ผู้เขียน หัวข้อ: เชียงใหม่ - อ.เมือง แม่ฮ่องสอน และ อ.ปาย  (อ่าน 5240 ครั้ง)

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
เชียงใหม่ - อ.เมือง แม่ฮ่องสอน และ อ.ปาย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 19:21:10 »
ตอนนี้ใช้ถนนเส้นไหนดีครับ มีทำถนนยังไม่เสร็จหรืออะไรไหมครับ ครั้งแรกสำหรับแม่ฮ่องสอนครับ

Trip
1.เชียงใหม่ รุ่งขึ้นเช้าจะตีเข้า อ.เมืองแม่ฮ่องสอน นอนคืนนึง
2. เช้าออกจาก อ.เมืองแม่ฮ่องสอน - อ. ปาย นอนคืนนึง
3. อ. ปาย - เชียงใหม่ (เที่ยวก่อนแล้วตีกลับไปนอนที่เชียงใหม่)

ตามในรูป วิ่งตามเส้นสีฟ้า หรือเส้นสีเทาดีครับ และเรื่องการเติมน้ำมัน หายากไหม เห็นที่ไหนให้อัดเต็มถังเลยไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2016, 20:25:41 โดย focus2012 »

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

Re: เชียงใหม่ - อ.เมือง แม่ฮ่องสอน และ อ.ปาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 20:02:52 »
เส้นสีฟ้าครับ ไวกว่า โค้งเยอะกว่าหน่อย โดยรวมไม่ได้ขับยากครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
Re: เชียงใหม่ - อ.เมือง แม่ฮ่องสอน และ อ.ปาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 20:14:35 »
วิ่งเส้นฟ้าครับ จากคนพื้นที่ ถนนทำเสร็จแล้ว
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 20:24:09 »
เส้นสีฟ้าครับ ไวกว่า โค้งเยอะกว่าหน่อย โดยรวมไม่ได้ขับยากครับ

วิ่งเส้นฟ้าครับ จากคนพื้นที่ ถนนทำเสร็จแล้ว

ขอบพระคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 20:28:26 »

เสร็จไวดีครับ
ไปเมื่อปลายเดือน ต.ค. ยังเป็นลูกรัง ยาวประมาณ 20กม.

ข้าวน่าจะเริ่มเกี่ยวกันไปบ้างแล้วนะครับ

เส้นแม่ฮ่องสอน-ขุนยวม-แม่แจ่ม
เห็นว่า ดอยแม่อูคอ ดอกบัวตอง บานแล้วนะครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ nutttaro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 21:34:35 »
เส้นสีฟ้าดีกว่าครับ
อีกเส้น ไม่ชำนาญขึ้นเขาอย่าไปครับ อัตราย ขนาดผมขึ้นดอยบ่อยๆ ไปทางนั้น (เชียงใหม่-แม่แจ่ม) ยังเหนื่อยเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 21:40:23 »

ไปเมื่อปลายเดือน ต.ค. ยังเป็นลูกรัง ยาวประมาณ 20กม.

ข้าวน่าจะเริ่มเกี่ยวกันไปบ้างแล้วนะครับ

เห็นว่า ดอยแม่อูคอ ดอกบัวตอง บานแล้วนะครับ

เหมือนวางแผนผิดไปหน่อย สงสัยไม่ได้ไปดอยแม่อูคอ ทุ่งดอกบัวตองแน่ๆเลยครับ

เส้นสีฟ้าดีกว่าครับ
อีกเส้น ไม่ชำนาญขึ้นเขาอย่าไปครับ อัตราย ขนาดผมขึ้นดอยบ่อยๆ ไปทางนั้น (เชียงใหม่-แม่แจ่ม) ยังเหนื่อยเลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ไกลกว่าแถมยังโหดกว่าอีก

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 21:48:52 »
ไปทางดอยอิน - แม่แจ่ม  ต้องใจเย็นๆ  ป้ายให้ใช้แต  ต้องกดแตนะครับ  ถ้าจะมาดูวิวชิวๆ  ทางนี้สวยมาก  เส้นหลังด่านเก็บเงินที่สองแล้วเลี้ยวเข้าแม่แจ่มนี้ขับยากสุด ๆ  อย่าเบรกยาวครับ ใช้เกียร์ต่ำ  เบรกปล่อยๆ  ถ้าผ่านทางนี้ได้  ไปไหนก็ได้ในเชียงใหม่ครับ   ปล.อย่าขับตามรถสองแถวเหลือง  นั้นขาโหดประจำสาย  ผมลองใช้บริการจากจอมทองไปแม่แจ่ม 1 เที่ยว  ปวดท้องน้อยไปหมด  ขึ้นตอนฝนตกด้วย  ถนนนี้เคลือบไปด้วยน้ำมันสน  ลื่นสุดๆ

ทางแม่แตง - ปาย    ขับง่ายครับ  ระวังทางโค้งพับผ้า  หรือหักศอกนั้นแหละ  รถขาจรจะขับกันไว  มันจะชอบกินเลนคนอื่นเขาตอนขึ้นและลง  น่าเบื่อมาก  จะไปโหดก็นู้น  ป๋างมะผ้า - แม่ฮองสอน  อย่าลืมไปจอดแวะจุดชมวิวนะครับ  จะมีสาวลีซอขายหมูปิ้งข้าวลืมผัวอยู่   หน้าเหมือนแฟนแดนD2B มาก  ผมเห็นครั้งแรกนึกว่าโดนอำ  เขามาถ่ายละครหรือป่าว  ฮาๆ ตลกดีครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 22:04:57 »
ไปทางดอยอิน - แม่แจ่ม  ต้องใจเย็นๆ  ป้ายให้ใช้แต  ต้องกดแตนะครับ  ถ้าจะมาดูวิวชิวๆ  ทางนี้สวยมาก  เส้นหลังด่านเก็บเงินที่สองแล้วเลี้ยวเข้าแม่แจ่มนี้ขับยากสุด ๆ  อย่าเบรกยาวครับ ใช้เกียร์ต่ำ  เบรกปล่อยๆ  ถ้าผ่านทางนี้ได้  ไปไหนก็ได้ในเชียงใหม่ครับ   ปล.อย่าขับตามรถสองแถวเหลือง  นั้นขาโหดประจำสาย  ผมลองใช้บริการจากจอมทองไปแม่แจ่ม 1 เที่ยว  ปวดท้องน้อยไปหมด  ขึ้นตอนฝนตกด้วย  ถนนนี้เคลือบไปด้วยน้ำมันสน  ลื่นสุดๆ

ทางแม่แตง - ปาย    ขับง่ายครับ  ระวังทางโค้งพับผ้า  หรือหักศอกนั้นแหละ  รถขาจรจะขับกันไว  มันจะชอบกินเลนคนอื่นเขาตอนขึ้นและลง  น่าเบื่อมาก  จะไปโหดก็นู้น  ป๋างมะผ้า - แม่ฮองสอน  อย่าลืมไปจอดแวะจุดชมวิวนะครับ  จะมีสาวลีซอขายหมูปิ้งข้าวลืมผัวอยู่   หน้าเหมือนแฟนแดนD2B มาก  ผมเห็นครั้งแรกนึกว่าโดนอำ  เขามาถ่ายละครหรือป่าว  ฮาๆ ตลกดีครับ

ขอบคุณข้อมูลมากๆเลยครับ เห็นภาพหมดเลย ว่าต้องขับยังไง ถ้ากินเลนส์เามาเยอะๆ นี่ถ้าเจอบ่อยๆคงเซงแน่ๆเลยครับ ผมจะไปช่วงเทศกาลด้วย 8-12 ธันวาคม จะหยุดยาวหน่อย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 22:32:33 »
ผมอ่านหลายๆท่านแล้วงงนิดนึงที่ว่าให้วิ่งเส้นสีฟ้า คือวิ่งจากเชียงใหม่ไปแม่ฮ่องสอน แล้วกลับทางเดิมหรือครับ

เพราะผมดูแล้วงงว่าทำไมไม่วิ่งเส้นฟ้าไปแม่ฮ่องสอน แล้วยิงมาปาย แล้วค่อยลงมาเชียงใหม่ล่ะครับ ทางมันจะได้ไม่ซ้ำกัน หรือผมเข้าใจอะไรผิดป่าวหว่า

ผมก็ไปแบบเจ้าของกระทู้เหมือนกันกลางเดือนธันวา แต่ผมตีจาก กทมไปเชียงใหม่ แล้วเชียงใหม่ไปปาย แล้วกลับมาเชียงใหม่ แล้วค่อยลงกทมครับ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 22:44:39 »
เส้นสีเทา ไม่เคยไปครับ ดูใน google street view แล้ว ช่วงตั้งแต่แม่แจ่ม-ขุนยวม เปลี่ยวมาก ถนนแคบเป็นหลุมบ่อ แต่วิวสวยดี

เส้นสีฟ้า เป็นเส้นทางสู่แหล่งท่องเที่ยว ไม่เปลี่ยว แต่รถจะเยอะ แซงยาก คลานตามตูดกันไปเวลาขึ้นเขา

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 22:59:59 »
ผมอ่านหลายๆท่านแล้วงงนิดนึงที่ว่าให้วิ่งเส้นสีฟ้า คือวิ่งจากเชียงใหม่ไปแม่ฮ่องสอน แล้วกลับทางเดิมหรือครับ

เพราะผมดูแล้วงงว่าทำไมไม่วิ่งเส้นฟ้าไปแม่ฮ่องสอน แล้วยิงมาปาย แล้วค่อยลงมาเชียงใหม่ล่ะครับ ทางมันจะได้ไม่ซ้ำกัน หรือผมเข้าใจอะไรผิดป่าวหว่า

ผมก็ไปแบบเจ้าของกระทู้เหมือนกันกลางเดือนธันวา แต่ผมตีจาก กทมไปเชียงใหม่ แล้วเชียงใหม่ไปปาย แล้วกลับมาเชียงใหม่ แล้วค่อยลงกทมครับ

จากคำตอบของเพื่อนสมาชิก วิ่งเส้นฟ้าทั้งไปทั้งกลับครับ

ถ้าวิ่งเส้นเทาด้วย ขานึง จะเป็นวงกลมไม่ย้อนเส้นเดิม

ถ้าชอบขับรถ เจอสถานที่ใหม่ๆ วิ่งเป็นวงกลมก็น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 23:20:53 »
ถ้าตามที่ท่านวางแผนไว้ 1 2 3 ก็ต้องเส้นสีเทาสิครับ เหมือน วนรอบอะครับ โดยส่วนตัวผมไปมาหลายรอบแล้ว
ทั้งสองทาง ผมว่าไปทางเส้นสีเทา กลับเส้นสีฟ้า ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 23:37:59 »

เอ่อจริงด้วยแฮะ มันมีทำถนนเพิ่มอีกนิดหน่อย ผมก็มัวแต่นึกถึงตอนทำรื้อทำเมื่อปีก่อน จนลืมไปว่า มีอีกนิดหน่อย แต่ผมไปล่าสุด เดือน ตค เช่นกัน ก็ไม่ถือว่าแย่มากนะครับ ผมจดจำช่วงที่เค้าทำใหม่ตอนนั้น ทั้งโคลน ทั้งยางมะตอย รถทั้งคันแทบพัง

ส่วนดอกบัวตอง น้องชายผมไปมาเมื่อวาน เริ่มบานแล้วครับ น่าจะ 1 อาทิตย์ที่ยังคงสวย ปีนี้คงสั้นหน่อย เพราะแม่ฮ่องสอนงนยังตกอยู่ ดอกบัวตองพอเจอฝน มันจะดำไวครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 23:40:32 »

เอ่อจริงด้วยแฮะ มันมีทำถนนเพิ่มอีกนิดหน่อย ผมก็มัวแต่นึกถึงตอนทำรื้อทำเมื่อปีก่อน จนลืมไปว่า มีอีกนิดหน่อย แต่ผมไปล่าสุด เดือน ตค เช่นกัน ก็ไม่ถือว่าแย่มากนะครับ ผมจดจำช่วงที่เค้าทำใหม่ตอนนั้น ทั้งโคลน ทั้งยางมะตอย รถทั้งคันแทบพัง

ส่วนดอกบัวตอง น้องชายผมไปมาเมื่อวาน เริ่มบานแล้วครับ น่าจะ 1 อาทิตย์ที่ยังคงสวย ปีนี้คงสั้นหน่อย เพราะแม่ฮ่องสอนงนยังตกอยู่ ดอกบัวตองพอเจอฝน มันจะดำไวครับ
บุคคลในตำนานเส้นทางนี้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ biozebastian

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 23:44:45 »
สำหรับผมก็ขับเรื่อยๆได้ทั้งสองเส้นครับ ดูตามแผนผมว่าวนเส้นเทาลงเส้นฟ้าครับวิวจะได้ไม่ซ้ำกัน อันนี้ประมาณต้นปีที่ผ่านมาหนาวที่แล้วลงทางเส้นสีเทาครับ

ออฟไลน์ north

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 01:43:00 »
เส้นสีฟ้าถนนดีแล้วครับผม ผมเพิ่งไปมาเมื่อกลางตุลาที่ผ่านมาครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 05:25:01 »
สำหรับผมก็ขับเรื่อยๆได้ทั้งสองเส้นครับ ดูตามแผนผมว่าวนเส้นเทาลงเส้นฟ้าครับวิวจะได้ไม่ซ้ำกัน อันนี้ประมาณต้นปีที่ผ่านมาหนาวที่แล้วลงทางเส้นสีเทาครับ

อือหือ หมอกนั่น

ออฟไลน์ heaven_no.9

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 06:51:30 »
ปกติผมจะวิ่งขึ้นทางเส้นสีฟ้า ส่วนขากลับลงทางเส้นสีเทาครับ เพราะ ทั้งสองเส้นทางมีที่เที่ยวให้แวะเที่ยวต่อได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 07:13:43 »
สีฟ้าอีกเสียง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 07:47:36 »
เช้าวันนึงขณะขับรถจากเชียงใหม่ เพื่อไปทำงานที่ปายให้ทันตอน 8 โมง ของเช้าวันจันทร์
ด้วยรถคันนี้ ตลอด 5 ปีที่อยู่ปาย และอีก 2 ปีก่อนหน้าที่อยู่ อ.เมือง แม่ฮ่องสอน บัดนี้ได้หลุดออกมาจากเส้นทางนั้น 7 เดือนแล้ว แต่ 7 เดือนที่ผ่านมาใบ้เส้นทางนั้นอีกประมาณ 4-5 รอบ

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 09:07:31 »
ไปสีเทากลับสีฟ้าครับ  หาประสบการณ์ใหม่ๆครับสนุกดี :)

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 11:47:02 »
เช้าวันนึงขณะขับรถจากเชียงใหม่ เพื่อไปทำงานที่ปายให้ทันตอน 8 โมง ของเช้าวันจันทร์
ด้วยรถคันนี้ ตลอด 5 ปีที่อยู่ปาย และอีก 2 ปีก่อนหน้าที่อยู่ อ.เมือง แม่ฮ่องสอน บัดนี้ได้หลุดออกมาจากเส้นทางนั้น 7 เดือนแล้ว แต่ 7 เดือนที่ผ่านมาใบ้เส้นทางนั้นอีกประมาณ 4-5 รอบ

บรรยากาศคุ้นๆๆ
ผมอยู่จอมทอง ผมยังจะวิ่งเส้นปายเลยครับ เมื่อก่อนวิ่งเส้นนั้นบ่อย เคยทำงานอยู่  อ.วัดจันทร์ครับ....

ออฟไลน์ Doctorpook

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 12:57:02 »
แนะนำไปทางเทากลับฟ้าเป็นวงกลมครับ
ปีก่อนผมไปเที่ยวดอยอินทนนท์แล้วไปแม่แจ่มขุนยวมดูดอกบัวตองแล้วยิงยาวไปกินข้าวเที่ยงที่แม่ฮ่องสอน
แล้วเลยไปค้างที่ปาย จากนั้นกลับไปเชียงใหม่ทางแม่แตงแล้วขึ้นต่อไปอ่างขางทางเชียงดาว
ถนนตอนนั้นยังทำไม่เสร็จแต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร วิวสวยไม่ซ้ำกันครับ ดีกว่าไปกลับฟ้าทั้งหมด

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 19:10:49 »
ผมก็อยากไปเที่ยวเหนือมากๆ เคยไปไกลสุดแค่พิดโลก

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 19:51:08 »
สงสัยจะได้ปรับแผนใหม่ วิ่งตามพี่ๆบอกแล้วครับ จะลองวิ่งเป็นวงกลมดูครับผม

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 19:55:00 »
วันนี้ผมวิ่ง เส้น 108 จาก จอมทอง  ฮอด  แม่สะเรียง  แม่ลาน้อย   ครับเส้นทางก็โอนะครับ  อยู่ที่ว่า จขกท  ชอบขับขึ้น ทางชัน หรือ ว่าชอบ ขับลงทางชัน หนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2016, 19:57:02 โดย anuwatku55 »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 20:03:30 »
วันนี้ผมวิ่ง เส้น 108 จาก จอมทอง  ฮอด  แม่สะเรียง  แม่ลาน้อย   ครับเส้นทางก็โอนะครับ  อยู่ที่ว่า จขกท  ชอบขับขึ้น ทางชัน หรือ ว่าชอบ ขับลงทางชัน หนะครับ

ได้หมดเลยครับผม ขอเส้นทางดีๆ พื้นเรียบๆ ไม่หลุมบ่อเยอะก็พอครับผม

ออฟไลน์ biozebastian

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 00:34:13 »

แนะนำทางนี้อ้อมอีกนิดรถส่งน้ำมันขับกันทางนี้น่าจะง่ายสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:52:08 »
ถ้าจะวิ่งเป็นวงกลมคงต้องตามที่ข้างบนแนะนำนะครับ ไปทางฮอด แม่สะเรียง วิ่งยาวๆ ถนนดีครับ แต่ถ้าไปทางแม่แจ่มจะเหมือนตัดครึ่งทาง ถนนแคบ เป็นหลุมเยอะ แต่บรรยากาศดี
จะเป็นวงกลม แต่ถ้าสะดวกและระยะทางสั้นกว่าคือไปจากเส้นทาง อ.ปายครับ รถจะเยอะหน่อยนะครับ ผมใช้เส้นทางนี้บ่อยเพราะไปทำงาน อ.ปาย และ อ.เมืองแม่ฮ่องสอนตลอด
2 ปี แต่ตอนนี้ย้ายกลับลงมาแล้วครับ