ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการใช้เบรคมือ กับ เกียร์ตำแหน่ง P หน่อยครับ  (อ่าน 6443 ครั้ง)

ออฟไลน์ grittasak

• Jr. Member
  • **
ระหว่างการจอดรถควรจะใช้แบบไหนดีครับ
ระหว่างการใช้ เบรคมือ กับ เกียร์ตำแหน่ง P
มีความแตกต่างกันยังไงครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: ขอคำแนะนำการใช้เบรคมือ กับ เกียร์ตำแหน่ง P หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 08:23:13 »
จอดยังไงครับ?
ติดไฟแดง หรือ จอดยาวครับ?

• **
Re: ขอคำแนะนำการใช้เบรคมือ กับ เกียร์ตำแหน่ง P หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 08:30:25 »
ทั้งจอดยาว
และติดไฟแดงครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 08:47:02 »
ผมใช้ควบคู่กันครับ เพื่อความมั่นใจ  เพราะถึงแม้ว่าเราจะเข้าเกียร์p แล้ว แต่เนื่องจากฟังเฟืองมันมีร่องห่าง มันยังทำให้รถขยับได้อีกเล็กน้อย ผมเลยใช้เบรกมือด้วยเสมอจนเป็นนิสัยไปแล้วล่ะ

ส่วนเบรกมืออย่างเดียว ผมก็ใช้ แต่ผมต้องนั่งอยู่ในรถนะ คือไว้ที่ N แล้วเบรกมือไว้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 08:52:44 »
เน้นสะดวกเราดีกว่าครับ เพราะผมว่าแค่สลับเกียร์ N --> D มาบ่อยๆมันก็ไม่พังง่ายๆเพราะแค่สลับหรอกครับ

อย่างลุงผมใช้ 960 มาจนถึงตอนนี้ สลับเกียร์ทุกครั้งที่จอด รถวิ่งมาจะ 5แสนแล้ว ไม่เห็นจะเป็นอะไร
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:09:04 »
ถ้าจอดยาวผมจะใส่ P(ดึงเบรคมือบางครั้ง)
แต่ถ้าติดไฟแดงจะใส่เกียร์ N ถ้าเป็นเนินก็จะใส่เบรคมือด้วยครับ

ออฟไลน์ chay

• **
    • http://www.yiwhatour.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:34:17 »
ถ้าจอดยาวผมใช้ เบรกมือและเข้าเกียร์ P ครับ ส่วนติดไฟแดงผมเข้า N ถ้ารถไม่ไหลจะไม่ใส่เบรคมือครับ
webite ท่องเที่ยวจันทบุรี

สักการะพระบาทเขาคิชฌกุฏ 4 ก.พ. - 4 เม.ย. 54

http://www.yiwhatour.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:19:24 »
ไม่ยากครับ จอดเพื่อเสร็จการขับขี่แล้วก็ P ยาวได้เลยครับ (เพราะ N แล้วยังดึงกุญแจไม่ได้ด้วย)
แต่เวลาติดไปแดงถ้าเมือยเท้าเบรค ก็ N ไป นอกจากจะไหลก็เบรคมือไว้หน่อย เพราะอะไรรอเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:56:13 »
เน้นสะดวกเราดีกว่าครับ เพราะผมว่าแค่สลับเกียร์ N --> D มาบ่อยๆมันก็ไม่พังง่ายๆเพราะแค่สลับหรอกครับ

อย่างลุงผมใช้ 960 มาจนถึงตอนนี้ สลับเกียร์ทุกครั้งที่จอด รถวิ่งมาจะ 5แสนแล้ว ไม่เห็นจะเป็นอะไร

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=307:-n-d-&catid=80:transmission-master&Itemid=55
ลองอ่านอันนี้ดูนะครับ
รถยุโรป ยิ่งเป็นรถปีเก่าๆ ต้องยอมรับว่าโลหะเค้าแข็งกว่าปัจจุบันมาก (อาจเป็นเพราะรถใหม่ๆมีการ recycle โลหะบางส่วน)

แต่การสลับ n-d-n ในการจราจรที่ติดขัด มันก็ไม่ใช่สิ่งที่ช่างเกียร์ออโตเมติกแนะนำครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 17:55:47 »
ยังผมตอนนี้ถ้าจอดรถยาวๆก็จะ ใส่Pแล้วก็เบรคมือตามไปด้วยติดเป็นนิสัยแล้วครับ
ส่วนถ้าติดไฟแดงธรรมดา ผมจะพยายามใส่Dแล้วเหยียบเบรคไว้ครับเพราะเคยไปหาช่างซ่อมเกียร์ช่างก็แนะนำว่าไม่ควรจะสลับD-Nบ่อย แต่ถ้าเมื่อยจริงๆหรือแบบว่านานมากๆผมก็จะใส่ Nแล้วตามด้วยเบรคมือครับ :D

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:22:53 »
ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 18:15:26 »
มีครั้งนึงจอกรถบนเนิน ด้วยเกียร์ n แล้วดึงเบรคมือ 
แล้วลงไปยืนคุยกับเพื่อน ไปมาๆเอามืนมายันรถทีนี้รถไหล รีบมาเข้าเกียร์pให้ไวเลยทีนี้

ปล.ขนาดตั้งเบรคมือตึงกว่าปกติมานิดนึงแล้วนะ
07 mazda 3