ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อย ใต้ท้ายรถแบบนี้คือสนิมมาแล้วใช่ไหมครับ  (อ่าน 4022 ครั้ง)

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
พอดีดูท้อง เห็นเป็นปุ่มๆ แบบนี้ช่วงหลุมยางอะไหล่หลัง
แต่มุมนี้รถเคยโดนชนแบบ เบาๆ (แค่กันชนบี้ไป)

แบบนี้นี่สนิมมาแล้วใช่ไหมครับ
ต้องทำยังไรบ้างครับ ถ้าทำเองใช้กระดาษทรายเบอร์อะไรครับ
หรือ ใช้สเปรย์พ่น under coat แบบไหนครับ
มีแบบ พ่นทับไปเลยไหมครับ ^^

รบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2016, 10:34:00 โดย phatta_nin »

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
เอามือสัมผัสเลยครับ เคยเห็นแบบนี้กับรถคันเก่าที่บ้านเหมือนเป็นสีโป้วเป็นสีแดงๆที่อู่ใช้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถHonda ปรกติข้างล่างเขาอบสีมากับโลหะนะตรงนี้

ถ้าเป็นแบบนี้แสดงว่าเคยทำสีรึเปล่าครับ?  ถ้าใช่ลอกสีเก่าให้หมด ขัดกระดาษ 150แล้วตาม600 เสร็จแล้วล้างด้วยน้ำมันสน พอแห้งหน่อยรีบตามด้วยรองพื้นกันสนิม จะพ่นสีทับก็แล้วแต่ครับ

หรือขัดเสร็จพ่นundercoatทับเลยก็ได้

เอามือสัมผัสเลยครับ เคยเห็นแบบนี้กับรถคันเก่าที่บ้านเหมือนเป็นสีโป้วเป็นสีแดงๆที่อู่ใช้

ขอบคุณครับ ถ้าเป็นสีโป้วนี่ ผ่นทับเลยไหมไหมครับ

รถHonda ปรกติข้างล่างเขาอบสีมากับโลหะนะตรงนี้

ถ้าเป็นแบบนี้แสดงว่าเคยทำสีรึเปล่าครับ?  ถ้าใช่ลอกสีเก่าให้หมด ขัดกระดาษ 150แล้วตาม600 เสร็จแล้วล้างด้วยน้ำมันสน พอแห้งหน่อยรีบตามด้วยรองพื้นกันสนิม จะพ่นสีทับก็แล้วแต่ครับ

หรือขัดเสร็จพ่นundercoatทับเลยก็ได้

คือ เคยโดนชนท้าย เมื่อปลายปีก่อนครับ
แต่มันไม่ถึงตรงจุดนี้ครับ  แต่อาจจะกระเทือนถึง
แต่คิดว่าอู่คงไม่น่าจะทำสีจุดนี้ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
จากรูป สนิมของจริงครับ
ดูจากผิว มีนูน หรือพองขึ้นมาเลย   

ทางแก้แบบประหยัดงบ  เพราะมันอยู่ชายร่าง ไม่ต้องซีเรียส

ให้หาเกรียงเหล็ก ไล่ขูดส่วนที่สนิมกิน (ที่พองๆ  นูนๆ)  ออก สีก็จะลอกตาม
เอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดสุด ขัดให้ทั่ว ล้างให้สะอาด ตากแดดจนแห้ง
จากนั้น ก็หาสีสเปรขาวพ่นทับได้เลย อย่าพ่นใกล้ ให้พ่นไกลๆ หน่อย ทำสักรอบ หรือสองรอบก็ได้  จะดูดีกว่านี้อีกหลายเท่า
(อย่าลืมปิดส่วนอื่นๆ  ละ เดี๋ยวจะเลอะส่วนอื่นไปหมด)
หรือจะหาพวกสเปรย์ under coat ก็ได้

แต่ต้องเข้าใจนะว่ามันไม่คงทนเหมือนสีโรงงานนะ  แต่ก็ดีกว่าไม่ทำเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 10:23:51 โดย SLuang »

จากรูป สนิมของจริงครับ
ดูจากผิว มีนูน หรือพองขึ้นมาเลย   

ทางแก้แบบประหยัดงบ  เพราะมันอยู่ชายร่าง ไม่ต้องซีเรียส

ให้หาเกรียงเหล็ก ไล่ขูดส่วนที่สนิมกิน (ที่พองๆ  นูนๆ)  ออก สีก็จะลอกตาม
เอากระดาษทรายเบอร์ละเหยียดสุด ขัดให้ทั่ว ล้างให้สะอาด ตากแดดจนแห้ง
จากนั้น ก็หาสีสเปรขาวพ่นทับได้เลย อย่าพ่นใกล้ ให้พ่นไกลๆ หน่อย ทำสักรอบ หรือสองรอบก็ได้  จะดูดีกว่านี้อีกหลายเท่า
(อย่าลืมปิดส่วนอื่นๆ  ละ เดี๋ยวจะเลอะส่วนอื่นไปหมด)
หรือจะหาพวกสเปรย์ under coat ก็ได้

แต่ต้องเข้าใจนะว่ามันไม่คงทนเหมือนสีโรงงานนะ  แต่ก็ดีกว่าไม่ทำเยอะเลย

ขอบคุณครับครับ

พอนึกเหตุการณ์ นึงออก เคยขับอยู่ครั้งนึงแล้ว
สุนัขตัดหน้า แล้ว มันก็ขลุกๆๆ อยู่ใต้ท้อง
สงสัยตรงนี้เป็นจุดสุดท้ายของมัน  :'(

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member