ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหล่อเย็นรถ Honda ครับ  (อ่าน 4165 ครั้ง)

ออฟไลน์ issa

• Jr. Member
  • **
รถ honda odyssey ปี97 ขอคำแนะนำเพื่อนๆ 2ข้อ ครับ
1. เคยซ่อมหม้อน้ำและเปลี้ยนน้ำยาหล่อเย็นไปเมื่อประมาณ 6 เดือนแล้ว
ระยะหลังน้ำในหม้อน้ำยุบเลยเอาน้ำที่กรองแล้วใส่ลงไป (ที่จริงต้องเอาน้ำยาหล่อเย็นเติมใช่ไหมครับ)
ช่วงนี้บางครั้งรถมีอาการจอดดับเครื่องแล้วพัดลมยังติดเพื่อระบายความร้อนต่อ ประมาณ1-2นาที จึงหยุด
อยากทราบว่าควรเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหล่อเย็นเลยหรือรอไปก่อนดี (ตอนนี้เปิดฝาหม้อน้ำไม่มีสีเขียวของน้ำยาแล้ว
เป็นเหมือนน้ำธรรมดาๆ)
2. อยากทราบว่านำ้มันเพาเวอร์ ของ ปตท. ซื้อไว้ตั้งแต่ ปี 2008 ยังใช้ได้หรือหมดอายุแล้ว
ถ้าใช้นำ้มันเพาเวอร์ยี่ห้อต่างกันจะมีผลอย่างไร
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ไม่ต้องล้าง ซื้อน้ำยา coolant มาเติม  หาของ honda ก็ได้

น้ำมัน power ซื้อใหม่จะดีกว่า กระป๋อง 100 - 200 กว่าบาท

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
น้ำยาหล่อเย็นของฮอนด้า เค้าเจือจางมาแล้ว ไม่ต้องเติมน้ำลงไปครับ ราคาร้อยกว่าบาท/2ลิตร ครับ
เปลี่ยนมาเกือบปีแล้ว ตอนนี้ผมก็แอบน้ำเปล่าลงไปด้วย ประมาณ 1 ขวดเล็ก ที่หม้อพัก

น้ำมันเพาเวอร์ผมใช้ ปตท. เหมือนกันครับ ลองไปอู่ทำช่วงล่าง ให้เค้าถ่าย-ล้าง ให้ก็ดีครับ จะได้รู้ว่าตรงไหนรั่วรึป่าว....ศิริรวม ไม่ถึงพัน ครับ

แต่ปี 2008 ทิ้งเถอะครับ น่ากลัว  :'(