ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจจะซื้อรถ ลังเล 3 รุ่น ครับ All new mazda 3 / Subaru XV / Honda Civic / ตัวท็  (อ่าน 8865 ครั้ง)

ออฟไลน์ [email protected]

• Newbie
  • *
สนใจจะซื้อรถ ลังเล 3 รุ่น งบไม่เกิน 1.2 ลบ. ครับ
All new mazda 3 ตัวท็อป ซีดาน (ดูรีวิว ตปท. ฟังภาษาไม่ถนัดครับ😀) #รอเปิดตัวกันยานี้ครับ
Subaru XV ตัวท็อป
Honda Civic RS ตัวท็อป ซีดาน

- เน้นการขับขี่สนุก มั่นใจ โดยเฉพาะตอนเร่งแซง
- เน้นเก็บเสียงดี
- รบกวนเรียงลำดับศูนย์บริการของ 3 ยี่ห้อนี้ด้วยนะครับ

หรือคำแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ 

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เลือกแบบรถก่อน จะเอา suv หรือ จะเอา sedan

เลือกแบบรถได้จะได้เหลือตัวเลือกน้อยลง   ถ้าจะเอา sedan ก็เลือก 2 ตัว

ถ้าจะเอา suv ก็เหลือตัวเดียว

อัตราเร่งไปลองเอง   ว่าพอใจที่คันไหน

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
- เน้นการขับขี่สนุก มั่นใจ โดยเฉพาะตอนเร่งแซง
- รบกวนเรียงลำดับศูนย์บริการของ 3 ยี่ห้อนี้ด้วยนะครับ

ถ้าเน้น 3 เรื่องนี้ ข้าม XV ไปได้เลยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป

ถ้าเน้น 3 เรื่องนี้ ข้าม XV ไปได้เลยครับ

ตามนี้ครับ ตัด XV ทิ้งไปเลยครับ

รอดู New Altis อีกเป็นตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ turbo lover

ข้อ1กับข้อ3  นาทีนี้ก็
Civic rsแน่นอนครับ
ส่วนข้อ 2 แล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ Kendow

เอาเฉพาะ MZ3 (ปัจจุบัน) เทียบ Civic นะครับ XV ไม่เคยขับ ไม่เคยนั่ง ตอบไม่ได้
1.สนุกในแง่ไหนครับ ถ้าเอาขับคล่องๆ สนุกๆ พวงมาลัยคมๆ ไป MZ3 ถ้าเอาแรงเร้าใจ นุ่มๆ ฟีลแบบรถ Touring ไป Civic 1.5T
2.Civic ไม่ใช่รถที่เก็บเสียงดีเลิศประเสิรฐศรี แต่ดีกว่า MZ3 แน่นอนครับ รายนั้นเสียงบดยางดังมาก (มีแนวโน้มว่า รุ่นต่อไปจะดีขึ้น)
3.Civic ชนะเลิศไปเลย (ฟังจากคนข้างบ้านที่มี MZ3 มา ไม่ไหวจะเคลียร์)
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
M3 ผมว่า รอดูอาการสักพัก เผื่อแถมโรคประจำตัวมาให้ด้วย

ตามโจทย์ ชั่วโมงนี้ คงให้ civic เข้าป้ายไปอ่ะนะ

ออฟไลน์ axister

3 ตัวจิ้ม civic ครับ

mz ช่วงนี้น่ากลัว มีโรคประจำตัวเยอะ ต่างประเทศออกมาแปบๆก็ recall ของไทย ถ้ามีปัญหาไม่ recall นะฟ้องเอา ยึดยาว แต่ถ้าออกเองผมเลือก mazda นะ มันสวยถูกจริต

ถ้าไม่ซีรอ toyota อีกอันมั้ยครับ ผมว่าเค้าทำดีไซน์ออกมาดีแล้วนะ tnga ก็ขับแล้วโอเคด้วยแหละ จากที่ลองกับ lexus ux จะติดก็ตรงมันเป็น taxi นิแหละ

subaru ไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่เคยเช่าขับญี่ปุ่นมาหลายโมเดล ผมรู้สึกว่า toyota ขับดีกว่าแหะ ถ้าไม่ใช่ตัวแต่งแบบ sti ผมว่ามันก็ไม่ได้เหนือกว่ารถบ้านทั่วไปเท่าไหร่

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
Civic แบบไม่ต้องคิดเลย

1. ศุนย์ดีกว่า
2. ซ่อมบำรุงอะไหล่ ความรวดเร็ว
3. แรงกว่า Masda 3 XV

Wave Z

ออฟไลน์ akewizard

จากตัวเลือกที่ว่ามาตัด XV ทิ้งก่อนครับ  มันเป็นรถที่วิ่งได้เร็วกว่าคันอื่นแล้วไม่ลงข้างทาง..แค่ในบางสถานการณ์
อัตราเร่งไม่ได้ดีมาก เพราะใช้ CVT แบกระบบขับสี่ตลอดเวลา แถมล้อโตกว่าชาวบ้านเขา

Civic RS ตัวรถเบา เครื่องเทอร์โบแรงมา สม่ำเสมอกดแล้วความเร็วไหลขึ้นต่อเนื่อง แต่บางคนบอกว่าขาดอรรถรสเพราะ CVT มันไม่มีอัตรากระชากแบบเกียร์ 1-2-3-4-5
แต่ถ้าความสนุกหมายถึงกดแซงรถคันอื่นได้ ตัวนี้อาจจะตอบโจทย์ครับ

Mazda 3 ตัวใหม่ ยังไม่ค่อยมีใครได้ลองเครื่องตัวใหม่แต่ไม่น่าจะต่างจากเครื่องเดิมมาก และเหมือนจะยังใช้เกียร์ออโต้แบบดั้งเดิมอยู่
อรรถรสของคนชอบขับรถ ลากรอบขึ้นแบบเกียร์ธรรมดาได้ ตัวนี้ก็น่าจะเหมาะครับ

ออฟไลน์ AkE

Civic RS ครับ

ออฟไลน์ holahola66

เอาสนุก​ civic turbo มาแบบใสๆเลยครับ​ จูนหน่อยได้200ม้า++  ช่วงล่างมีสตรัทให้เลือกเพียบ​ XV​จืดมากๆครับ​ รถครอบครัวดีๆนี่เอง
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Arnan_td

ผมจะรอดู นิว อัลติส นะครับเผื่อมีไฮบริดมาด้วยเป็น TNGA อีก
ปล. อีกรุ่นนึงอย่าหลงความสวย ความนุ่ม เหมือนผู้หญิงสวย แต่ห้องรก ปัญหาส่วนตัวเยอะ แก้ไม่เคยหาย จากคนเคยลงรอยกัน ตอนนี้เลิกกันแล้วถาวร

ออฟไลน์ deertesla

ไปมาสด้าสามครับ เพราะเป็นเกียร์ออโต้ที่ยังใช้เฟือง6สปีดอยู่และเกียร์ฉลาดดี  อีกทั้ง cvtกับการขับขี่ในเมืองไทยหรือคนตีนหนักไม่เหมาะสมเลย  มีน้อยคนนักที่จะขับเลียคันเร่งเนียนไม่ให้รอบสูงไปเพื่อถนอมเกียร์  เดี๋ยวกลัวสายพานกับพูเล่เสียหายหรือสายพานขาดกระจุยอีก  ถ้าเท้าหนักขอให้เลี่ยงcvtครับ  แต่ถ้าพูดถึงความทนทานของcvt honda กับ Subaru ผมคิดว่าsubaru จะทนกว่าฮอนด้า อันเนื่องจากว่าใช้โซ่ขับพูเล่ ซึ่งฮอนด้าใช้สายพานเห็ก  ซึ่งSubaru  impressa wrx sti 300แรงม้า ก็มีรุ่นที่เป็นcvt เช่นกัน

http://www.headlightmag.com/full-review-subaru_wrx_series_2015/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2019, 20:30:21 โดย deertesla »

ออฟไลน์ jame894561

ข้อ 2 ตัดไปครับ ดังทุกยี่ห้อ

XV ศูนย์ไม่ไหว ชนทีไม่รู้รออะไหล่กี่เดือน จบกัน

mazda3 ถ้าคนขับตัวสูง 180+ ต้องเลื่อนเบาะสุด ทำให้คนนั่งหลับไม่มี legroom เหลือเลย คือไม่มีจริงๆน่าเกลียดมาก จบกัน

ให้เลือกเอา civic ครับ ใช้ยาวๆมั่นใจกว่า คนนั่งหลังก็นั่งได้  การขับขี่ก็โอเค ภายรวมคือดีที่สุด อยู่กับมันได้ยาวๆ

ไม่แปลกว่าทำไมยอดขายทิ้งคู่แข่งไม่เห็นฝุ่น ให้คู่แข่งเอายอดมารวมกันทุกเจ้ายังสู้ไม่ได้เลยครับ  ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Mazda 3 ยังไม่เข้านะครับ แต่จากรีวิวต่างประเทศแล้วแนะนำให้รอเพื่อเปรียบเทียบครับ เรื่องที่น่าจะแพ้ civic turbo แน่ๆแล้วก็เป็นเครื่องยนต์กับพื้นที่ภายในห้องโดยสารครับ

ด้านการขับขี่ผมว่าต้องลองเอง เห็นว่าดีทั้งคู่แต่แตกต่างกัน ขึ้นกับว่าจะชอบแบบไหน

เพิ่ม Altis ใหม่ไปในลิสมั้ยครับ ผมว่ารุ่นใหม่ก็น่าสนใจ แต่ต้องรอเปิดตัวก่อนเหมือน Mazda 3

ศูนย์บริการก็น่าจะเดาได้ไม่ยาก  ;D

อยากได้คันถูกจริตตัวเอง ต้องลองขับเองครับ อย่าใช้แต่ความเห็นคนอื่นตัดสินใจ

ออฟไลน์ Mp4_007

ตัวเลือกที่ให้มา มีไม่ครบสักคัน
แนะนำรอ altis ใหม่ น่าจะมีครบทั้ง3ข้อ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลือกซีวิคแล้วไปทำช่วงล่างดีๆหน่อย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เลือก Civic แล้วปล่อยวางเรื่องการเก็บเสียงครับ  :-\

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมรอ Altis ดีกว่าครับ TNGA น่าสนใจมาก
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ iamwutdy

เลือก Civic แล้วปล่อยวางเรื่องการเก็บเสียงครับ  :-\

จะบอกว่า civic rs ตัว mc เก็บเสียงดีขึ้นมาก ๆ นะครับ ผมใช้ rs ตัวแรกเมื่อไม่นานได้ไปลองขับที่ศูนย์ (จะไปลอง accord) ปรากฏว่า เก็บเสียงพื้นดีขึ้นมาก ๆ อีกนิดก็ดีเท่า accord และครับ

ออฟไลน์ bingoman

XV ช่วงล่างนิ่ง แน่น มั่นใจสุดแล้วครับ  ขอแค่ทำใจเรื่องอัตราเร่ง

คันนี้เที่ยวไหนก็อุ่นใจ reliability สูงสุดใน 3 คันนี้แล้วครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

น่าแปลกใจ ทำมัยถึงมี XV เข้ามาอยู่ร่วมในตัวเลือกด้วย จขกท.น่าจะมีใจแอบชอบรถ SUV มาบ้างแน่เลย

เชียร์ XV ครับ suv ไปได้มากกว่า น่าจะขับสนุกกว่าถ้าไปได้ที่ เรื่องแรง มีวิธีทำให้แรงได้เยอะแยะ

ออฟไลน์ Boycm009

Civic RS ครับ ตัว MC การเก็บเสียงดีขึ้นกว่าเดิมนะครับ

ออฟไลน์ FyGI

1. Civic RS
2. ไม่ดีทั้ง 3 ตัว
3. ตามความน่าเชื่อถือ H > M > S แต่มีทั้งดีและไม่ดีปะปนกันไป

ออฟไลน์ SM.

รอ 3 มาใหม่ก่อนสิครับ รถยังไม่ออก มาตัดสินอะไรได้ สเปคต่างประเทศ กับบ้านเรา อาจจะไม่เหมือนกันในบางจุดนะครับ

อีกคันที่อาจจะเป็นตัวเลือก ก็คือ Altis ครับ

ออฟไลน์ CarameLon

จากโจทย์ให้สอยMazda3ใหม่
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ดูท่าทางแล้วจะชอบรถ HB แนะนำรอ 3 ใหม่ครับ ได้รถใหม่เพิ่งเปิดตัว ขับโฉมปัจจุบันแบบหล่อๆไปอีก 6-7 ปีสบายๆ
แต่ถ้าให้ผมเลือกใช้เอง ผมเลือก XV ครับ ไม่แรงแต่ก็สนุกได้ ส่วนตัวใช้ xv โฉมที่แล้วอยู่ยังคงถูกใจรถค่ายนี้อยูครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เป็นผม จะรอ altis tnga ครับ คิดว่าน่าจะตอบโจทย์ทั้ง 3 ประเด็นที่คุณตั้งไว้ ถ้าไม่ชอบค่อยกลับมาเลือก 3 เจ้าตอนนี้ก้ได้

ออฟไลน์ TABO9

All new mazda 3 ภายนอกสวยสุด ภายในต้องรอคันจริง 

Subaru XV ศูนย์หลังๆ บริการแย่มาก เครมยาก อะใหล่รอโครตนาน พัฒนาลงเหลือเชื่อ

Honda Civic เบาะนั่งขับดูต่ำมาก ไม่ชิน ภายในเฉยๆมาก ไม่ว้าวเท่าไหร่