ผู้เขียน หัวข้อ: ซูบารุ ที่ประกอบในไทย จะมีเครื่องดีเซลไหม  (อ่าน 7337 ครั้ง)

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
พอทราบไหมว่า โรงงานที่ลาดกระบังจะประกอบ

ฟอเรสเตอร์ดีเซลไหม
หรือมี เครื่อง2.5 มาให้เลือกจาก2.0 ฉีดตรงรึเปล่า ภาษีน่าจะต่ำจนทำได้
(3.6 หรือ พ่วงหอย คงไม่มาแน่นอน)

เห็นฟอเรสเตอร์รุ่นล่างลดราคาอยู่ แต่ไม่ต่างจากปีกลายมากนัก
และปัญหาวาวล์น้ำ อุณหภูมิสูงเกิน เปลี่ยนเป็นตัวต่ำลงรึยัง

กลัวซื้อไปต้องมาแก้อีก ศูนย์มีน้อย แถมเงื่อนไขประกันไม่เหมือนชาวบ้านอีก
ซื้อประกันเพิ่มไม่ได้ เครมรอนาน แต่ซื้ออะไหล่มีเลย
คิดว่าประกอบใน อะไหล่คงไม่ต้องรอ แต่กลัวจะยึกยักเหมือนเดิม

จะรอซูมซูมไร้หัวเทียนก็คงใส่แต่3เก๋งมาก่อน cx3คงอาจลงในรุ่นใหม่แทน

xvตัวใหม่ ต้องเติมe10 อย่างเดียว ไม่เหมาะกับภาวะฝืดๆแบบนี้

ช่วงนี้ถนนพังเยอะ น้ำท่วมบ่อย จะไม่ยกสูงก็คงดำน้ำ แต่กลัวซื้อแล้วไม่จบ
เดินลุยน้ำมากก็ไม่ไหว จะลอยตามน้ำไปก็หลายที เจอกะบะล้อโตหลบแทบไม่ทัน

เบรคอัตโนมัติ คงแถมรุ่นแพงสุดตามฟอร์ม ไม่รู้แพงมากแค่ไหน
ขนาดxvใหม่ยังเกือบล้านสอง ใส่มาคงล้านสามแน่ น่าจะแก้หลังเด้งให้หนึบหน่อย
คนอยากได้รถเล็ก ยังไงก็ไม่ซื้อคันใหญ่ ไม่รู้จะกั๊กทำไม สปริงไม่ได้แพงอะไร

ออฟไลน์ natty ib-cm

Re: ซูบารุ ที่ประกอบในไทย จะมีเครื่องดีเซลไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 11:24:15 »
สนใจเหมือนกัน รอผู้รู้มาตอบ

ออฟไลน์ zapdos191

Re: ซูบารุ ที่ประกอบในไทย จะมีเครื่องดีเซลไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 11:37:05 »
จากเท่าที่ผมทราบ โรงงานบ้านเราจะเริ่มผลิต Forester ก่อนครับ ซึ่ง Forester โฉมเมืองนอก ต่อให้อเมริกาเลยก็ไม่มีเครื่องดีเซลครับ เท่าที่เคยเห็นคือเป็นดีเซลใน XV ซึ่งไม่น่ามาบ้านเราเด็ดขาดครับผม

เอาจริงๆถ้าจะซื้อซู แต่ยังห่วงๆเรื่องศูนย์ เอาไว้เป็นยี่ห้อท้ายๆได้เลยครับ 5555+ ดูเจ้าตลาดก่อนได้เลย แต่เอาจริงๆส่วนตัวผมใช้ (ผมใช้ STi นะครับ มันผลิตญี่ปุ่นอาจจะเทียบกันไม่ได้) ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ วิ่งมาจะ 6 หมื่นโลแล้ว ทุกอย่างยังปกติ ที่พังและเปลี่ยนก็ตามการใช้งานครับ ส่วนอะไหล่ เห็นสต๊อกอยู่นะครับ เพราะล่าสุดมีเสือใน Group ชนท้ายคันอื่น กระจังหน้าฝากระโปรงไปหมด เบิกศูนย์ก็เห็นมีของนะครับ คงต้องดูกันไปยาวๆ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 11:39:22 »
น่าจะยากครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 12:37:34 »
เครื่อง Boxer ดีเซลยังไม่ค่อยเสถียรครับ มีปัญหาคล้ายๆกับดีเซลของ Mazda นั่นแหล่ะ คงยังไม่นำมาทำตลาดในไทย

forester เดิมๆปกติมันไม่เคยมีปัญหาเรื่องวาล์วน้ำนะครับ
เพียงแต่บางคันที่ใช้งานหนักๆ เค้นคันเร่งมากๆจนเครื่องร้อน ก็คุยกันว่าเปลี่ยนวาล์วน้ำให้เปิดเร็วขึ้นเพื่อให้มันเริ่มระบายความร้อนไวขึ้น แค่นั้นเอง...
แต่สายขับโหดเปลี่ยนแค่วาล์วน้ำไม่พอหรอก บางทีต้องไปติดออยเกียร์แบบดีๆเพิ่มด้วย

ปล.เครื่องเบนซินพ่วง CVT เอาเข้าจริงไม่แย่ครับ วิ่งทางราบดูมันหน่วงๆไม่ค่อยมีแรงเร่ง แต่เวลาไปขึ้นเขาทางชันๆมันก็ไปได้หมดเพราะ CVT มันทดแบบเกียร์ L ได้ ขึ้นได้สบายๆแต่ไปได้ไม่เร็ว
ยกเว้นว่าขับขึ้นเขาแต่ชอบเค้นคันเร่งอยากขึ้นไวๆเหมือนขับทางลาด แนะนำว่าดูพวก SUV เครื่องดีเซลจะตอบโจทย์กว่าครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 12:44:08 »
ทำไมอยากได้ดีเซลครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 14:53:14 »
เครื่องดีเซลกำลังทยอยเลิกใช้ในยุโรปแล้วนะครับ   รถหลายรุ่นก็ไม่ได้พัฒนาเครื่องดีเซลต่อแล้ว   ในอนาคตคงแทบไม่ได้เห็นดีเซลแล้วละ
อีกทั้งค่ายนี้ ดาวลูกไก่ไม่คบหากับดีเซลนานแล้ว    ไม่มีเหตุผลต้องใช้ดีเซลเลยครับ   
แปลกใจว่าทำไม จขกท ถึงถามหาเครื่องดีเซล  และยิ่งเป็นค่ายนี้ด้วย    ตอบเลยไม่มีทาง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 19:54:37 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

xv forester ที่วางขายในไทย ราคาล้านต้น
เครื่องให้แรงบิดน้อยไปหน่อย สำหรับขับสี่
ถ้าเป็นดีเซล ให้แรงบิดมากพอ และรอบต่ำ ราคาขายไม่แพงกว่า2.0มากนักที่เมืองนอก
นั่งห้าคน บรรทุกของ ลุยลูกรัง ประหยัดน้ำมันกว่าเบนซินในราคาไม่ห่างกันมาก

ถ้ามี2.5 ทั้งสองรุ่น ราคาแพงไม่เกินสองแสน น่าเล่นมาก ไม่รู้ประกอบในจะให้รึเปล่า
ส่วนพ่วงหอย 1.6 ,2.0 ฉีดตรง ถ้าเอามาและราคาไม่แพงก็ดี แต่ดูแล้วถ้าจะยาก

ฟอเรสเตอร์ตัวถูก ไม่รู้น่าเล่นเท่าตัวp รึเปล่า
xt ราคาลดแล้วยังสู้ไม่ไหว ถ้าล้านห้าล้านหก พอกัดฟันผ่อนไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2018, 20:01:55 โดย bahamu »

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 20:01:17 »
Forester พ่วงหอยมาดีกว่าครับ 2.0T จัดมาครับ ไม่ต้อง STi ver. เพราะรายนั้นสงวนสำหรับประกอบญี่ปุ่นเท่านั้น  มาจริงผมรออยู่ครับ

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 20:32:47 »
ไม่เคยเห็น line up เครื่อ ดีเซล ของ subaru เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2018, 21:02:36 โดย ynot9x »
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 21:23:10 »
ไม่น่ามีนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 21:24:01 »
gla250 แรงสู้ xt ไม่ได้
ยิ่งการขับไม่ต้องลุ้น นอนยันดีกว่าสูบเรียง
และไม่กระด้างจนปวดหลัง กับล้อโตยางบางเกิน
ช่วงล่างหนึบนุ่ม คุมง่ายแบบเก๋ง แต่เครื่องต้องให้แรงบิดราว300nmขึ้นไปกำลังดี
cvt ทำแรงเครื่องได้ไหลลื่น ลากเกียร์1 ได้เกิน40กม. เกียร์2 100กม.
รถที่ลากได้ขนาดนี้สามล้านขึ้นเสียมาก เกียร์ซ่อมแพงตามราคา

x mode ทำงานสัมพันธ์กับ เกียร์cvt ทำสโลว์ได้ เกียร์ทอร์คต้องมีเกียร์ฝาก
กินแรง เสียกำลังเครื่องเยอะ เป็นทีเด็ดที่ม้าขับสี่ลอกไป แต่เกียร์แบบคลัชต์คู่
เพราะไม่ต้องสโลว์ ไต่ทีละล้อ แบบดาวลูกไก่ยกสูง ที่ไม่ใส่ทอร์คเพราะโหมดนี้
ระบบขับสี่พ่วงเบรคไฟฟ้า แบบเดียวกับvx200 คุมง่ายไม่ต้องซื้อoff road
ถ้าทางที่ไปมีสภาพทาง ถนนดิน โคลนไม่ลึก ลุยน้ำไม่เกินครึ่งล้อ
แทบคันเดียวจบ แต่ศูนย์บริการยังตั้งไข่ บ.ไม่ประกาศอะไรให้มั่นใจซักที

ถ้ามีเครื่องพ่วงหอย ซีซีโตมาประกอบไทยแน่ จะได้เก็บตังค์รอ

เสียดายดีเซลออโต้ ออกช้ามาก คงทนแรงบิดรอบต่ำไม่ดีเท่าเบนซิน
พอออโต้ออกมา กม.มลพิษคุมเข้มอีก คงอดใช่แน่
เหลือแต่2.5 กับพ่วงหอย ว่าจะมีหวังมาประกอบรึเปล่า

https://www.subaru.com.au/forester
ออสเตรเลีย ดีเซล คือ 2.0d มี2.5เบนซิน ราคาพอๆกัน

https://www.subaru.co.uk/forester-prices-specifications
อังกฤษ ดีเซลเกียร์ออโต้มีขาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2018, 21:36:32 โดย bahamu »

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 22:45:27 »
Subaru EE20 เน้นทำตลาดยุโรปเป็นหลักครับ และก็ไม่ค่อยเหมาะกับตลาดเอเซียในหลายๆด้าน

โรงงานไทย ในอนาคตก็มีแผนจะประกอบรุ่น 1.6 turbo  แทน 2.0 NA ครับ
 Forester
 XV
 Impreza

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 00:41:09 »
คงไม่มีครับ