ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นสำหรับ กระบะ vigo champ prerunner 2.5e abs หน่อยครับ  (อ่าน 19720 ครั้ง)

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
เนื่องจากที่บ้านต่างจังหวัดวานให้ช่วยดูรถกระบะ ระบุว่าต้องเป็นค่ายนี้เท่านั้น และต้องการเป็น CAB ยกสูง(น่าจะรุ่น พรีัรันเนอร์) ซึ่งให้ข้อมูลมาเท่านี้ครับ

และผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถกระบะซะด้วย เลยได้แต่เปิดเวบโตโยต้ามาเปรียบเทียบดูสเปก ราคา และอื่นๆ (โตโยต้ามีรถหลายรุ่นมาก เลือกจนงง)

ซึ่งผมสรุป(เอาเอง)ว่า จะเลือกเครื่อง 2.5E VN ABS (ตัวที่ราคา 709000)ให้ และเอารุ่น 4x2 เท่านั้น เนื่องจากมองว่า 4x4 ไม่ค่อยจำเป็น และขนาดเครื่อง คิดว่า 2.5 น่าจะเพียงพอแล้ว

เลยอยากถามน้าๆ ว่าผมคิดถูกหรือเปล่า มีสิ่งใดชี้แนะ เพิ่มเติมมั๊ยครับ แล้วรุ่นนี้สมรรถณะ หรือ อื่นๆ รวมๆแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

เพิ่มเติม รถใช้ต่างจังหวัด เป็นชาวสวนครับ คงมีบรรทุกของบ้างนิดหน่อย

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: ขอความเห็นสำหรับ กระบะ vigo champ prerunner 2.5e abs หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 18:54:42 »
ถ้าต้องเป็นค่ายนี้เท่านั้น ก็จัดไปเลยครับ...

สมรรถนะก็พอตัวครับ..  ::)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ขอความเห็นสำหรับ กระบะ vigo champ prerunner 2.5e abs หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 19:44:28 »
ล็อคสเปกซะขนาดนี้แล้วก็รีบไปจองเถอะ แต่ผมว่าไม่ค่อยได้บรรทุกนักเอา 4 ประตูจะดีกว่ามั๊ยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 20:43:42 »
ถ้าเค้าระบุมาขนาดนี้ ตัวนี้ก็คุ้มแล้วครับ

แต่ถ้าไม่ระบุยี่ห้อมา มีให้เลือกมากมาย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 21:17:35 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 21:29:15 »
ล็อคสเปกซะขนาดนี้แล้วก็รีบไปจองเถอะ แต่ผมว่าไม่ค่อยได้บรรทุกนักเอา 4 ประตูจะดีกว่ามั๊ยครับ

มีบรรทุกบ้างครับ เช่นพวกปาล์ม ยาง อะไรทำนองนั้น แต่นานๆที เช่นเดือนละครั้ง

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 21:35:08 »
2.5VN เครื่องตัวนี้ไม่ธรรมดาครับ เหยียบแล้วขึึ่นเอาขึ้นเอาเลยครับ ขับมันส์โคตรๆ3.0นี้ไม่ต้องพูดถึงเลยผมว่าคงพุ่งเป็นบ้า
Top speed พี่ที่รู้จักกันกดไป179 กม./ชม. ผมว่่าลากไปแบบไม่เหนื่อยเลยครับ ขอบอกว่าภาระกำลังดีมากครับ
พวกผมขับจากเชียงใหม่ไปเชียงราย เหยียบแบบอัดกันเต็มๆได้ อัตราสิ้นเปลื้องมาที่ 12.2กม./ล. ประหยัดดีเลยหละครับ
สิ่งที่น่าติรุ่นนี้คงเป็นที่ช่วงล่างถึงแม้จะปรับปรุงให้ดีกว่ารุ่นเก่า ท้ายปัดออกอาการน้อยกว่าเดิม แต่เรียกได้ว่าช่วงล่างออกแนวตึงตัง
ยังไม่ค่อยลงตัวเท่าไร รวมถึงเวลาออกโค้งๆไว้ๆ การตอบสนองของช่วงล่างยังเหมือนไม่บอกลิมิตของตัวรถ(แต่ว่าคนขับต้องรู้เอง) ก็คือว่า
เกิดใส่มาเร็วๆไม่มีอาการจะท้ายออก แต่พอจะหลุดก็แถ เอียดอาดกันซะตรงนั้นเลย ไม่เหมือนพวกกระบะBT50ยุคใหม่ๆที่ได้ยินมาว่าขับแบบรื่นรมย์มากๆครับ
ส่วนอีกเรื่องของVigo ตัวนี้คือ พวงมาลัยเบาไปหน่อยแถมยังไวอีก ซึ่งผมคิดว่าการคอนโทรลกระบะแนวนี้มันควรได้พวงมาลัยที่หนักแน่นมากกว่านี้ครับ
...แต่ถ้าตัวเลือกล็อคไว้ไม่ได้ดูค่ายอื่น ก็ต้องเล่นวีโก้อยู่ดี คือเครื่องมันแรงขับสนุกมากครับ แต่ช่วงล่างกับพวงมาลัยผมว่ามันยังไม่ลงตัวกับความแรงของมันครับ
จะบอกว่ารถแนวนี้ไม่ควรขับเร็วอันนี้ก็จริงครับ แต่เครื่องมันผมว่าชวนเหยียบดีจริงๆครับ ถ้าให้ผมเสนอนะ ผมอยากเสนอD-max ครับผมว่าหลายนี้สดกว่ามาใหม่กว่า ขายก็ได้ราคาเหมือนกัน อะไหล่ก็หาไม่ยาก ลองรับไปเป็นอีกสักตัวเลือกก็ดีครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 23:00:47 »
เห็นด้วยกับท่านข้างบนนะครับ
เดือน พย พ่อตาผมเพิ่งออกรุ่น แช้มป์ 2500 4x4 สี่ประตู เกรด อี มา ผมก็ขับบ่อยๆ

แต่ที่บ้านผมนั้น มีดีแมคซ์ 2500 แค๊บ ไม่ยกสูง 116ม้า เช่นกัน

144ม้า แสดงผลเหนือ 116ม้าชัดเจน รอบราวๆ1600 สำหรับเจ้าโก้ บูสมาละ เร่งตามทีนไปได้จนถึงราวๆ 3500รอบ

ส่วนเจ้า 116ม้า รอบไม่ถึง 2000 อย่าไปหวังเรี่ยวแรงอะไร และฟอดแถวๆ 3000 รอบนิดๆ

ช่วงล่างผมคิดว่า รุ่นแค๊บน่าจะแข็งกว่ารุ่น สี่ประตู ผมจึงบอกไม่ได้ว่า แค๊บยกสูงของวีโก้สะเทือนแค่ไหน แต่รุ่นที่ผมขับ ผมรับมันได้แม้ก้นผมจะชินกับอัลมีร่าก็ตามที

พวงมาลัยเบากว่าอีสุนิดๆ แต่ไม่เบาหวิวแบบอัลมีร่าแน่นอน

วีโก้แช้มป์ ทางหลวงสี่เลนแช่นิ่งๆ 130-140 ยังเอาอยู่ 2 เลนสวนขอ 110 ผมก็เสียวแล้ว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ pangwong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 12:20:03 »
ผมว่าเปิดใจหน่อยก็จะตาสว่าง ไม่ได้หมายความว่ารถไม่ดีนะ วีโก้ถือว่าปฏิรูปวงการรถกระบะหลายเรื่องเลยทีเดียว แต่ก็มีข้อด้วยตามแบบฉบับกระบะไฮรลัค เพราะจะมีปัญหาเรื่องช่วงล่างมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว เมื่อมายุควีโกที่มาพร้อมเครื่องยนที่รีดพละกำลังได้อย่างรวดเร็วประกอบกับรถเบา และสูง มันจึงให้คนขับเหยียบแต่ควบคุมไม่ได้เวลาเจอฝน...มประกอบมันมีมากมาย จึงเห็นมันลงข้างถนนอยู่บ่อยครั้ง...
............ แต่อยากให้มอกไปข้างหน้าอีกหน่อย เพราะอีกไม่กี่ปีก็เปลี่ยนโมเดลแล้ว คุณจะซื้อรถตกรุ่นในอีกไม่กี่ปี อย่าไปเชื่อเซลล์ว่าไม่มีเขาไม่บอกคุณหรอก...ความลับในการประกอบธุรกิจ และถึงเวลาขายคุณก็จะรถตกรุ่น ประมาณ ว่าคุณขายจะไฮรัคไทเกอร์ ในช่วงที่เขาขายวีโก้ประมาณนี้ ราคาก็จะตกมากกว่ารุ่นที่ขายในปัจจุบัน................ถามคนซื้อดีแมคก็ได้ รุ่นนี้สวยสุดแล้ว   รุ่นไหม่ออกมา เสียดายกันเป็นแถว  บ่นเซลล์ไม่บอกบ้าง บ่นนู่นบ่นนี่บ้าง...ก้ไม่รู้จะบ่นทำไมซื้อไปแล้ว ก่อนซื้อไม่ศึกษาหาข้อมูล ก่อนตัดสินใจซื้อะไรราคาหลายแสนก็ต้องหาข้อมูลกันบ้าง เวปนี้จะบอกข้อมูลรถรุ่นใหม่อยู่เรื่อยๆเลยทีเดียว ผมไม่ซื้อวีโก และดีแมค(ตัวเก่า) ก็เพราะรู้ว่าจะมีการเปลี่ยนโมเดลใหม่ (รอถึง ๒ ปี เลยทีเดียว)
..............หากยังยึดติดรถตลาดก้แนะนำดีแมค ถึงจะไม่ใหม่หมด แต่ก้ดีขึ้นกว่ารุ่นเก่าเย่อะทีเดียว...และรุ่นแคปยกสูงก็ได้รับความนิยมกันมากทีเดียว...สังเกตุได้โดยเฉพาะสีดำผมเห็นเย่อมาก กระจังหน้าโคเมี่ยมมันเด่นมากๆ....
..................ผมแนะนำดีแมคใหม่ แต่ผมออกเรยเจอร์ ใหม่  เพราะคนเรามีเหตุผลในการเลือกรถต่างกัน.............

ออฟไลน์ ball.design

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 13:12:23 »
ที่หมุนที่ตกข้างทางมันก็ไม่ใช่แค่วีโก้อย่างเดียว รุดีแมกก็มีเยอะเยะ รุ่นอื่นก็มี มันอยู่ที่คนขับต่างหาก ผมใช้มานานแล้วไม่เห็นเป็นอะไรเลย
dbx

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 15:25:42 »
ถ้าจะเลือกไปใช้งานลักษณะดังกล่าว แนะนำว่า วีโก้ตัวเครื่อง 3000 cc และเป็นโฟร์วีลด้วยครับ
ไม่ต้องกลัวถนนหลุมบ่อแฉะเละเป็นโคลน ทีเดียวจบครับไม่ต้องมานั่งเสียดายทีหลังว่า รู้งี้กรู
ซื้อเครื่อง 3000 cc ขับเคลื่อนสี่ล้อดีกว่า    ผมเซ็งอยุ่ทุกวันนี้ก็เพราะคิดว่าเครื่อง 2500 cc ก็พอแล้ว
วิ่งได้ตั้ง 170 โอ้โฮ เหลือเฟือ

ออฟไลน์ siwanat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 00:18:52 »
ทำไม ไม่รอเครื่องเบนซิน 2.7 VIGO CNG ล่ะครับเครื่องแรงด้วย ใช้ได้สองระบบ ทั้งแก็วและน้ำมัน บรรทุกของไม่มากตัววนี้ก็โออยู่นะครับ แต่เสียดายเค้าไม่ทำแบบยกสูงมาให้