอง 320d Iconic  2,299,000 บาท อยู่เหมือนกันครับ  8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2016, 20:10:31 โดย kittiphat123 »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
รถยุโรปมันน่าใช้จริงๆครับ แต่ถ้าไม่รวยเงินถุงเงินถังมีทรัพย์สินเกิน 20-30 ล้านหรือมีรายรับเดือนๆนึงต้องเกิน 3-4 แสน

ถ้าไม่ถึงผมก็ไม่กล้าใช้ ถ้าจะใช้ก็คงเป็นมือสองอายุ 2-3 ปีมาใช้เอา

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมก็คิดเช่นนั้นครับ

ออฟไลน์ recycleman

ยุโรปมือสองก็เช่นกันครับ บางรุ่นมันถูกกว่าd-segญี่ปุ่นในปีที่เท่าๆกันซะอีก ทั้งที่ตอนออกป้ายแดงแพงกว่ามาก

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมว่าไม่นะ มันก็มีรถยุโรปราคาไม่แพงโผล่มาเป็นพักๆอยู่แล้ว

- BMW E30 รุ่นเริ่มต้นราคาพอๆกับรถญี่ปุ่นขนาดกลางในสมัยนั้น (accord,bluebird,corona,galant) ขายดียอดขายติดอันดับต้นๆของรถขายดีในไทยชนิดที่รถยุโรปทุกวันนี้คงทำไม่ได้อีกแล้ว

- Benz 190E ราคาพอๆกับรถญี่ปุ่นเช่นกัน ถึงแม้ว่ารุ่นแรกๆที่เข้ามาจะเป็นเกียร์ธรรมดา4จังหวะ และออโต้ 3 จังหวะแย่กว่ารถญี่ปุ่นสมัยนั้นก็ตาม แต่ไม่มีคนสนใจหรอก ตราดาวบนฝากระโปรงช่วยกลบเรื่องพวกนี้หมดเลย ขายดีจนกระทั่งฝรั่งเยอรมันต้องบินมาดูว่าเกิดอะไรขึ้นกับรถที่กำลังจะตกรุ่นอยู่แล้วแต่จู่ๆมันก็ขายได้แบบติดจรวด

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
ใช่เลยครับตอนแรกผมจะซื้อ accord แต่ความ...และ bsi มันเย้ายวนมาก

ออฟไลน์ DriveOnly

รถยุโรปราคาไม่ค่อยไปไหน แถมถูกลงกว่าเดิม ในขณะที่ท่านเจ้าของกระทู้รายได้ต่อเดือนเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ถ้าไม่ซื้อ Xtrail ไปก่อนหน้านี้ ผมจะจัด GLA หรือ BMW 320 Iconia ซักคันแทน

เพราะก่อนหน้านี้ผมไม่เคยกล้าเฉียดเข้าไปเว็บขายรถใหม่แบรนด์ Benz Bmw เลยไม่รู้ว่าราคาต่างกันไม่มากเลยเพิมเงินอีกหน่อยเดียวเอง - -"

ออฟไลน์ Activehybrid

ไม่มโนหรอกคับ ดูเซลรีพอร์ทคุณหมูก็บอกอยู่ Benz BM ขายได้ขนาดไหน วิ่งเกลื่อนกทม.

Turbocharger

รถยุโรปมันไม่ได้จบแค่ซื้อนะครับ

ยังมีค่าบำรุงรักษาตามระยะ อะไหล่ต่าง ๆ

พวกระบบเกียร์ ของเล่นใหม่ ๆ เสียมาทีนี่ปาดเหงื่อแน่นอน

แต่ถ้าไม่กะใช้ยาวก็พอได้อยู่

ออฟไลน์ Auto

ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกัน รถยุโรปน่าซื้อมากครับ ราคาพอไหวยิ่งมือ 2 ราคาเร้าใจ  ราคาป้ายแดงไม่ต่างจาก 10 ปีก่อน 
แต่ัปัญหาคือ ค่าดูแล ค่าซ่อม ที่กลับแพงขึ้นมากกว่า...... ?       

คือน่าซื้อ แต่ไม่น่าใช้  สำหรับผม    ถ้าให้ผมเทียบกับค่าดูแล Fortuner Vios Vigo  ที่อยู่ในบ้านแล้ว  ผมขับรถญี่ปุ่นระดับนี้ต่อไปดีกว่า    เก็บเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าเอาเงินมาซ่อมรถแพง ๆ   สำหรับผมมันไม่ใช่ 
อย่างดีสุดแพงสุดผมให้ราคาซ่อมไม่เกินค่าย Mazda  เกินกว่าเรทนี้ผมก็ไม่ซื้อรถยี่ห้อนั้นแล้ว   

ออฟไลน์ tigercovers

• Jr. Member
  • **
  • ผ้าคลุมรถ ผมไว้ใจพี่เสือครับ www.tiger-covers.com
ผมว่าค่าเงินมันเปลี่ยนไปด้วยมั้งครับ สมัยก่อนเงิน7-8แสนนี่ถือว่าเยอะ
เดี๋ยวนี้ 2-3ล้านนี่เกลี่ยนถนน ขับไปไหนก็เจอ 55555

PKS8

ราคามันไม่ขึ้นจากเดิมครับ แล้วยิ่งมีโปรลดทีหลายแสน แล้วมีบอลลูน หรือผ่อน 0% อีก ยิ่งซื้อง่ายใหญ่เลยครับ

ส่วนตัวเคยคิดว่ายังไงๆก็ต้องใช้รถยุโรป เพราะเคยใช้แค่ยุโรปมาก่อน พอมาเริ่มๆให้รถญี่ปุ่นแล้วมันก็เพียงพอแล้วครับ สบายตัว สบายใจ ดีครับ ยิ่งรถญี่ปุ่นรุ่นหลังๆมา ทั้งแรง ทั้งช่วงล่างดีกว่าเมื่อก่อนเยอะ พอเปลี่ยนรถ เลยไม่มีรถยุโรปเหลือในตัวเลยครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ผมยังเอื้อมไม่ถึงเลย เอื้อมยากมาก ไม่ใช่เรื่องซื้อแต่เป็นเรื่องการดูแลมากกว่า

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
เด๋วนี้ ถ้าขับรถ ใช้รถคนเดียว

แล้วก็เปลี่ยนรถบ่อย ใช้ซัก 5 ปีก็เปลี่ยนรถใหม่

ก็พบว่า คนจำนวนมาก เลือกรถยุโรป ราคาประมาณ 2 ล้าน

มากกว่า รถญี่ปุ่น ราคาเกือบ 2 ล้านแทน

โดยดูจากยอดขายรถ D segment (camry accord teana) ก็ได้ครับ

เพราะผ่อนรายเดือนมากกว่ากันนิดเดียวเอง

แถมรถใหม่ ก็ไม่มีอะไรให้ซ่อมอยู่แล้ว

;)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ผมเอื้อมถึงแต่ไม่เอื้อมครับ เพราะ ผมไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง มีปัญแค่แค่ผ่อนรถเท่านั้น

1.การดูแลรักษา ยิ่งระบบมาก ยิ่งวุ่นวาย อาจดีแค่ 4-5 ปี จะเห็นว่า BMW  BEnzขายกันให้เกลื่อน เพราะเจ้าของไม่ซ่อมขายทิ้งซื้อใหม่ ขนาดคนรวยๆยังซ่อมไม่ไหว

2. รถคันนึงผมผ่อน 6 ปี ยังอยากใช้แบบไม่เป็นหนี้ไปอีก ไม่ใช่ผ่อนหมดขายคันเก่าได้เงินดาวน์ใหม่ เป็นหนี้ไม่รู้จบ ดังนั้นใช้เกิน 10 ปี อยากใช้แบบสบายๆ.  รถญี่ปุ่นยังตอบโจทย์ตรงนี้มากกว่า

ออฟไลน์ ps000000

สินสอดอาจจะไหวแต่กลัวค่าเลี้ยงดู

ออฟไลน์ bobsan

ผมว่าคนสมัยนี้กล้าใช้เงินมากกว่าสมัยก่อนครับ

รุ่นพ่อหรือปู่ผมนี่ประหยัดกันสุดๆ มาถึงรุ่นลูกหลานนี่ใช้เงินกันเป็นน้ำครับ
รถแพงเลยวิ่งกันเกลื่อนถนนขนาดนี้

ออฟไลน์ CJ.

ผมรู้สึกเหมือนจขกท.ครับ รู้สึกว่าเอื้อมง่ายขึ้น บางทีอาจจะง่ายไป

ผมขอกล่าวถึงที่เจอมาแย่ๆ ไม่เหมารวมนะครับ

MB BMW เดี๋ยวนี้ หลายๆคันที่เจอ ขับแบบ...กริยาส่อสกุลมากครับ

และมีวันนึงเจอ A-Class แว๊นระเบิด แต่งรถสไตล์ brio ติดไฟงานวัดพร้อมสติ๊กเกอร์เกล็ดปลา

:-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมว่าคนสมัยนี้กล้าใช้เงินมากกว่าสมัยก่อนครับ

รุ่นพ่อหรือปู่ผมนี่ประหยัดกันสุดๆ มาถึงรุ่นลูกหลานนี่ใช้เงินกันเป็นน้ำครับ
รถแพงเลยวิ่งกันเกลื่อนถนนขนาดนี้
ส่วนนึงเพราะเรามีรายได้มากขึ้นด้วยครับ และราคารถยุโรปก็ขึ้นราคาจากเดิมไปไม่มากครับ เราก็เลยกล้าซื้อกันมากขึ้นครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าไม่นะ มันก็มีรถยุโรปราคาไม่แพงโผล่มาเป็นพักๆอยู่แล้ว

- BMW E30 รุ่นเริ่มต้นราคาพอๆกับรถญี่ปุ่นขนาดกลางในสมัยนั้น (accord,bluebird,corona,galant) ขายดียอดขายติดอันดับต้นๆของรถขายดีในไทยชนิดที่รถยุโรปทุกวันนี้คงทำไม่ได้อีกแล้ว

- Benz 190E ราคาพอๆกับรถญี่ปุ่นเช่นกัน ถึงแม้ว่ารุ่นแรกๆที่เข้ามาจะเป็นเกียร์ธรรมดา4จังหวะ และออโต้ 3 จังหวะแย่กว่ารถญี่ปุ่นสมัยนั้นก็ตาม แต่ไม่มีคนสนใจหรอก ตราดาวบนฝากระโปรงช่วยกลบเรื่องพวกนี้หมดเลย ขายดีจนกระทั่งฝรั่งเยอรมันต้องบินมาดูว่าเกิดอะไรขึ้นกับรถที่กำลังจะตกรุ่นอยู่แล้วแต่จู่ๆมันก็ขายได้แบบติดจรวด

Benz190e ตอนเข้ามาทำตลาดจริงๆที่ฝรั่งบินมาดูนี่คือยุคต้น90ละนะครับ ที่เป็นเครื่องm102 หัวฉีด K-Jet ราคาล้านต้น-ล้านกลาง ตอนนั้นบอกตามตรงเป็นช่วงปลายโมเดลหรือปั้นปลายเทคโนโลยีของยุค80แล้ว แต่ถ้าไปเทียบกับรถญี่ปุ่นสมัยนั้นก็ยังเป็นเครื่องคาบูเรเตอร์อยู่เลย ช่วงล่าง190eผมว่าก็ไม่ได้โดดเด่นอะไรเรียกว่าแย่ที่สุดของเบนซ์ก็ว่าได้ แต่ผมว่ามันก็ยังนั่งสบายกว่าcoronaยุคนั้นนะ จะหาว่าซื้อรถเพราะตราดาวอย่างเดียวก็ไม่ถูกเสมอไป ส่วนE30ช่วงปลายโมเดลที่เป็นเครื่องM40นั้น ผมว่าล้ำหน้ากว่าชาวบ้านเค้าเลย แต่ราคาตอนนั้นก็เกือบแตะหลักล้านแล้วเหมือนกันในขณะที่รถทั่วไปยังอยู่ไม่กี่แสนเอง

ออฟไลน์ off_033

ตอนนี้เราเทียบรุ่นใหญ่ญี่ปุ่นแพงสุดกับเล็กสุดยุโรบมันก็ใกล้กันจริง

แต่ถ้าเทียบขนาดเท่ากัน ราคายังห่างมาก

แต่เมื่อก่อนห่างกันเยอะรุ่นเล็กเช่น. 190e ล้านกว่ากับซิวิคที่เพิ่งจะ4-5แสนเอง

ออฟไลน์ whoami

จริงอยู่ว่าราคาใกล้เคียงกัน เพิ่มเงินจาก d seg ตัวท้อปญี่ปุ่นไม่กี่แสนก็ได้รถยุโรปแล้ว

แต่ เทียบแบบนั้นก็ไม่ค่อยถูก เพราะรถยุโรป 2 ล้านต้นๆนั้นมันเป็น compact car ครับ

ถ้าเทียบ segment เดียวกัน ระหว่าง d seg ญี่ปุ่น กับ d seg ยุโรป ราคาก็ยังต่างกันเกินล้านครับ

ซื้อ d seg ญี่ปุ่นตัวล่าง + ppv ตัวล่างอีกคัน ยังถูกกว่า d seg ยุโรป 1 คันเลยครับ

ยังไม่นับค่าดูแล บำรุงรักษา ค่าประกัน อื่นๆอีกเยอะ ดูเปินๆราคาต่างไม่เยอะ แต่มาคิดจริงจังแล้ว

ยังต่างกันเยอะอยู่พอสมควรครับ

ออฟไลน์ oatekung

ผ่อนฟอจูน2หมื่น9 ผ่อน gla 250 3หมื่น4
ผมไม่คิดมากเลยครับ ได้ปลอดภัยกว่า เครื่องแรงกว่า
จอดห้างสบายกว่า
ไม่ต้องมองว่าต้องรวยมากๆๆๆ ถึงซื้อหรอกครับ
คิดว่าถ้ามีเงินออมเพื่อการเกษียณตามแผน แล้วผ่อนไหวก้อน่าลุยแล้วครับ ขับรถทุกวันนี้ก้อเหมือนเช่าแหละครับ

ออฟไลน์ SM.

เพราะ gap ระหว่าง d-seg ญี่ปุ่น กับ ยุโรป มันแคบลงไงครับ แต่ก็ต้องอย่าลืมว่า รถยุโรปที่ราคาต่ำๆ มันคละ segment กับ d-seg ญี่ปุ่น

ออฟไลน์ sakano

ผ่อนฟอจูน2หมื่น9 ผ่อน gla 250 3หมื่น4
ผมไม่คิดมากเลยครับ ได้ปลอดภัยกว่า เครื่องแรงกว่า
จอดห้างสบายกว่า
ไม่ต้องมองว่าต้องรวยมากๆๆๆ ถึงซื้อหรอกครับ
คิดว่าถ้ามีเงินออมเพื่อการเกษียณตามแผน แล้วผ่อนไหวก้อน่าลุยแล้วครับ ขับรถทุกวันนี้ก้อเหมือนเช่าแหละครับ

จริงๆครับ

ยิ่งถ้าขับรถ ใช้รถแค่คน สองคน

ก็ไม่รู้ว่าจะใช้ รถยาวๆ จอดรถยากๆ ไปทำไม ?

:)

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
d seg ญี่ปุ่นราคาแพงมากขึ้นจริงๆครับ สมัยก่อน ปี 2004 523i E39 ราคา 3.3 ล้าน แล้วตอนนั้น accord ราคาเท่าไร มาดูตอนนี้สิครับ
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ h0661036

เทียบแบบนั้นก็ไม่ถูกนะ เหมือนเอา  vios  ไปเทียบ camry

......  แต่ถ้าคิดถึงค่าซ่อมบำรุง ยังไงก็เอื้อมไม่ถึง    น้าข้างบ้านเอา S280 ไปเปลี่ยนโช๊ค  ตัวละ 85000  ( แค่ตัวเดียวซื้อโช๊คเปลี่ยนทั้งรถผมได้ 18 รอบ )

ออฟไลน์ JeansZ

เหมือนว่ารถยุโรปราคาถูกลงนะ เมื่อราว 10 ปีที่แล้ว เปิดแคตตาล็อกดูราคารถ จำได้ว่า BMW 318i ราคา 2 ล้านกลางๆ ส่วน 320i ราคา เกือบ 3 ล้าน เพิ่มอีกแค่หมื่นเดียว แต่ตอนนี้ 3 ล้านได้ 330e ปลั๊กอินไฮบริด อีกค่ายนึง Mercedes Benz รุ่นราคาต่ำสุดตอนนั้น รู้สึกจะเป็น C180 ราคา 2 ล้านปลายๆ

ในขณะที่รถตลาด รถญี่ปุ่น ผลิตในประเทศ ราคากลับสูงขึ้น แล้วผมกลับคิดว่าเดี๋ยวนี้รถ C segment เอื้อมถึงได้ยากขึ้น รวมไปถึงรถกระบะ 4 ประตูยกสูงด้วย ราคาเริ่มต้นก็ 8 แสนปลายๆ แล้ว ถ้าอยากได้ก็ต้องมือสอง แถมมือสองยังเกินงบอีก อย่าง Civic ราคาก็เริ่มต้นที่ 8.9 แสน ส่วนตัวท็อปก็ 1.2 ล้าน ใจจริงผมคิดว่าผ่อน ecoboost หมดเมื่อไหร่ จะถอย Civic ตัวท็อป หรือไม่ก็ Focus หรืออาจจะซื้อคอนโด แต่คงได้แค่ฝันเพราะมีภาระรออยู่แล้ว คือช่วยพ่อผ่อนบ้านหลังเดิม เรื่องรถคงต้องใช้ fiesta ecoboost คันนี้อีกยาว ถ้ารถมีปัญหาแล้วร้ายแรงที่สุดคือไม่มีอะไหล่เปลี่ยนไม่มีทางซ่อม คงต้องหารถมือสองราคา 2-3 แสนมาใช้แทน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2