ผู้เขียน หัวข้อ: มิราจ เปลี่ยนล้อและยางให้หน้ากว้างขึ้นจะขับขี่ดีขึ้นต่างจากเดิมยังไงบ้าง  (อ่าน 3597 ครั้ง)

ออฟไลน์ ongoing

• Newbie
  • *
รถมิราจ ปี 2012 ใช้ล้อกระทะติดรถมา 14 นิ้ว สอบถามว่าถ้าเปลี่ยนยางและแม็ก เปลี่ยนเป็นล้อ 15 นิ้ว กว้าง 6.5  ยาง 185/55/15  อยากถามว่าสมรรถนะการขับขี่จะดีขึ้นและต่างจากเดิมยังไงบ้าง
เช่น -การขับขี่ในเมือง
     -และเดินทางต่างจังหวัดความเร็ว 90-110 
ปัจจุบันใส่โช๊ค Tein Endrurapro ใครที่เคยเปลี่ยนล้อและแม็กมาแล้วมาแชร์กันได้ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าน้ำหนักมากขึ้น  ก็กินน้ำมันขึ้น  อัตราเร่งมาช้ากว่าเดิม

สิ่งที่ได้ พวงมาลัยคมขึ้น ถ้าหน้ายางกว้างกว่าเดิม  ถ้ายางสูงไม่เท่าเดิม  เข็มความเร็วเพี้ยน

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ปัญหาของล้อ 14 เดิม Mirage มันไม่ใช่ว่ามันเล็กเกินไปหรอกครับ ปัญหาคือยางขนาดเดิม 165/65/14 มันมีแต่ยางลิ้งหล่องนิ้งหน่อง พวก Ecopia หรือยางจีนโนเนม ที่ทำอะไรไม่ได้มากไปกว่ากลิ้งกลุกๆไปบนท้องถนน พอเจออะไรเข้านิดหน่อยนี่ลื่นพรืด พอเปลี่ยนเป็นไซส์ที่มันปกติมากขึ้น มียางดีๆ ให้เลือกเยอะขึ้น รถมันก็เกาะถนนขึ้นมาก ไม่ต้องพูดถึง 185/55/15 นะ แค่เพิ่มไซส์ไปเป็น 175/65/14 ก็มียางที่เกาะถนนมากกว่ายางเดิมติดรถเพียบละครับ เพราะงั้นต่อให้ใส่ 185/55/15 สำคัญกว่าขนาดคือต้องเลือกยางดีๆครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมเปลี่ยนยาง จาก 195/60/15 เป็น 205/60/15 รับรู้ได้แม้จะเลี้ยวเบาๆว่ารถเอียงน้อยลง เหมือนเวลาเลี้ยวแล้วจะเอียงจะมีแรงผลักหรือแรงต้านไม่ให้เอียงและเกาะไปตามที่หักเลี้ยวดีขึ้นครับ

ส่วนตอนที่ผมเปลี่ยนล้อ แตกต่างจากเดิมหลายอย่าง ผมเปลี่ยนจากล้อ 15*6.0 +33 เป็น 15*7 +35 โดยน้ำหนักล้อเดิม 8.5 กก. ล้อใหม่ 5.1 กก. ใช้ยางชุดเดิมถอดออกจากล้อเก่ามาใส่ล้อใหม่ สิ่งที่เปลี่ยนไปคือ
1. เบาหวิว - แตะคันเร่งเบาๆรถก็พุ่งเร็วขึ้น ความรู้สึกมันเหมือนมาก แต่อัตราเร่งจริงมันไม่ได้มากครับ อารมณ์คล้ายๆเราเปลีย่นรองเท้าจากใส่คอมแบตเป็นใส่ผ้าใบ เบาหวิวเลย
2. ช่วงล่างชกเบาลง - เวลาขับผ่านทางขรุขระจากปกติมันจะตึ้งงงง แรงๆทีเดียว จะเปลี่ยนเป็น ตึ๊บๆๆ 2-3 ที เทียบหลุมเดิมๆที่ขับผ่านบ่อยๆครับ
3. พวงมาลัยเบาลง อาการหน้าหนัก หน้าดื้อ ลดลง บังคับควมคุมดีขึ้นครับ
4. รู้สึกว่าเบรคดีขึ้นด้วย แต่ไม่ได้ทดสอบออกมาเป็นตัวเลขจริงจัง แต่รู้สึกว่าเวลาเบรคแรงเฉื่อยมันลดลงนิดๆครับ แตะเบรคเท่าเดิมหยุดดีกว่าเดิม
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
จริงๆควรเปลี่ยนเป็นสิ่งแรกตั้งแต่ซื้อรถเลยครับ
ของผมBrio ใช้ไป1เดือน ล้อของเดิมหน้าล้อและหน้ายางแคบ
จากนั้นใส่ล้อ 15 แต่หน้ากว้างขึ้นเยอะ
น้ำหนักล้อจำไม่ได้ว่า5-6โล แต่เบามาก ล้อแท้ของไทย
ขอร้านจับขึ้นชั่งทีละวง เลือกลายที่ชอบ

รถแน่น เกาะถนน ความเร็วสูงนิ่งขึ้นเยอะ  ยั่งกะรถคนละคัน
ส่วนยางเลือกเกรดดีๆ ตามสะดวก ขับออกต่างจังหวัดสบาย

เรื่องล้อระวังoffset เพราะล้อไทยส่วนมาก ทำออกมาล้อล้น พอล้นยางขูดหรือติดซุ้ม
จากนั้นเพิ่มใส่สตรัท อันนี้ไม่ไหว รถเบาแต่สตรัทแข็ง  เด้งๆ เมารถ ขายสตรัททิ้ง
ที่ไปแต่งมาไม่ได้ไปแต่งซิ่งนะครับ คือขับแล้วมันไม่ไหวกับช่วงล่างจริงๆ ช่วงนั้นขับสลับBrioกับBRZ

สรุปของผมBrio5ประตู เปลี่ยนแค่ล้อยางเพียงพอแล้วครับ ถ้าจำไม่ผิดล้อ15x7 +38 มั่งผมขายรถไปแล้วลืมครับ
Wave Z

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แปลกใจ ยางเดิม ล้อเดิม  แต่ใส่ Tein

เคยใช้มิราจใส่ 185 55 15  bluearth ae51
 พวงมาลัยเป็นธรรมชาติมากขึ้น เกาะถนนมากขึ้น  ไม่โรโบติกเหมือนเดิม  ควรเปลี่ยนนานแล้ว

ช่วงล่างคือใช้คำว่าดีได้เลยครับ  แต่ต้องยอมกับอัตราเร่งที่อืดขึ้นนะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ของน้องผมเปลี่ยนแม็กใหม่ใส่ยาง 195/50/15
การขับขี่ รู้สึกดีขึ้นนะครับ กระชับขึ้น ความเร็วสูงนิ่งขึ้น
แต่การตอบสนองรถรู้สึกได้ว่าอืดขึ้นหน่อยๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kiwiwi

จากใจคนที่เคยขับรถที่ล้อมีความกว้างระดับ 8-10 นิ้ว มากว่า 15 ปี

และช่วง 10 ปีท้ายมานี้ ขับเหลือ 185 นะ
ผมฟินกับยางเดิมๆ แต่ใช้เกรดบนๆแล้วล่ะ

ช่วงล่างดีๆ ยางไซ้ส์ติดรถแต่เป็นตัวท๊อปๆ แค่นี้ก็พอแล้วล่ะครับ ^^

ออฟไลน์ alpha14

รถผมแค่เปลี่ยนหน้ายางกว้างขึ้นนิดเดียวยังรู้สึกเลยว่าดีขึ้น เลี้ยวดีขึ้นวิ่งทางตรงสบายๆไม่เกร็ง ถ้าเปลี่ยนมาเป็นขอบ15หน้ากว้างน่าจะดีขึ้นอีกเยอะ แต่ก็อาจจะอืดขึ้นหน่อยนะครับ เปลืองน้ำมันอีกแน่นอน แต่ขับดีขึ้นก็โอเคนะ

• Newbie
  • *
จริงๆควรเปลี่ยนเป็นสิ่งแรกตั้งแต่ซื้อรถเลยครับ
ของผมBrio ใช้ไป1เดือน ล้อของเดิมหน้าล้อและหน้ายางแคบ
จากนั้นใส่ล้อ 15 แต่หน้ากว้างขึ้นเยอะ
น้ำหนักล้อจำไม่ได้ว่า5-6โล แต่เบามาก ล้อแท้ของไทย
ขอร้านจับขึ้นชั่งทีละวง เลือกลายที่ชอบ

รถแน่น เกาะถนน ความเร็วสูงนิ่งขึ้นเยอะ  ยั่งกะรถคนละคัน
ส่วนยางเลือกเกรดดีๆ ตามสะดวก ขับออกต่างจังหวัดสบาย

เรื่องล้อระวังoffset เพราะล้อไทยส่วนมาก ทำออกมาล้อล้น พอล้นยางขูดหรือติดซุ้ม
จากนั้นเพิ่มใส่สตรัท อันนี้ไม่ไหว รถเบาแต่สตรัทแข็ง  เด้งๆ เมารถ ขายสตรัททิ้ง
ที่ไปแต่งมาไม่ได้ไปแต่งซิ่งนะครับ คือขับแล้วมันไม่ไหวกับช่วงล่างจริงๆ ช่วงนั้นขับสลับBrioกับBRZ

สรุปของผมBrio5ประตู เปลี่ยนแค่ล้อยางเพียงพอแล้วครับ ถ้าจำไม่ผิดล้อ15x7 +38 มั่งผมขายรถไปแล้วลืมครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม Mirage, Brio และรถอีโคดคาร์ถึงเลือกใช้ล้อหน้าแคบ สงสัยคงช่วยในเรื่องประหยัดน้ำมันหรือต้นทุนการผลิตถูกกว่า

Gunther

• บุคคลทั่วไป
มีผลต่อการประหยัดน้ำมัน ยิ่งล้อและยางกว้างขึ้นเมื่อไหร่ กินน้ำมันมากขึ้นเมื่อนั้น แต่การเร่งแซงดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอนครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เคยลองเปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้น แล้วกลับมาหน้าแคบ spec โรงงาน
หน้ากว้าง เวลาเลี้ยวพวกมาลัยจะหนักขึ้นหน่อย(อันนี้ถือว่ากำลังดีไม่เบาเกินไป) ในโค้ง/ขับ80+ มั่นใจขึ้นมาก ยิ่งวิ่งมอเตอร์เวย์/ทางด่วนที่ใช้ความเร็วได่คือดีขึ้นมาก บริโภคน้ำมันขึ้นนิดนึง
ตังหน้าแคบไซส์โรงงาน รถติดๆ วิ่งสบายกว่า พวงมาลัยเบาขึ้น รู้สึกนิ่มขึ้นฟน่อย อัตราเร่งรู้สึกจะดีกว่ายางหน้ากว้าง ปัญหาหลักๆที่ไม่ชอบคือ พวงมาลัยเบาลง เลี้ยวไวขึ้นจนขับแล้วเกร็ง ยิ่งขับเร็ว วิ่งทางด่วน ไม่กล้าเข้าโค้งความเร็วปรกติที่้เคยเข้า ชุดต่อไปคงเอาหน้ากว้างแบบเดิม ไม่ได้เลงร้ายขนาดที่ต้องเปลี่ยนใหม่เลย

ออฟไลน์ Fly to dream

มันไม่ได้กินน้ำมันเพิ่มอะไรแบบชัดขนาดนั้น แต่เกาะถนนชัดเจนขึ้นแน่ๆ

รถผมยางติดรถ 195 55 16 เปลี่ยนมา 205 50 16 ยัดโค้งต่างกันมากกกก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
ที่คิดไว้ว่าจะทำช่วงล่าง Mirage:
-เปลี่ยนแม็คขอบ 15 กว้าง 6.5
-เปลี่ยนยาง 185/55/R15 เล็งไว้:
   -Toyo TR1
   -Toyo CR1
-เปลี่ยนสปริงเป็น YSS(สปริงแต่งตรงรุ่นที่ยังมีขายอยู่ตอนนี้)

ปล.รถผมใส่กันโคลงหน้าและเปลี่ยนโช๊คมาแล้ว

พี่คิดว่าการปรับปรุงช่วงล่างของมิราจประมาณนี้เป็นยังไงบ้างครับ