ผู้เขียน หัวข้อ: ณ ปัจจุบันคนไทยยอมรับ hybridของ mercedesbenzหรือยัง  (อ่าน 5770 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
มองๆไว้บ้างเหมือนกันแต่ลองไปหาข้อมูลรุ่นนี้ในเวบmania พบว่ามีปัญหาหลายคันเหมือนกันนะ
ไล่ๆกระทู้ดูเจอ3-4คัน ผมว่ามันไม่น่าใช่เรื่องบังเอิญและก้เริ่มจะหวั่นๆ   
       คำถามนะคร้าบ
1.คุณคิดว่าคนไทยยอมรับhybridของbenzหรือยัง
2.ราคาจะตกเหมือนแคมรี่ไฮบริดหรือไม่

ออฟไลน์ Dr.Jones

Re: ณ ปัจจุบันคนไทยยอมรับ hybridของ mercedesbenzหรือยัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 14:10:27 »
Hybrid ของค่ายยุโรปกับญป ไม่เหมือนกันนะครับ
เอามาเทียบกันไม่สะดวกนัก

ค่ายเยอรมันเทคโนโลยี่ดีกว่าเยอะ
ส่วนเรื่องราคาตก ต้องใช่แน่
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ณ ปัจจุบันคนไทยยอมรับ hybridของ mercedesbenzหรือยัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 15:00:06 »
ส่วนตัวผมยอมรับนะครับ
และทำใจในเรื่องราคาตกไว้แล้ว
(หวังว่าการยอมรับในอนาคตอาจดีขึ้น)

ใจจริงไม่เฉพาะ Benz หรอกครับ
อยากให้ Hybrid ของทุกค่ายได้รับการยอมรับมากกว่านี้
ถึงแม้มันอาจไม่ทำให้เห็นการประหยัดน้ำมันที่ชัดเจนนัก
บางคนบอกไม่ต่างจากดีเซลปกติ แต่... กำแพงภาษีครับ
มันจะทำให้เราได้ใช้รถในราคาที่ต่ำลง....
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 15:11:18 »
ผมยอมรับเทคโนโลยีไฮบริดครับ
ผมว่ามันประหยัดน้ำมันได้มากขึ้นนะ โดยเฉพาะรถของ Toyota ที่เป็น Full Hybrid ในขณะที่ระบบไฮบริดของ Benz เป็นแค่ Light Hybrid เน้นมาช่วยประหยัดแค่ตอนรถติดวิ่งทางไกลแทบไม่มีผลเลยแต่ข้อดีของ Benz มันอยู่ที่เวลาแบตฯ เสียระบบจะตัดให้ใช้พลังงานจากเชื้อเพลิงอย่างเดียวครับ ดังนั้นแบตฯ เสียก็วิ่งได้แค่ประหยัดน้อยลงหน่อยเท่านั้นเองครับ 

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 16:34:49 »
ยอมรับน่ะ ถ้าว่าในเรื่องของความประหยัดน้ำมัน ประหยัดค่าเชื้อเพลิง ผมว่าคนไทยยอมรับได้ทั้งญี่ปุ่นและเยอรมันนะ
แต่ถ้าในเรื่องของราคาขายต่อ หรือซื้อต่อมาใช้เนี่ย ผมว่ายังมีส่วนนึงที่ยังแหยงๆอยู่

เพราะส่วนนึงยังคงฝังใจเรื่องที่ ค่าแบตเตอร์รี่เวลาต้องเปลี่ยนเนี่ย มันมีราคาสูงอยู่ โดยเฉพาะตอนสมัยพรีอุสตัวที่ 2 (ตัวก่อนปัจจุบัน) ที่ราคาราวๆแสนสองแสน
แม้ว่าตัวปัจจุบันทั้งแคมรี่และพรีอุส ค่าแบตตกลงมาที่ราวๆแปดหมื่นแล้ว แต่มันก็ยังสูงอยู่ (ยังไม่พูดถึงพวกตัวปั่นไฟ ที่ราคาก็ไม่น้อยไปกว่ากันเท่าไหร่)

เวลาขายมือ 2 ราคาก็เลยตกเยอะกว่าปกติ เพราะมีความเสี่ยงในเรื่องของแบตสูงกว่า อีกทั้งประเทศเราก็ยังไม่ได้สนับสนุนไฮบริดจริงจังเท่าไหร่ ราคารถไฮบริดที่สูงกว่า
ตัวปกติก็ทำให้คนซื้อต้องมานั่งคำนวนว่า ส่วนต่างตรงนี้ไปเติมน้ำมันคุ้มกว่ามั้ย? อย่าลืมว่าคนไทยไม่ได้สนว่าปล่อยมลพิษมาเท่าไหร่ สนแค่เรื่อง "มันคุ้มค่าน้ำมันมั้ย"

ถ้ากำแพงภาษีทำเหมือนตปท ที่ว่าด้วยเรื่องมลพิษ มากกว่าเรื่อง CC หรือ แรงม้า ป่านี้รถไฮบริดวิ่งกันเต็ม ได้ทั้งประหยัดน้ำมันทั้งมลพิษน้อยลง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 17:26:26 »
ผมว่ามันประหยัดน้ำมันได้มากขึ้นนะ โดยเฉพาะรถของ Toyota ที่เป็น Full Hybrid ในขณะที่ระบบไฮบริดของ Benz เป็นแค่ Light Hybrid เน้นมาช่วยประหยัดแค่ตอนรถติดวิ่งทางไกลแทบไม่มีผลเลยแต่ข้อดีของ Benz มันอยู่ที่เวลาแบตฯ เสียระบบจะตัดให้ใช้พลังงานจากเชื้อเพลิงอย่างเดียวครับ ดังนั้นแบตฯ เสียก็วิ่งได้แค่ประหยัดน้อยลงหน่อยเท่านั้นเองครับ 

ง่ะ พึ่งจะรู้ว่าเวลาแบตเสึยไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้นะเนี่ย ขับตามปกติเลยเหรอ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 17:31:38 »
ใช่ครับคุณ จขกท

ที่ผมตอบกั๊กๆไว้ เพราะไม่แน่ใจว่า จขกท รู้มาก่อนไหม

ตรงนี้ล่ะ ที่เป็นตัวบอกว่า Hybrid รถยุโรป ดีกว่า รถ ญป

แต่ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ Hybrid Car นะ เพราะกลัวเรื่องราคาขายต่อ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ puccamam

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 18:38:38 »
ใช้e300 amg อยู่ค่ะ  ถามค่ะ  ที่ว่าถ้าแบตเสีย เราไม่ต้องใช้ไฮบริด รถยังใช้ด้วยน้ำมันต่อได้โดยไม่ต้องไปเปลี่ยนแบตเหรอคะ?คือเหมือนกับว่า ตัดแบตหรือถอดแบตทิ้งไปเลย...

แล้วถ้าเป็นรถญี่ปุ่นหรือยี่ห้ออื่นๆล่ะคะ? ต้องเปลี่ยนแบต จึงจะใช้รถต่อได้เหรอคะ?(ไม่เคยใช้รถญี่ปุ่นที่เป็นไฮบริดค่ะ ถามเป็นความรู้)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 20:50:48 »
ใช่ครับคุณ จขกท

ที่ผมตอบกั๊กๆไว้ เพราะไม่แน่ใจว่า จขกท รู้มาก่อนไหม

ตรงนี้ล่ะ ที่เป็นตัวบอกว่า Hybrid รถยุโรป ดีกว่า รถ ญป

แต่ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ Hybrid Car นะ เพราะกลัวเรื่องราคาขายต่อ

โอ้ ดีกว่าจริงๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 21:14:31 »
แล้วถ้าเป็นรถญี่ปุ่นหรือยี่ห้ออื่นๆล่ะคะ? ต้องเปลี่ยนแบต จึงจะใช้รถต่อได้เหรอคะ?

--------------------->>>> เท่าที่ทราบมา ถ้าเป็น Camry Hybrid ใช่ครับ ไม่สามารถวิ่งแบบ Gasoline ล้วนๆได้

ให้ผู้ใช้ Hybrid จริงๆมาตอบต่อดีกว่าครับ จะครบถ้วนกว่า

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 21:15:28 »
ที่แน่ๆผมเจอ e300 hybrid บ่อยมาก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 21:51:07 »

ง่ะ พึ่งจะรู้ว่าเวลาแบตเสึยไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้นะเนี่ย ขับตามปกติเลยเหรอ

เซลหรือช่างบอกตรงกันครับว่าระบบไฮบริดเสียยังสามารถขับได้ตามปกติครับ ส่วนของโตโยต้าถ้าเสียก็จอดเลยครับ แต่ของโตโยต้ารับประกัน 10 ปีนะครับในขณะที่ Benz รับประกันแ่ค่ 5 ปีครับ

ออฟไลน์ Lipton

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 21:58:03 »
(หวังว่าการยอมรับในอนาคตอาจดีขึ้น)

อยากให้ Hybrid ของทุกค่ายได้รับการยอมรับมากกว่านี้
ถึงแม้มันอาจไม่ทำให้เห็นการประหยัดน้ำมันที่ชัดเจนนัก
บางคนบอกไม่ต่างจากดีเซลปกติ แต่... กำแพงภาษีครับ
มันจะทำให้เราได้ใช้รถในราคาที่ต่ำลง....

ใช้รถราคาถูกลง หรือบริษัทผลิตรถกำไรมากขึ้นด้วยหรือปล่าวครับพี่ Nikle. อิอิ
ว่าแต่ ไม่มารีวิว CLA เลยนะครับ ขับดีไหมครับพี่

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 22:31:41 »

ใช้รถราคาถูกลง หรือบริษัทผลิตรถกำไรมากขึ้นด้วยหรือปล่าวครับพี่ Nikle. อิอิ
ว่าแต่ ไม่มารีวิว CLA เลยนะครับ ขับดีไหมครับพี่

มันทำให้ผมคิดเหมือนกันครับว่า ที่ผ่านมาน่ะเค้ากำไรคันละกี่ %
เพราะสามารถลดลงขนาดนี้แล้วยังมีกำไรเหลืออีกเนี่ย

ปล. CLA ใจอยากจะทำรีวิวแบบขำๆอยู่ครับ
แต่ก็คิดว่าอีกไม่กี่วันก็จะรับ E300AMG แล้ว
เดี๋ยวรอรีวิวพร้อมกัน 2 คันเลยน่ะครับ ถ้ามีเวลานะครับ
(ถ้ามีคงเป็นแบบขำๆนะครับผมอธิบายอะไรไม่ค่อยจะรู้เรื่องซะด้วย น่าจะเป็นรีวิวด้วยภาพครับ)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ puccamam

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 22:36:28 »
ถ้าวันนึง E300แบตเสีย เราปล่อยเลยได้ใช่ไหมคะ? ถ้าเรากะว่า ขับแต่น้ำมันอย่างเดียวก็ได้
ไม่ต้องซ่อมแบต ก็ไม่มีผลเสียต่อรถใช่ไม๊คะ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 22:49:38 »
ถ้าวันนึง E300แบตเสีย เราปล่อยเลยได้ใช่ไหมคะ? ถ้าเรากะว่า ขับแต่น้ำมันอย่างเดียวก็ได้
ไม่ต้องซ่อมแบต ก็ไม่มีผลเสียต่อรถใช่ไม๊คะ

อันนี้ก็ไม่แน่ใจนะครับว่าระยะยาวมีผลต่อภาพรวมหรือไม่ครับ เพราะถ้าไปถามเซลหรือช่างในศูนย์คำตอบย่อมต้องบอกว่า แนะนำให้เข้าไปเปลี่ยนครับเผื่อที่จะได้ประหยัดน้ำมันและรถจะได้มีกำลังเครื่องอย่างเหมาะสม

ออฟไลน์ puccainbkk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 10:57:51 »

ผมขอแจ้งตอนนี้Benz แจ้งผม Batt E300AMG ประกันเป็น 10ปีแล้วไม่ใช่ 3 หรือ 5 ปีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2014, 10:59:35 โดย puccainbkk »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 16:00:56 »

ผมขอแจ้งตอนนี้Benz แจ้งผม Batt E300AMG ประกันเป็น 10ปีแล้วไม่ใช่ 3 หรือ 5 ปีนะครับ

รับประกัน 10 ปีจริงครับ แต่จะรับประกันขั้นแรก 5 ปี
ถ้าภายใน 5 ปี เข้า service กับทางศูนย์ตลอด
ถึงจะรับประกันเพิ่มให้อีก 5 ปี ครับ ถ้าไป service อู่นอกมา ก็ได้แค่ 5 ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 22:08:15 »
1.ยัง
2.ตกแน่นอนครับ เพราะคนซื้อมือ2 คงกลัวไฮบริด