ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจุบัน 4S shop ที่บ้านเรามีที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 3796 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
พอดีเพื่อนที่ ตปท ถามมา แต่ผมไม่มีทราบเรื่องนี้เลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
Re: ปัจจุบัน 4S shop ที่บ้านเรามีที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 14:42:55 »
ไม่ใช่จะขัดจังหว่ะนะครับ คืออะไรที่ไม่เกี่ยวกับรถรบกวนช่วยตั้งที่ห้อง Relaxดีกว่านะครับ  ;D

ออฟไลน์ NS

Re: ปัจจุบัน 4S shop ที่บ้านเรามีที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 17:25:23 »
ไม่ใช่จะขัดจังหว่ะนะครับ คืออะไรที่ไม่เกี่ยวกับรถรบกวนช่วยตั้งที่ห้อง Relaxดีกว่านะครับ  ;D

อ้าว.. ผิดห้องเหรอครับ คือว่า 4S shop ไม่ใช่ iPhone 4S shopนะครับ แต่มันคล้ายๆ showroom รถ ผมนึกว่าควรอยู่ห้องนี้ คือเจ้า 4S Shop เป็นลักษณะคล้ายๆโชว์รูมขายรถนะครับ ให้บริการขาย(sale) อะไหล่(spare parts) บริการซ่อมรถ(service) และดูแลความพึงพอใจของลูกค้า(survey)
   เพื่อนผมถามมา แต่ผมไม่รู้ว่าในไทยมีรึเปล่าเลยมาถามดูครับ แต่ที่ต่างประเทศได้รับความนิยมมาก(เพื่อนผมบอกนะ) ขออภัยครับหากโพสท์ผิดห้อง  :D

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 18:32:36 »
ไม่ใช่จะขัดจังหว่ะนะครับ คืออะไรที่ไม่เกี่ยวกับรถรบกวนช่วยตั้งที่ห้อง Relaxดีกว่านะครับ  ;D

อ้าว.. ผิดห้องเหรอครับ คือว่า 4S shop ไม่ใช่ iPhone 4S shopนะครับ แต่มันคล้ายๆ showroom รถ ผมนึกว่าควรอยู่ห้องนี้ คือเจ้า 4S Shop เป็นลักษณะคล้ายๆโชว์รูมขายรถนะครับ ให้บริการขาย(sale) อะไหล่(spare parts) บริการซ่อมรถ(service) และดูแลความพึงพอใจของลูกค้า(survey)
   เพื่อนผมถามมา แต่ผมไม่รู้ว่าในไทยมีรึเปล่าเลยมาถามดูครับ แต่ที่ต่างประเทศได้รับความนิยมมาก(เพื่อนผมบอกนะ) ขออภัยครับหากโพสท์ผิดห้อง  :D
ผมเข้าใจผิดเองครับ ผมกราบขอโทษในความเข้าใจผิดไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ;D คราวหลังผมจะอ่านให้ถี่ถ้วนก่อนตอบครับ ครั้งนี้ขออภัยให้ผมด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2012, 18:37:03 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:34:29 »
ไม่ใช่จะขัดจังหว่ะนะครับ คืออะไรที่ไม่เกี่ยวกับรถรบกวนช่วยตั้งที่ห้อง Relaxดีกว่านะครับ  ;D

เพื่อนผมถามมา แต่ผมไม่รู้ว่าในไทยมีรึเปล่าเลยมาถามดูครับ แต่ที่ต่างประเทศได้รับความนิยมมาก(เพื่อนผมบอกนะ) ขออภัยครับหากโพสท์ผิดห้อง  :D
ผมเข้าใจผิดเองครับ ผมกราบขอโทษในความเข้าใจผิดไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ;D คราวหลังผมจะอ่านให้ถี่ถ้วนก่อนตอบครับ ครั้งนี้ขออภัยให้ผมด้วยนะครับ

ไม่มีอะไรครับ อย่าคิดมากครับ คงเหมือนผมตอนถูกถามครั้งแรก นึกว่าร้าน iPhone 4S ผมบอกเพื่อนไปว่าที่ไทยมีร้านขายหลายพันร้าน เพื่อนผมยังร้องโอ้โห 555 พอถามความหมายเลยถึงบางอ้อครับ  ;D  เป็นความรู้ใหม่ของผมเอง ตกลงน่าจะถูกห้องนะครับ  ;D

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 14:11:29 »
ปกติดีลเลอร์ในเมืองไทยจะกำหนดมาตรฐานขั้นต่ำไว้ที่ 3s ครับคือ Sale(ขาย) Service(บริการหลังการขาย) และ Spare part(อะไหล่)
จนตอนหลังเริ่มมีการเพิ่ม Sตัวที่4 คือการสอบถามความพึงพอใจของลูกค้า (Survey) เพื่อนำมาปรับปรุงการให้บริการ โดยจะมีเจ้าหน้าจากดีลเลอร์โทรสอบถามรอบแรกก่อน หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่จากส่วนกลางจะสอบถามซ้ำอีกครั้งหนึ่ง

และเริ่มมี S ตัวที่ 5 คือ Second hand (รถมือสอง) ที่ดีลเลอร์รถใหม่เริ่มทำเองโดยมีบริษัทแม่ช่วยสร้างเครือข่ายคู่ขนานขึ้นมาให้ เพื่อช่วยรักษาราคารถยนต์ของตัวเองไม่ให้ตกลงมากกว่าที่ควรเป็น ทำให้ลูกค้าสามารถขายคันเก่าแล้วมาซื้อคันใหม่ได้ง่ายขึ้น

S ตัวที่6 คือ Society การสร้างเครือข่ายชุมชนผู้ใช้รถยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน นำมาสู่การรวมกลุ่มเพื่อทำกิจกรรมต่างๆ สร้างความสนิทสนมระหว่างบริษัทผู้จำหน่ายกับลูกค้า ทำให้เกิดการซื้อครั้งต่อไป

3S แรกจะดำเนินการผ่านดีลเลอร์ในท้องที่เป็นหลักครับ ส่วน 3S หลังจะยังมีการสนับสนุนจากส่วนกลางอยู่ แต่ต่อไปเชื่อว่างานก็จะเริ่มถูกถ่ายโอนลงไปในพื้นที่มากยิ่งขึ้น

เพราะเชื่อได้ว่า ใครจะรู้ใจคนในพื้นที่ได้มากไปกว่า"คนบ้านเดียวกัน"จริงมั๊ยครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????