ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเอายางเบอร์เล็ก แบบ Mirage 165/65 R14 มาใส่ใน March E อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงจะดีขึ้นไหม  (อ่าน 16514 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยครับ

เพราะยางของ mirage เล็กมากๆ 165/65 R14 มานั่งคิดดู March ยาง 175/60 R15

ถ้าเอายางจิ๋วมาใส่ น่าจะทำให้รถวงเลี้ยวแคบลง(เหลือ 4.4 ม.) + ประหยัด(น่าจะใกล้กันมากขึ้น)

หรือเปล่าครับ ขอความเห็น

NgoH

น่าจะให้ความแตกต่างจากเดิมนะครับ
หน้ายางเล็ก แมกเล็กน้ำหนักน้อย

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
March 1.2E ของพี่เต้ 165/70 R14 หน้ายาง 165 อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ

175/60 R15 มันตัวท็อปกับรองท็อป (V/VL) โน่น

165/65 R14 หน้ายางเท่าเดิม ซีรี่ส์ต่ำลง ยางบางลง วงรอบการหมุนสั้นลง ล้อหมุนถี่ขึ้น รอบเครื่องสูงขึ้น ผมว่ามันจะกลับเปลืองกว่าเดิมนะครับ

ยกเว้น พี่เต้ชอบเบรก แล้วออกรถกระชากๆ บ่อยๆ ยางเบอร์มิราจจะประหยัดกว่า เพราะล้อเล็ก ก็เหมือนเกียร์ต่ำที่เฟืองเล็ก ส่งกำลังดีกว่า

แต่ผมรู้ว่ายังไงพี่เต้ก็ไม่ทำ ;D ;D

Edited: ต่อให้พี่เต้มียางติดรถเป็น 175/60 R15 จะเปลี่ยนไปใช้ยางเบอร์มิราจ ต้องลงทุนเปลี่ยนแม็กนะครับ เพราะมิราจแม็ก 14 คุ้มรึครับ?

Phongrapee

ขอยืมกระทู้นะครับ ผมสงสัยว่า หน้ายางขนาดต่างๆเช่น 165  175  185  195  205  215  อะไรต่างๆ ล้ออัลลอยนี่นำมาใ่ส่ขนาดเท่ากันมั๊ยครับ เช่น ล้อเดิมใช้กับยาง 185 (สมมติ) ถ้าจะเปลี่ยนเป็นยาง 215 ต้องเปลี่ยนล้อมั๊ย

ออฟไลน์ tokyo

ขอยืมกระทู้นะครับ ผมสงสัยว่า หน้ายางขนาดต่างๆเช่น 165  175  185  195  205  215  อะไรต่างๆ ล้ออัลลอยนี่นำมาใ่ส่ขนาดเท่ากันมั๊ยครับ เช่น ล้อเดิมใช้กับยาง 185 (สมมติ) ถ้าจะเปลี่ยนเป็นยาง 215 ต้องเปลี่ยนล้อมั๊ย

ล้ออัลลอยก็มีหน้ากว้างของมันเหมือนกันครับผม 6.5 นิ้ว 7 นิ้ว 8นิ้ว
ส่วนเดิม185จะเปลี่ยนใส่ 215 ก็อาจจะดึงแก้มบ้างนิดหน่อย มากน้อยแค่ไหนก็ขึ้นกับหน้ากว้างของล้อ แนว flush style ไงครับ อิอิ

07 mazda 3

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
งั้นเอาล้อ 185/65/15 ของอัลมีร่าไปใส่ทั้งคู่เลย
ดูซิ จะได้กันสักกี่โลลิตร
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ YenChar

ประหยัดขึ้น แต่เกาะถนนน้อยลง ไม่เอาด้วยหรอกครับ

ยางเล็กขนาดนั้น หักหลบกระทันหัน มันแทบจะไม่มีแรงยึดเกาะเลย
อีกอย่าง ยางเล็กๆ ส่วนมากไม่เน้นการขับขี่ รีดน้ำไม่ดี อันตราย
ยังไม่นับเรื่องเบรค เรื่องการเข้าโค้ง การยึดเกาะที่ถนนแห้ง

อย่าเอาชีวิตมาเสี่ยง กับแค่ความประหยัดที่ต่างกันเล็กๆน้อยๆเลยครับ
ถ้ารถผมจะต้องกินน้ำมันขึ้นแค่ 0.5-1 กิโลลิตร แลกกับความปลอดภัย ผมยอมครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

อ้างอิงจากข้อมูลของคุณ Ji.Cl.

ถ้าเปลี่ยนแค่ซีรีส์ให้ลงมาจาก 70 -> 65 แทบไม่ต่างอะไรหรอกครับ
อาจจะประหยัดขึ้น เพราะถูกหลอก เนื่องจากเข็มความเร็วจะเพี้ยนแบบเข็มอ่อน
คือชี้ 100 แต่วิ่งไม่ถึง 100 สรุปว่ารถวิ่งช้ากว่ายางเดิม

คราวนี้พอมาหารกับระยะทางที่จะขึ้นเท่าเดิม ก็กลายเป็นประหยัดน้ำมัน ดีใจกันไป...

ถ้าเป็นคนอื่นผมคงไม่แนะนำนะ เพราะยาง 165 ของมาร์ชนี่
ผมเข้าโค้งด้วย Entry Speed ธรรมดา ก็เริ่มร้องโหยหวนแล้ว
ไปใส่ให้เตี้ยลง เล็กลงอีก คงหน้าดื้อแหกโค้งกันสนุกสนาน
แต่สำหรับความเร็วเดินทางของคุณเต้ อยากลองเปลี่ยนก็คงได้ครับ

ออฟไลน์ TJA

ยางเล็กหน้าแคบขนาดนั้น ระวังเปลี่ยนแล้วแถมระยะเบรคเพิ่มให้นะเออ   ;D

.-_-.

ออฟไลน์ MoLee

ตอนนี้ผมใช้vios ตัวเก่ายาง175/65 ขอบ14อยู่ เปลี่ยนเลน เข้าโค้งก็เสียวมากๆแล้ว(+ของผมเป็นยางรักโลกด้วยที่ชื่อเสียงโด่งดัง รุ่นXm1 ไม่ให้ความมั่นใจเลยแม้แต่น้อย มันเกิดมาเพื่อกลิ่งไปเชยๆ) นี้แค่175 ในvios ที่ช่วงล่างดีกว่ามีนายังทำผมกลัว แล้ว165สำหรับรถประมาณนี้ ให้ตายเถอะข้าพเจ้าเสียวแทน :o

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ตอบ

ถ้าเอายางหน้าแคบ มาใส่แทนยางหน้ากว้าง โดยที่ขนาดเส้นรอบวงล้อเท่ากัน
จะทำให้ รถออกตัวได้เร็วขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้น ความเร็วสูงสุดเพิ่มขึ้น รีดน้ำได้ดีขึ้น
แต่ ทางโค้งมีเสียวมากขึ้น เพราะระยะห่างของขอบล้อกระทะกับผิวถนนห่างกันมากขึ้น

ถ้าวงล้อที่เล็กลง กว่าของเดิม โดยความกว้างเท่ากัน มาใส่แทน
จะทำให้ ออกตัวได้เร็วขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้น เกาะถนนมากขึ้น
แต่ ความเร็วสูงสุดลดลง และความเร็วบนหน้าปัดจะอ่อนกว่าความเป็นจริง
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Ji.Cl.

อ้างอิงจากข้อมูลของคุณ Ji.Cl.

ถ้าเปลี่ยนแค่ซีรีส์ให้ลงมาจาก 70 -> 65 แทบไม่ต่างอะไรหรอกครับ
อาจจะประหยัดขึ้น เพราะถูกหลอก เนื่องจากเข็มความเร็วจะเพี้ยนแบบเข็มอ่อน
คือชี้ 100 แต่วิ่งไม่ถึง 100 สรุปว่ารถวิ่งช้ากว่ายางเดิม

คราวนี้พอมาหารกับระยะทางที่จะขึ้นเท่าเดิม ก็กลายเป็นประหยัดน้ำมัน ดีใจกันไป...

ถ้าเป็นคนอื่นผมคงไม่แนะนำนะ เพราะยาง 165 ของมาร์ชนี่
ผมเข้าโค้งด้วย Entry Speed ธรรมดา ก็เริ่มร้องโหยหวนแล้ว
ไปใส่ให้เตี้ยลง เล็กลงอีก คงหน้าดื้อแหกโค้งกันสนุกสนาน
แต่สำหรับความเร็วเดินทางของคุณเต้ อยากลองเปลี่ยนก็คงได้ครับ

ขอบคุณครับ คือจริงๆ ที่ผมมอง คือว่ายางเส้นเล็กลง เส้นรอบวงสั้น ถ้าขับความเร็ว GPS เท่ากัน

ล้อจะหมุนถี่ รอบเครื่องสูง มันเลยน่าจะเปลืองน้ำมันขึ้น แต่ระยะทางบนไมล์น่าจะขึ้นเกินด้วยอย่างที่พี่เนยบอกเนอะ

พอเอาระยะทางหลอกๆ ไปคิดอัตราสิ้นเปลืองเลยประหยัดขึ้น แต่สรุปผมว่ายางเบอร์ติดรถของเกือบทุกรุ่นน่ะ ดีที่สุดแล้วครับ