ผู้เขียน หัวข้อ: [Clip] รถปิกอัพเสียหลักหมุนเคว้งก่อนโดนรถตู้พุ่งชนเต็มๆ  (อ่าน 9606 ครั้ง)

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
ฝนตกถนนลื่นโปรดใช้ความระวังในการขับรถนะครับ

Cr : Khaosod

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ฝนปรอยๆ แบบนี้ โค้งแบบนี้ รถยกสูง ท้ายเบาๆ แบบนี้  :-X

ครบทุกองค์ประกอบครับ

จากกระทู้นี้ "ถ้ามีรถจากเลนสวนฝั่งตรงข้ามพุ่งเข้าใส่รถเรา ควรจะหักรถหลบไปทางไหนดีครับ" http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54363.0
เป็นผมอาจจะทำอะไรไม่ถูกเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ johnlee

เข้าโค้งไวเกิน จบข่าว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Cheze_Cake

• Sr. Member
ทำไมรถปิกอัพถึงเสียการควบคุมอ่ะครับ มุมโค้งนั้นมันไม่ได้หักศอกอะไรมากมาย เเละเหมือนจะมาไม่ได้เร็วด้วย จู่ๆหมุนเฉยๆ  :-\
ขอให้ทุกคนปลอดภัยนะครับ เหตุการณ์นี้อุบัติเหตุจริงๆ เหมือนจะไม่มีใครประมาทเลย เเต่ก็เกิดเหตุจนได้

ถามเพื่อนๆสมาชิกครับ ถ้าคันดำมี VSC(ระบบควบคุมการทรงตัว) กับ TRC(ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี) คันดำจะไถลมาเเบบนี้ไหมครับ

Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ valent

ถนนลื่นๆ ยังไม่ทันหมดโค้ง รีบกระทืบคันเร่งส่งเร็วไปป่าวเนี่ย

รถที่สวนมาลำบากเลย
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ valent

ถามเพื่อนๆสมาชิกครับ ถ้าคันดำมี VSC(ระบบควบคุมการทรงตัว) กับ TRC(ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี) คันดำจะไถลมาเเบบนี้ไหมครับ

ระบบช่วยได้ครับ ไม่เกิดแบบนี้แน่นอน ภายใต้ขีดจำกัดความสามารถของระบบ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ทำไมรถปิกอัพถึงเสียการควบคุมอ่ะครับ มุมโค้งนั้นมันไม่ได้หักศอกอะไรมากมาย เเละเหมือนจะมาไม่ได้เร็วด้วย จู่ๆหมุนเฉยๆ  :-\
ขอให้ทุกคนปลอดภัยนะครับ เหตุการณ์นี้อุบัติเหตุจริงๆ เหมือนจะไม่มีใครประมาทเลย เเต่ก็เกิดเหตุจนได้

รถปิ๊กอัพขับหลัง ท้ายเบา มีโอกาสหมุนเยอะมากเมื่อเจอสภาพถนนเปียกแบบนี้ครับ

ระบบควบคุมการทรงตัว (VSC, VSA,VDC, ESC, ESP) มีประโยชน์เต็มๆก็ตรงนี้แหล่ะครับ
และรถจะไม่ไถลมาแบบนี้ ระบบนี้จึงควรใส่มาในรถทุกคันได้แล้ว
ไม่ใช่เฉพาะสถานการณ์ถนนเปียกลื่นนะครับ
สถานการณ์ที่ต้องหักหลบกะทันหันก็มีประโยชน์เช่นกัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ alpha14

รถปิ๊กอัพไม่บรรทุกขับเร็ว ยิ่งถนนเปียกแบบนี้ควรระวังครับ คนขับประมาทเกินไปคิดว่ารถใหม่ยางใหม่ไม่เป็นไร ถนนสายอุตรดิถ์ขึ้น-ลงเขาพลึงมีให้เห็นประจำครับ

ออฟไลน์ Darkart

ออกโค้งมาด้วยความเร็ว ถนนลื่น ท้ายเบาครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ starlight

ปิคอัพ มันมีขีดจำกัดในการเข้า ออก โค้งของมัน ยิ่งเป็นปิคอัพยกสูง  น่ากลัวมาก เจ้าของรถหลายคนลืมนึกถึงข้อนี้ไป

ออฟไลน์ chaithawat

คนขับประมาทมากกว่า ระบบดีแค่ไหนก็ช่วยอะไรไม่ได้มากหรอกครับ อย่าไปหวังพึ่งระบบมากนัก
vsc trc ส่วนมากใช้ได้ผลกับถนนแห้งและไม่เสียการทรงตัวมากหรือหลุดเอาข้างไปแบบนี้หรือแบบคลิปแคปติว่าที่เขาใหญ่เอาข้างออกไปกระแทกปาเจโร่ แบบนี้ระบบเทพแค่ไหนก็ยากที่จะแก้ไข ผมเคยลองกับถนนโคลนปิดเปิด dsc เทียบกันดูมันก็ไถลอยู่ดี ไม่ได้ป้องกันไม่ให้ไถลเพียงแค่ไหลแล้ว ล้อตรงข้ามมันช่วยเบรคดึงกลับแก้มาได้เล็กน้อยเท่านั้น  ลองดูบนเครื่องตรวจห้ามล้อ ตรอ.ก็ได้ครับ ลองแรงๆดูได้

ออฟไลน์ johnlee

พุ่งลงมาแบบนี้ VSC ก็รอดยากครับ  โมเมนตั้มมันไม่ใช่น้อย

อย่างผมขับเก๋ง 1.1 ตัน จู่ๆลงมาขับกระบะ 1.9 ตัน เบรคทีเหวอเลย

รู้เลยว่าน้ำหนักมันเยอะมากๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ nuntapon.s

อย่าว่าแต่โค้งเลย ทางตรงๆรถขับหลังแรงบิดเยอะเหยียบคันเร่งส่งยังหมุนลงข้างทางกันดื้อๆ  ทางโค้งเปียกๆนี่ง่ายนิดเดียว

ออฟไลน์ yord

• Jr. Member
  • **
ผมเคยขับกระบะ4ประตูแล้วหมุนแบบนี้แหละครับ เรียนตรงๆว่าเพิ่งขับรถได้2ปีกว่ามั้งครับอ่อนหัดมากครับตอน

นั้น(10ปีที่แล้ว)วันนั้นฝนตกพรำๆเพิ่งเริ่มพรำๆเท่านั้นเทโค้งซ้ายเป็นปรกติเหมือนที่ทำคือวิ่งมาด้วยเกียร์5

พอรถเข้าโค้งลดเป็นเกียร์4ในโค้งเท่านั้นล่ะครับรถมันเหมือนหน้าเป๋ไปทางซ้ายเลยหมุนพวงมาลัยกลับมาทางขวา

เท่านั้นล่ะครับรถหมุนไปฟาดรั้วด้านขวาเลยครับ ประกันของสัมพันธ์ ล้มพอดี โดนค่าซ่อมไป 6หมื่นกว่า 10ปีผ่านมา

บังคับคดีแล้วได้มา 800 กว่าบาท สบายตัวไปเลยครับพอจากเหตุการณ์นั้นเลยสงสัยว่าทำไมรถมันถึงหมุนเลยค้นหา

ข้อมูลดูสุดท้ายถึงได้รู้ว่าเขาห้ามเบรกหรือเปลี่ยนเกียร์ในโค้งเพราะท้ายมันอาจยกตัวได้ในจังหวะนั้นเลยทำให้ถึง

บางอ้อเลยครับ ว่าผมมันอ่อนหัดเองครับในวันนั้นนับแต่ได้รู้ข้อมูลมา เดี๋ยวนี้เบรกก่อนเข้าโค้งหรือลดเกียร์

ก่อนเข้าโค้งเท่านั้นครับ ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2016, 17:14:23 โดย yord »

ออฟไลน์ hutzero

กระบะยกสูงไม่ได้ขนของนี่ท้ายปัดง่ายมาก   ขนาด Ford Ranger ที่เค้าว่าช่วงล่างดีอันดับต้นๆ  ออกจากโค้งทีไรกดคันเร่งแรงไปมีล้อฟรีให้เห็นประจำ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ฝนปรอยๆ แบบนี้ โค้งแบบนี้ รถยกสูง ท้ายเบาๆ แบบนี้  :-X

ครบทุกองค์ประกอบครับ

จากกระทู้นี้ "ถ้ามีรถจากเลนสวนฝั่งตรงข้ามพุ่งเข้าใส่รถเรา ควรจะหักรถหลบไปทางไหนดีครับ" http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54363.0
เป็นผมอาจจะทำอะไรไม่ถูกเหมือนกันนะ

ขอบอกเลยว่าถ้าเป็นผมก็คงเบรค แล้วหลบซ้าย

แล้วก็ลงเอยแบบเจ้าของคลิปเป๊ะ ๆ ครับ  :-X

ออฟไลน์ john

ทำไมปิกอัพคันนี้หมุนง่ายขนาดนั้น กดเบรคตอนเข้าโค้งแรงไปรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

อาการแบบนี้เขาเรียก Understeer ป่าวคับ ดูจากคลิปแล้วยังไม่ทันหลุดโค้งก็เพิ่มคันเร่งแล้ว

ออฟไลน์ S6

อาการแบบนี้เขาเรียก Understeer ป่าวคับ ดูจากคลิปแล้วยังไม่ทันหลุดโค้งก็เพิ่มคันเร่งแล้ว

Oversteer ครับผม

ออฟไลน์ Newhang

รถส่วนนึง คนขับส่วนนึง ใส่ esc ช่วยได้แน่นอน
tsc ทำงานไวมากของ isuzu แต่ esc ทำงานเฉื่อย

รถที่ไม่มีระบบ ต้องจับอาการรถบ้าง ให้รู้ลิมิตรถ ไม่งั้นพอเกิดอาการเยอะๆแล้วยากแก้ไข

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าเหตุการณ์เดียวกัน แต่เปลี่ยนเป็น

1. รถเก๋งขับหน้า จะหมุนแบบนี้ไหมครับ (ต้องมี ESP ด้วยไหมครับ)

2. PPV ขับหลัง (ขับสอง) จะหมุนแบบนี้ไหมครับ (ต้องมี ESP ด้วยไหมครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
เคยเอา Navara ไปทำท้ายปัดเล็กๆ โดยไม่ได้ตั้งใจ ด้วยความชินกับเก๋งเลยขับเหมือนเก๋ง ดีที่วันนั้นฝนไม่ตก ไม่งั้นแย่เลย
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Fly to dream

ESP/TCS ช่วยได้  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ยางครับยาง อย่าลืมเรื่องนี้ด้วย ผมเดาว่ายางเก่าแล้ว

ออฟไลน์ Cheze_Cake

ยางครับยาง อย่าลืมเรื่องนี้ด้วย ผมเดาว่ายางเก่าแล้ว
คิดเหมือนกันครับ น่าจะเป็นสาเหตุหลักๆเลย เพราะดูจากคลิปลงมาเเบบไม่ได้ซิ่งอะไรมากมาย
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ CNX

อ่อ เหตุการณ์ เป็นแบบนี้นี่เอง
6โมงเย็น วันนั้น ผมขับรถผ่านหลังเกิดเหตุ ไม่เห็นกะบะแล้ว
เห็นแต่รถตู้ พังจอดข้างทาง

ฝนตก ถนนลื่น เดินทางค่อยไปนะครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ CJ.

ผมว่าการรู้อาการรถและความสามารถในการรับมือสำคัญมากครับ

เพราะระบบต่างๆช่วยป้องกันได้จริง แต่ถ้าเกินความสามารถของระบบแล้ว คนขับต้องเอาให้อยู่ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member

ไถล คับ เพราะถ้าพื้น ล้อขับเคลื่อนลื่นพร้อมๆกัน อะไรก้อเอาไม่อยู่

ขับ4อาจจะได้เปรียบขับ2หน่อย เพราะล้อขับเคลื่อนมี4 ขณะขับ2มีเเค่2ล้อ

ออฟไลน์ iLLuSion

• Jr. Member
  • **

TRC และ VSC ช่วยแก้ไขอาการได้ครับ

sunjiranger

• บุคคลทั่วไป
เหตุการณ์แบบนี้ ยางล้วนๆครับ ยางหมดสภาพแน่นอน