ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการจอดรถริมทางเท้า  (อ่าน 4305 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
สอบถามเรื่องการจอดรถริมทางเท้า
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 18:23:00 »
ผมสงสัยว่า กรณีอาคารพาณิชย์ทั่วๆไป ที่อาจจะไม่มีที่จอดรถเป็นเรื่องเป็นราว และบริเวณนั้นเป็นริมทางเท้าที่ไม่ได้ทาสีขาวแดง ดำขาว หรืออะไรทั้งสิ้น ผมเคยเห็นบางครั้งที่มีรถมาจอด ซักพัก...เจ้าของห้องก็จะออกมาบอกว่าเดี๋ยวมีรถมาจอด ซึ่งก็คือรถของห้องแถวนั้นนั่นแหละ จากนั้นก็เกิดการโต้เถียงกัน ฝ่ายหนึ่งเถียงว่าถนนสาธารณะ เส้นห้ามจอดก็ไม่มี อีกฝ่ายหนึ่งก็เถียงว่าตรงนี้หน้าบ้านข้านะเฟ้ย

แบบนี้จะวินิจฉัยยังไงครับ ว่าใครถูกใครควรได้รับสิทธิ์

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการจอดรถริมทางเท้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 18:30:58 »
ถนนสาธารณะครับ ไม่มีสิทธิ์เป็นเจ้าจอง ใครๆก็จอด(ชั่วคราว)ได้
เพียงแต่ว่าถ้าเค้ามีทางเข้าออก มีรถจอดอยู่ข้างใน ก็ไม่ควรจอดขวาง ควรให้เค้าเข้าออกได้เท่านั้นครับ

แต่ถ้าเป็นในซอยก็ว่ากันไปเป็นกรณีๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ frontosa

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องการจอดรถริมทางเท้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 20:44:43 »
ตามสามัญสำนึก ก็เจ้าของบ้านเค้าไม่ให้ก็ไม่กล้าจอดแล้วครับ ถึงเค้าไม่มีสิทธิ์ตามกฎหมายแต่จริงๆมันก็หน้าบ้านเค้านะครับ

เอาใจเค้าใส่ใจเรา ถ้าเราจอดไม่นานพูดกันดีๆเค้าก็น่าจะให้นะ ผมว่า

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 22:14:47 »
นิสัยคนไทย อลุ่มอล่วย กันอยุ่แล้ว
ที่เคยเจอมาถ้าจอดไม่นานบอกเค้าดีๆก็ยอมให้จอดหมดแหละครับ
แต่ถ้าเล่นจอดทิ้งนี่น่าเกลียดมากครับ เพราะบางคนเค้าจอดรถในบ้าน เอารถเข้าออกไม่ได้
ยิ่งถ้าเป็นร้านค้าแล้วไปจอดทิ้งหน้าร้านเค้านานๆเนี่ย เป็นใครก็ไม่ชอบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 01:23:16 »
ต้องดูว่ามีการระบุไหม ถ้าเป็นที่สาธารณะแล้วยึดสิทธิ์แบบนี้ชุ่ยแน่นอน

ไม่เหมือนบางที่ มีป้ายระบุว่า Resident parking only อันนี้คือได้สิทธิ์เต็มๆ

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:29:28 »
อย่างงี้อย่าไปตอแยครับ สีโดนขูดมามันไม่คุ้ม  :-*

จากคนเคยโดน

ออฟไลน์ e21sbo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:28:27 »
คนไทยบางส่วนยังไม่รู้จักสิทธิส่วนบุคลดีพอครับ มีสิทธิแค่ตึกแถว เเต่จะเอาใช้สิทธิ ถนนด้านหน้าด้วย เหมือนซื้อที่นส3 แต่เอาสิทธิ์ ภบท5 เลย
ถนนเป็นของสาธารณะนะครับ สามารถใช้ร่วกันได้ แบบใครต้องการใช้ก่อน มาถึงก่อนก็ได้ใช้  หากต้องการเป็นทางเข้าออก ก็ไปขออนุญาตเขต ขอเจาะเป็นทางเข้าออกซะ  จะได้ไม่มีใครมาจอดขวาง เดี๋ยวก็เป็นแแบหมอมุก  ใช้ฟุตบาทเป็นทางเข้าออกซะเคยชิน โดยไม่ดำเนินการตามกฎ พอมีใครมาจอดจนตนใข้ทางไม่ได้ ก็โวยวาย พอเกิดเรื่องก็เจ็บตัวไป สรุปแล้ว ต้องรู้จักสิทธิที่ตนเองพึงมีครับ ซื้อตึกแถวต้องได้แค่ตึกแถว ไม่ใช้จะเอาถนนหน้าตึกด้วน กรรมของคนไทยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 12:15:49 »
อย่างงี้อย่าไปตอแยครับ สีโดนขูดมามันไม่คุ้ม  :-*

จากคนเคยโดน
ปิงปองกลับไปสิครับ....แบบ explosive นะ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 16:52:08 »
ถนนสาธารณะครับ ไม่มีสิทธิ์เป็นเจ้าจอง ใครๆก็จอด(ชั่วคราว)ได้
เพียงแต่ว่าถ้าเค้ามีทางเข้าออก มีรถจอดอยู่ข้างใน ก็ไม่ควรจอดขวาง ควรให้เค้าเข้าออกได้เท่านั้นครับ

แต่ถ้าเป็นในซอยก็ว่ากันไปเป็นกรณีๆ

รบกวนถามครับว่า ควรจอดให้เค้าเข้าออกได้นี้คือ อาจจะถอยสองครั้งแล้วออกได้เปล่าครับ หรือว่าต้องเลี้ยวครั้งเดียวออกได้เลย เพราะของผมเป็นคนจอดชิดมากไม่ได้ยอตัวเองครับ แต่ชิดแบบที่ว่าฝ่ามือเดียวสอดเข้าได้พอดี(ติดกับผนัง) แต่รถผมโดนกรีดครับ (ไม่รู้อิจฉาหรืออย่างไร) แล้วผมค่อนข้างจะรู้ตัวคนทำ เคยตีหน้าเนียนไปถามด้วยครับเห็นคนกรีดรถผมไหม ถึงกับอึ้งพูดตะกุตะกะทำไรไม่ถูกเชียว :D  แต่คนอื่นโดนไหมผมไม่แน่ใจ แต่จอดห่างมาก