ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเกี่ยวกับกับกุญแจรถ มันขยับได้!!!!!  (อ่าน 7329 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
คือว่า กุญแจรถผม(แบบในรูป) ตัวด้ามกุญแจมันขยับ ขึ้น-ลง ได้นิดหน่อยอะครับ แย่ยังไม่ขยับเข้าออก เหมือนกรอบมันหลวมหรืออะไรซักอย่างข้างในหัวมันหักหรือหลุด อยากรู้ว่ามันจะมีผลกระทบอะไรมั้ยครับ แล้วจำเป็นต้องทำกับศูนย์มั้ย พ่อผมให้เอาเข้าศูนย์อย่างเดียว กลัวข้างนิกทำไม่ได้แล้วมันจะพังไปเลย แต่ผมกลัวแพง หรือพอจะหาที่ซ่อมที่เนียบๆแบบศูนย์ได้มั้ย พอดีเป็นกุญแจรีโมทอันเดียว อันอื่นๆเป็นกุญแจไขธรรมดา อยากซ่อมแล้วรอรับได้เลย (กะจะแอบเอาไปซ่อมเอง ไม่ค่อยจะเอาเข้าศูนย์) เป็นกุญแจ Immobilizer ของ Honda Stream ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2015, 19:56:07 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ HHHsung

Re: สอบถามปัญหาเกี่ยวกับกับกุญแจรถ มันขยับได้!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 22:18:12 »
เอาเคสผมเลยนะ พอเข้าศูนย์ H รอบ 80000 สังเกตว่าดอกกุญแจขยับก็ไม่ได้สนใจ

ใช้ไปซักสองสัปดาห์มันหักหลุดออกจากชุดกดรีโมทสีดำ ก็เลย โทรถามศูนย์ H เดิม

เค้าบอกว่าให้ขับรถไปที่ศูนย์ ไปรอตั้งนาน ซักพักถึงมีคนมาถามเรื่องราว

แล้วบอกว่าไม่ใช้ความผิดศูนย์ ไม่รับผิดชอบ ค่าซ่อมคิดไม่แพง พันกว่าบาทเท่านั้น

แม่เจ้าแค่ลูกกุญแจหลุดแค่นี้ พันกว่า ผมเลยบอกว่า อุตส่าห์ขับรถมาตั้งไกล พูดแค่นี้

เลยบอกว่า ขอบคุณผมจะไม่มาอีกแล้ว ศูนย์นี้ แล้วผมก็ซื้อกาวช้างมาทาติดประกอบคืน

ใช้ได้เหมือนเดิม เพียงแต่มีรอยกาวตามขอบ เลยไม่สวยเท่าไหร่

ปล. อยากจะบอกว่า H ช่วยออกแบบดอกกุญแจที่มันทนกว่านี้นิดจะได้มั้ย อะไหล่ตัวนี้ก็หัดสำรองบ้างเสียได้เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
Re: สอบถามปัญหาเกี่ยวกับกับกุญแจรถ มันขยับได้!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 09:18:43 »
กุญแจรุ่นนี่ บอกเลยครับว่าแตกบ่อยมาก ผมเลยหาน๊อตหัวใหญ่ๆมาไขยึดแทนแบบนี้แล้วครับ

ถ้าเปลี่ยนฝาหลังอย่างเดียวประมาณ 140+- ไม่รวมค่าแรงกะค่าน๊อตครับ จะทำให้แน่นไปอีกซักพักนึง

อันนี้ผมเปลี่ยนมาแล้วรอบนึง ถึงตัวกรอบไม่แตก โคนที่ติดก็จะอแตกอยู่ดีครับ ใช้ได้อีก 2 ปีแล้วก็ เป็นดังภาพ

เนื่องจาก ส่วนที่รับแรงน๊อตมีหน้าสัมผัสน้อยมากครับ ใช้ได้ไม่นานก็ แตกอีก ส่วนตัว Imo อยู่ที่แผนวงจรด้านในไม่เกี่ยวกับตัวดอกกุญแจเลย

ถ้าให้ร้านข้างนอกกัดดอกใหม่ พร้อมตัวฝาครอบอยู่ที่ประมาณ 800 ครับ ผมเลยตัดสินใจว่า รอให้มันพักแหลกคามือไปก่อนค่อยเปลี่ยนใหม่ครับ  :-X :-X

ถ้าเปลี่ยนยกเซ็ท 1500+- ครับ (ศูนย์)

หรือเปลี่ยนเป็นแบบพับ รุ่นใหม่ 4500+- ครับ (ร้านข้างนอกใช้อะไหล่ศูนย์)

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 10:28:55 »
แบบที่ข้างบนว่าครับ. มันหักเรียบร้อยแล้ว. เตรียมเงินไว้ค่าดอกพันกว่าบาท. ค่ากัดดอกร้านข้างนอกห้าร้อยถึงพัน. แล้วเอากลับเข้าศูนย์ตั้งรหัสใหม่อีกสามร้อยมั้ง. จำไม่ได้ละหักตั้งแต่ปี2009

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 13:38:15 »
กุญแจฮอนด้าจะค่อนข้่งบอบบางครับ  จากการได้ใช้มาหลายรุ่นมากกกกกกก

อย่าทำตกเชียวล่ะ  ล่าสุดของ FB ผมทำตก กรอบปริออกมา  เลยกดให้สนิทเหมือนเดิมไป  ตอนนี้ขายไประ เจ้าของใหม่คงหาทางทำให้แน่นเอง  :P
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 18:44:58 »
วันนี้โทรถามศูนย์ที่เข้าประจำมา กุญแจรีโมทดอกละ 2400 แล้วต้องนำรถกับกุญแจสำรองทั้งหมดมารีเซทระบบใหม่ เพราะต้องเปลี่ยนโค้ดทั้งระบบ ไม่งั้นกุญแจสำรองจะไขเข้ารถได้แต่สตาร์ทรถไม่ได้
ซึ่งคงจะมีค่าแรง ผมว่าจะเอาไปทำข้างนอก เป็นแค่กรอบพอ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง