โพลล์

นิธิ - autolifethailand
54 (20.4%)
มิน - driveautoblog
38 (14.3%)
จิมมี่ - Headlightmag
45 (17%)
แพน - THECLIP car Review (อดีตทีมงานheadlightmag)
101 (38.1%)
โค้ก - Cokey P
21 (7.9%)
ตระกูล - MassAutocar
6 (2.3%)
พัฒนเดช อาสาสรรพกิจ
0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 264

ผู้เขียน หัวข้อ: นักรีวิวรถ อันดับ1 ของประเทศไทย ยกให้ใคร [โหวต]  (อ่าน 12292 ครั้ง)

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
Re: นักรีวิวรถ อันดับ1 ของประเทศไทย ยกให้ใคร [โหวต]
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2022, 13:39:00 »
พี่แพนกลมกล่อมสำหรับผม

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
Re: นักรีวิวรถ อันดับ1 ของประเทศไทย ยกให้ใคร [โหวต]
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2022, 14:09:01 »
ส่วนตัวมองว่าแต่ละคนมีสไตล์ต่างกันไป

ที่ดูบ่อยๆ
พี่แพน อธิบายดีดูสนุกไม่วิชาการจ๋าไปแต่ก็ได้สาระอยู่
autolife น้าเต้ย เจ้านี้เค้าเน้นมันส์ เช่นขี้เหร่นะ ไม่น่ารัก  แต่ตัวเลขทางสถิติสเปคไม่ค่อยเน้น
cokey p ชอบมุมกล้องเค้าดี
massautocar ชอบเอารถรุ่นไม่ทอปเช่น กระบะมีเอาตัวตอนเดียวมาด้วยอันนี้ดีสื่อส่วนใหญ่ชอบเทสแต่ตัวทอป
day dream drive รถใหม่รถเก่าก็ดู ชอบดูเอารถมาถลุงพังออกสื่อก็มี
grand story ชอบตรงเอารถเก่าๆ บางรุ่นแปลกหายากมาลงให้ดู

ชอบtheclipยุคพี่จิมมี่กับพี่แพน แต่ถ้าเป็นไปได้ชอบพี่แพนกับน้าเต้ยถ้ามาฟีเจอร์ริงกันได้สนุกครับ

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2022, 14:29:31 »
ไม่ว่าจะผ่านมากี่ปี ผมก็ยังไงก็ชอบ Theclip แบบเก่าที่มีพี่จิมมี่กับพี่แพนมากสุดเพราะดูเรียล ฟังเพลินดีครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2022, 17:39:04 »
ยอมรับว่า หลังๆรีวิวของทาง HLM แทบไม่ได้ดู ตั้งแต่ที่พี่แพน คุณหมู แยกออกไป ผมว่ามันขาดความกลมกล่อม เสน่ห์เดิมๆ คุณคิวไม่ใช่ไม่ดีนะ แต่มันมีฟีลแบบ เหมือนคุยกับหัวหน้า/เจ้านาย เวลารีวิวกับพี่จิมมี่

แต่ถ้ารีวิวที่เป็นเขียน ผมยังอ่านอยู่เหมือนเดิม

ส่วนสำนักอื่นๆ ผมชอบ Cokey P ดูกลางๆหน่อย เวลาเค้าบอกข้อสังเกต (จุดติ) ผมว่าพอไปดูคันจริงเอง มันใช่อย่างที่เค้าบอก คือก็ยังไว้หน้าค่ายรถ ให้เราไปดูเองอีกที (เพราะบางคนอาจจะไม่ได้คิดแบบเค้าก็ได้) พี่มินก็มีอะไรให้ว้าวได้เรื่อยๆเลย สายเทคนิค น้าเต้ยเอาฮา ข้อมูลมีผิดบ้างก็ฟังหูไว้หู เน้นคลายเครียด เบิร์ดก็ดูตั้งใจจริงใจดี และวิเคราะห์ได้ดีครับ

ที่ชอบเป็นการส่วนตัวมากๆ คงเป็นฮาร์ทจาก Carnest และเติ้ล driveworld เป็นสองช่องที่มีจุดเด่นที่แตกต่างจากทุกๆช่องจริงๆ ชอบเป็นการส่วนตัว
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2022, 17:56:12 »
สวัสดีครับผมนิธิท้วมประถมautolifethailandชอบน้าแกพูดจาตรงๆดีนะ

ออฟไลน์ Songrit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2022, 20:56:11 »
จิมมี่ กับ นิธิ
ผมดูแค่ 2 ท่าน
ดูง่าย เข้าใจง่าย

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2022, 22:27:39 »
อันดับ1 แพนเท่านั้นครับ

ใครที่ท่องจำข้อมูลมาแล้วพูดผิดแม้แต่คำเดียวผมเลิกฟังทันที่ทั้งชาติ

เหลือคนสุดท้ายของวงการรีวิวแล้วครับที่ผมยังฟังอยู่

ออฟไลน์ maxxth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2022, 23:38:10 »
นาทีนี้ยกให้ driveworld คือที่สุดครับ
แต่ยังมีรีวิวน้อยอยู่

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2022, 03:27:25 »
ภาพรวมผมดูจิมมี่

มิน ชอบข้อมูลลึกๆ บางอย่างที่ไม่มีในกระดาษสเปค

เสียดายไม่มีคุณฮาร์ท carnest ผมชอบสุดล่ะ

เต้ย ข้อมูลไม่แม่น ไม่ทำการบ้านเท่าไร ไม่กล้าติตรงๆ เท่าจิมมี่กับฮาร์ท

แพน ผมยังไม่ค่อยได้ดู ไม่ค่อยถูกจริตเท่าไร เหมือนยังไม่ค่อยลงตัว ดูแล้วไม่จบคลิป

นอกนั้นดูผ่านๆ เพราะส่วนมากมาอ่านสเปคให้ฟัง เอาเพลินๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2022, 03:33:29 โดย natin »

ออฟไลน์ gf260

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2022, 07:28:03 »
ผมชอบช่องคุณนิธิ  8)
ภรรยาชอบดูช่อง น้าแจ่ม ครับ  ::)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2022, 17:19:10 »
คุณมิน drive auto blog ครับ ผมว่าเขาสาระเยอะ เน้นข้อมูล ทำการบ้าน อารมณ์ร่วมหรือความรู้สึกส่วนตัวน้อย

บางคนรีวิวดี แต่เน้นมีอวย ไม่กล้าติ ยิ้มแหยๆ

บางคนเน้นเอามันส์ สาระไม่ต้องเยอะ ข้อมูลยังผิดๆ ถูกๆ เลย คนฟังถ้าทำการบ้านมาก่อนจะรู้ว่าบางอย่างเขามั่ว

บางคนก็ลูกทุ่ง ไม่ทำอะไรเลย มาคุยกันหน้างาน ดูจากคลิปตัดๆ ต่อๆ หลายช็อตมาก

บางคนก็ทำจากรีวิวด้านอื่น IT หรือ มือถือมาก่อน (หลายช่องละ) แล้วพอรถ BEV กำลังมา ก็เห็นผันตัวมาเป็นนักรีวิวรถก็หลายช่อง แต่ด้วยผมว่าเขาทำการบ้านดี ด้วยความเป็นสาย IT มาก่อน เขาจะรู้จักหาข้อมูล เตรียมข้อมูล ก่อนมาพูด ไม่ได้พูดเน้่นประสบการณ์เข้าว่าอย่างเดียว

ของ HLM เอง ผมว่าบางทีก็ทำการบ้านหน่อย ข้อมูลแม่นๆ หน่อย บางทีผมเห็นด้นสดก็มี

ผมว่าวงการนี้ เดี๋ยวนี้ข้อมูลสำคัญมาก ถ้าหาข้อมูล หรือ รู้จริง รู้ลึก ทั้งด้านตัวรถ ออฟชั่น การใช้งาน และ ลูกเล่นของรถ มันจะดูน่าเชื่อถือ แล้วเอาความรู้สึกเข้าไปนิดหน่อยพอหอมปากหอมคอพอ ไม่ต้องเยอะ มันจะดูไม่ค่อยมืออาชีพ ดูสะเปะสะปะ น่าเบื่อ เหมือนเล่นๆ ไม่จริงจัง

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2022, 22:56:28 »
หลักๆดูแค่่
พี่จิม  พี่แพน 
พี่มิน อันนี้รีวิวออกช้าสุดแต่ดูทุกคลิป  แต่รีวิวเจาะลึก ฟังเพลินๆ
น้าเต้ย หลังๆผมไม่ดูเลย ข้อมูลผิดบ่อย บางรุ่นอวยแปลกแบบไม่ค่อยมีเหตุผล  จำได้คลิป almera บอกออฟชั่นพอได้ ทั้งที่ตอนนั้นออฟชั่นดีสุดแล้ว แต่กับฮอนด้าออฟชั่นอย่างน้อย บอกออฟชั่นโอเค พอเพียง อะไรก็ไม่รู้  และอีกหลายๆคลิป  บางอย่างก็ติ เหมือนติเอาฮา

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2022, 23:46:35 »
หลักๆดูแค่่
พี่จิม  พี่แพน 
พี่มิน อันนี้รีวิวออกช้าสุดแต่ดูทุกคลิป  แต่รีวิวเจาะลึก ฟังเพลินๆ
น้าเต้ย หลังๆผมไม่ดูเลย ข้อมูลผิดบ่อย บางรุ่นอวยแปลกแบบไม่ค่อยมีเหตุผล  จำได้คลิป almera บอกออฟชั่นพอได้ ทั้งที่ตอนนั้นออฟชั่นดีสุดแล้ว แต่กับฮอนด้าออฟชั่นอย่างน้อย บอกออฟชั่นโอเค พอเพียง อะไรก็ไม่รู้  และอีกหลายๆคลิป  บางอย่างก็ติ เหมือนติเอาฮา

น้าเต้ยนี่แกอวยฮอนด้าหนักอยู่แล้วครับ เมื่อก่อนอวยจนโดนคนดูบ่น ตอนนี้เพลาๆลงเยอะ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 09:18:48 »
ข้อมูลวงในแน่นสุด แบบมีแนวโน้มความเป็นไปได้สูง ก็คงจะ พี่จิมมี่แหล่ะ

เรื่องรีวิว ก็นานาจิตตัง ดูพอเสพย์เป็นข้อมูลเฉยๆ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 10:11:33 »
เรียงตามความชอบ และดูบ่อย

FOC
Carnest
Sandwish Media (ไม่ใช่รีวิวรถ เป็นพวกสาระเกี่ยวกับรถ)
น้าเต้ย
พี่มิน

คลิปพี่จิม ไม่ค่อยได้ดู รออ่าน FULL review มากกว่า
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 11:06:00 »
ชอบคุณ Jimmy มากที่สุดครับ จริงๆคุณจิมมี่ + คุณแพน ถือว่าเป็นที่สุดแล้ว
ยังคิดถึงคุณแพนอยู่ แต่ช่องใหม่ยอมรับว่าไม่ค่อยชอบการตัดต่อ
ทีมคุณจิมมี่นี่อนาคตไกลนะครับ อย่างคุณยุทธพิชัยนี่ เพชรเม็ดงามเลยครับ
ส่วนที่เห็นบ่อยๆคลิปเด้งขึ้นมา คุณนิธินี่ผมไม่ดูเลย ผมไม่ชอบคนพูดไม่สุภาพ และข้อมูลผิดบ่อย
อีกทีมที่ชอบๆคือ MassAutoCar ผมว่าเขาตัดต่อได้ถูกรสนิยมผม

ออฟไลน์ ford26ers

• Newbie
  • *
  • Ready Set Go...Live your life ;)
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 11:41:31 »
มีประเด็นที่อยากรู้เพิ่มเติมจริงๆครับว่า นักรีวิวบ้านเราที่เค้าวิจารณ์ข้อดี ข้อเสีย ติ ชม ต่างๆนานา อยากรู้ว่ามันมี impact มั้ยครับ ค่ายรถต่างๆเค้าเข้ามาฟังมารับรู้กันบ้างมั้ยครับ พอฟังแล้วเค้าเอากลับไปประชุมทีมเพื่อแก้ไขปรับปรุงหรือไม่ครับ หรือเฉยๆปล่อยผ่านไปครับ :)
Runner | Traveler | Coffee | Outback | Think+ ;)

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 14:28:57 »
ขอเพิ่มของคุณฮาร์ท CARNEST อีกอัน ชอบที่เอาขึ้นฮ้อยให้ดูช่วงล่างด้วย ละอธิบายหลักวิศวกรรม ได้เข้าใจง่ายดี

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 21:51:11 »
1. พี่แพน(+พี่ตี้) Day dream drive (สาระครบเครื่อง)
2. พี่จิมมี่ Headlightmag (ตรงไปตรงมาที่สุด)
3. พี่โค้ก CokeyP
4. น้าเต้ย Autolifethailand (ฟังเอาสนุกๆ ฮาๆ)

แถม เฮียณุ ลุง Garage "Grand Story" ด้วย (เน้นรถเก่าๆ + แก้ว Yeti ด้วย) แต่ส่วนตัวแก้ว Yeti ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไรสำหรับผม และก็พี่อู๋ Spin9 (รีวิวสาย Luxury)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2022, 21:55:42 โดย BLISS »
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 20:25:58 »
มีประเด็นที่อยากรู้เพิ่มเติมจริงๆครับว่า นักรีวิวบ้านเราที่เค้าวิจารณ์ข้อดี ข้อเสีย ติ ชม ต่างๆนานา อยากรู้ว่ามันมี impact มั้ยครับ ค่ายรถต่างๆเค้าเข้ามาฟังมารับรู้กันบ้างมั้ยครับ พอฟังแล้วเค้าเอากลับไปประชุมทีมเพื่อแก้ไขปรับปรุงหรือไม่ครับ หรือเฉยๆปล่อยผ่านไปครับ :)

ดูนิสสัน คลิกส์ เจน 1 กับเจน 2 ประกอบสิครับ
เจน 1 โดนสื่อด่าเละ แล้วเจน 2 เป็นยังไงครับ? แก้ไขซะเกือบลงตัวเลย

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 14:33:26 »
ชอบทุกคนครับ ดูทุกช่อง แต่ขอฝากช่องเพื่อนผมด้วยครับ Driveworld https://www.youtube.com/@DriveWorld