ผู้เขียน หัวข้อ: ยางสภาพนี้ยังใช้ได้อยู่ไหมครับ  (อ่าน 5111 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ยางสภาพนี้ยังใช้ได้อยู่ไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 15:08:32 »
ปกติผมจะใช้ยางราวๆ 3 ปี 50,000 กิโล ชุดล่าสุด PS4 อายุราวๆ 30 เดือน 40,000 กิโล มีสภาพเหมือนแตกลายงาข้างๆดอกแบบในรูปครับ ไม่ทราบว่ายังใช้ต่อไปถึง 3 ปี ได้ไหมครับ ปกติใช้ Yoko กับ BS ไม่เคยเจอแบบนี้เลยไม่มั่นใจครับ

อีกอย่างคือรู้สึกว่าหลังๆลมซึมเร็วกว่าแต่ก่อน ปกติแทบไม่ต้องเติมลมเลย กลายเป็น 1 เดือน หายไป 2 psi ผู้ต้องสงสัยผมคือตัวจุ๊บลม ซึ่งไม่เคยเปลี่ยนเลย เนื่องจากเป็นของแต่งติดมากับล้อ ไม่ทราบว่าเราสามารถเปลี่ยนเฉพาะโอริงรอบๆจุ๊บ กับ วาวล์ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ kez

Re: ยางสภาพนี้ยังใช้ได้อยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 15:11:50 »

แค่เริ่มแตก  ใช้ต่อได้ถ้ายังไม่พร้อม หมั่นคอยดูยางบ่อยๆ

หรือถ้าพร้อมก็เปลี่ยน

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
Re: ยางสภาพนี้ยังใช้ได้อยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 15:12:04 »
อย่าคิดมากครับ
ใช้ได้ แต่ยางคงแข็งแล้ว
หน้าฝน ขับระวังๆ ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 15:25:14 »
ถ้ายังไม่ถึงขนาดนี้ก็ไม่ต้องครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ arnuparbl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 21:45:11 »
สบายครับ สภาพนี้ ได้อีกเป็นปีครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 04:59:32 »
ปกติ ถนนบ้านเราแย่มาก ยางเลยพังไว

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 08:04:53 »
แอบติดตาม ps4 สาเหตุเกิดจากอะไรอะครับ
ลมหาย 2psi ทำให้เป็นลายงี้เลยเหรอครับ
ผมเจอรถญาติๆ วัดให้ที่ไรหายไป 4-5psi (ไม่ใข่ ps4) ยังไม่ขึ้นลายแบบนี้ ที่สงสัยเพราะกำลังอยากใส่ ps4 พอดี ขอติดตามหาความรู้ไปด้วย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 10:24:45 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวคงค่อยๆสังเกตุไปก่อน อาจจะสลับยางหลีงขึ้นมาไว้ข้างหน้า เพราะคู่หลังสภาพดีกว่าเยอะ

ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเกิดจากอะไรเหมือนกันครับ เท่าที่สังเกตุคือคู่หน้าเป็นหนักกว่าคู่หลัง โดยที่คู่หน้ามีอาการลมซึมหนักกว่าคู่หลัง (แต่ตลกร้ายคือคู่หลังเคยโดนตะปูปักทั้ง 2 ข้าง) เคยเผลอๆก็ขาดไป 4-5 psi เหมือนกันครับ ไม่แน่ใจว่าการที่ลมยางต่ำบ่อยๆมีผลให้ดอกยางแตกลายงาแบบนี้หรือเปล่านะครับ .. อีกอย่างที่ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า คือ รถคันนี้ล้อคู่หน้าแคมเบอร์บวกนิดๆครับ สภาพยางด้านนอกเลยอาจจะแย่กว่าที่คุ้นเคยไปหน่อย

เดี๋ยวคงเริ่มๆดูยางใหม่แล้วดีกว่า 225/45 18 เน้นขับดี ไม่กลัวน้ำ ใช้รถไม่เยอะมาก (2 ปี ประมาณ 3 หมื่นหน่อยๆ 3 ปี ประมาณ 5 หมื่น) มีอะไรแนะนำกันบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Man-Mini

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 13:06:31 »
ของผมอายุ 1ปี 7เดือน วิ่ง 37,xxx km. แต่ผมสลับหน้าหลัง ทุกๆ1หมื่นกิโลครับ ส่วนลม1เดือนก็หาย2-3psiครับ

หน้า

หลัง

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 13:33:18 »
สภาพเหมือนจอดตากแดดบ่อย

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 14:09:38 »
แตกลายงาไม่ทราบเหมือนกันครับ ได้แต่ลองวิเคราะห์
จอดตากแดดประจำรึเปล่าครับ (ประมาณแดดส่องไม่ถึงยางด้านใน ยางด้านนอกโดนแดดมากกว่า)
แต่ถ้าเป็นเพราะสาเหตุนี้ ล้อหลังก็น่าจะเป็นด้วย (หรือสถานที่จอดนั้น ล้อหน้าโดนแดดมากกว่าล้อหลัง)

หรืออาจเพราะแคมเบอร์บวกตามที่บอกมา เพราะต้องทั้งรับน้ำหนัก ทั้งเลี้ยว พอมีมุมแคมเบอร์บวกอีก ยางด้านนอกล้อหน้าเลยรับภาระมากกว่าล้อหลัง

เรื่องเปลี่ยนยาง เน้นขับดี ไม่กลัวน้ำ
ขับดี คงเน้น เกาะถนน แนว performance มากกว่านุ่มเงียบ (ดูจากที่ใส่ ps4)
ถ้ายี่ห้อเดิม michelin รุ่นที่เกาะถนนมากกว่า ps4 คงเหลือแต่ pilot super sport ที่เป็นขอบ 18 และมี size

เห็น bridgestone พึ่งออกรุ่น S007A มาแทน S001 (มี size ทั้งคู่)
ไม่รู้ S007A เป็นอย่างไร จากเว็บ bridgestone ก็ให้คะแนนเน้นการเกาะถนนทั้งแห้งและเปียก
https://www.bridgestone.co.th/th/tire/potenza-s007a
ผมเคยใช้แต่รุ่นเดิม S001 ก็เกาะถนนดี ทางเปียกก็ใช้ได้เลย จากการที่ออกแบบให้มีร่องรีดน้ำตามแนวยาวเป็นร่องใหญ่ ตอนนี้ตกรุ่นแล้วราคาอาจมีลดลงมา

อีกรุ่นที่เห็นราคาที่ติวานนท์พอๆกับ ps4 คือ goodyear asym3 รุ่นนี้ปัจจุบันผมใช้อยู่ครับ 225/40/18 เกาะถนนแห้งดีไม่แพ้ S001 ทางเปียกก็ดีเช่นกัน (ร่องรีดน้ำตามแนวยาวออกแบบมาใหญ่เหมือน S001) แต่พึ่งใช้ไปประมาณ 7,xxx กิโล คงรอดูระยะยาวต่อไป

ถ้าไม่จำกัดงบ ผมเชียร์ pilot super sport ครับ

ปล. ดูจากรูปของทั้งคุณ Turin และคุณ Man-Mini ยาง ps4 ร่องแนวขวางริมยางด่านนอกใหญ่ดี ไม่ค่อยสึกด้วย ขนาดวิ่งมาเกือบๆ 4 หมื่นกิโล
ผมใช้ bridgestone gr100 215/50/17 วิ่ง 40,000กม เช่นกัน สองปีครึ่ง ยังไม่ถึงสะพานยาง แต่ดอกด้านข้างริมยางหายไปพอสมควรแล้วครับ

รูปแรก bridgestone gr100 215/50/17 สองปีครึ่ง 4x,xxx กม ดอกด้านข้างหายไปพอสมควร
รูปสอง goodyear asym3 225/40/18 สองปี พึ่งใช้ไป 7,xxx กม. เท่าที่ใช้มา เกาะถนนดีทั้งทางแห้งทางเปียก คงรอดูระยะยาวต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2019, 14:13:49 โดย ttcl »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 15:02:48 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวคงค่อยๆสังเกตุไปก่อน อาจจะสลับยางหลีงขึ้นมาไว้ข้างหน้า เพราะคู่หลังสภาพดีกว่าเยอะ

ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเกิดจากอะไรเหมือนกันครับ เท่าที่สังเกตุคือคู่หน้าเป็นหนักกว่าคู่หลัง โดยที่คู่หน้ามีอาการลมซึมหนักกว่าคู่หลัง (แต่ตลกร้ายคือคู่หลังเคยโดนตะปูปักทั้ง 2 ข้าง) เคยเผลอๆก็ขาดไป 4-5 psi เหมือนกันครับ ไม่แน่ใจว่าการที่ลมยางต่ำบ่อยๆมีผลให้ดอกยางแตกลายงาแบบนี้หรือเปล่านะครับ .. อีกอย่างที่ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า คือ รถคันนี้ล้อคู่หน้าแคมเบอร์บวกนิดๆครับ สภาพยางด้านนอกเลยอาจจะแย่กว่าที่คุ้นเคยไปหน่อย

เดี๋ยวคงเริ่มๆดูยางใหม่แล้วดีกว่า 225/45 18 เน้นขับดี ไม่กลัวน้ำ ใช้รถไม่เยอะมาก (2 ปี ประมาณ 3 หมื่นหน่อยๆ 3 ปี ประมาณ 5 หมื่น) มีอะไรแนะนำกันบ้างไหมครับ

ถ้าใช้น้อยแต่ทำใจถอดออกเมื่อครบ 3 ปีได้ทั้งๆดอกเต็ม ลอง toyo proxes sport ไหมครับ ผมเคยใช้ t1sport นุ่มเกาะมากตอนใหม่ๆ เทียบใหม่เกาะไม่แพ้re003 นุ่มเงียบยังกับ v551 แต่พอใกล้ 3 ปี ดอกยางแข็งดังสนั่นเกิน 003 เริ่มลื่นเหมือน primacy 3 เดาว่ายางดีแต่หมดสภาพเมื่อถึง 3ปี เป็นอีกทางเลือกถ้าเบื่อ s001 pss หรือ advan sport

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 15:36:50 »
เรื่องแดด เป็นไปได้ .. รถจอดในร่มตลอด แต่ที่บ้านจะมี 1 ช่องจอดที่บางฤดูจะโดดแดดบ่ายส่องตรงแถวล้อหน้าขวา (ซึ่งสภาพแย่กว่าหน้าซ้ายชัดเจน) แต่คงมีเหตุอื่นผสมๆด้วยมั้งครับ เพราะหน้าซ้ายที่ไม่ค่อยโดนแดดก็มีแตกลายงาเหมือนกัน

เรื่องยางใหม่ เมื่อก่อนใช้ V551 ก็ชอบพอสมควร ตอนนี้มีมองๆ S003 ไว้ครับ .. Toyo รถ ผบ. ใช้ CF2 เกาะดีใช้ได้ แต่พอเข้าปีที่สองเสียงดังขึ้นชัดเจน เลยยังลังเลอยู่ครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 06:10:17 »
ข้อ1 ใช้ต่อได้ครับ แตกลายงาตรงหน้ายาง ไม่มีปัญหาอะไรมาก

ข้อ2  ไปร้านยางแล้วบอกว่ายางลมซึมเร็ว ให้เค้าลองเช็คได้ครับ  แต่ถ้าจะเปลี่ยนตัวจุ๊บเติมบลมเลยก็ทำได้   เพราะผมเคยทำมาแล้ว เนื่องจากยางรั่วซึมตรงนั้น จนลมยางแทบเกลี้ยง  เติมลมเข้าไป ลมก็พุ่งออกมาตรงข้างๆ จุ๊บเลย เพราะมันขาด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 15:01:01 »
ใช่ต่อได้ครับ แต่สมรรถณะลดลงกว่าตอนใหม่ๆ แน่นอน ถ้าเซฟๆ หน่อย ก็ระมัดระวังหน่อยกว่าตอนใหม่ๆ ละกันครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 22:49:34 »
ถ้า ps 4 สภาพแบบนี้ผมว่ามีขับเร็วๆ โค้งหนักๆบ่อยๆแน่ๆ ของผมเจอตอน 3 หมื่นโล อายุ 1 ปีกว่า ซึ่งดอกใกล้ๆหมดเกลีี้ยงแล้ว แล้วเก็บไว้อีก 1ปี เอามาใส่ชั่วคราว ขับหนักๆ มีรอยแบบนี้เยอะขึ้นครับ