ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเบรกครับ  (อ่าน 1229 ครั้ง)

ถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเบรกครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 23:02:59 »
พอดีรถฮอนด้า ซิตี้ เกียร์MT ของที่บ้านเคยเอาไปเปลี่ยนผ้าเบรกแล้วก็เลยเปลี่ยนน้ำมันเบรกไปด้วย
เปลี่ยนกับอู่นอกศูนย์ ใช้น้ำมันเบรกของbremboครับ

จนเวลาล่วงมาถึงเดือนส.ค.นี้ ผ่านไป18เดือน ใช้รถไป12,000 กม. ได้เวลาที่ต้องเอารถเข้าศูนย์ตามระยะแล้ว
และตามรายการserviceของศูนย์มันต้องมีการเปลี่ยนน้ำมันเบรกด้วย

1. ถ้าอย่างนี้ผมควรจะบอกทางศูนย์ว่าไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเบรก แล้วค่อยไปเปลี่ยนอีกทีตามรอบรายการserviceครั้งหน้า ซึ่งก็ราวๆอีก18เดือน หรือ ควรจะเปลี่ยนน้ำมันเบรกไปเลยตั้งแต่รอบserviceนี้ดีครับ

2. น้ำมันเบรกของbrembo เอาจริงๆคุณภาพมันดีกว่าของทางศูนย์ฮอนด้าไหมครับ

3. น้ำมันเบรกของbremboอายุการใช้งานประมาณกี่ปีหรือระยะทางเท่าไหร่ครับ หรือไม่ต่างจากน้ำมันเบรกทั่วไป

ข้อมูลเพิ่มเติม: โดยปกติขับรถแบบทำธรรมดาทั่วไป ไม่ได้มีเบรกแรงๆอะไรบ่อย
แต่มีวิ่งไป-กลับ เส้นอุดร-เชียงใหม่อยู่ประมาณ3-4รอบ/ปี
ซึ่งตามเส้นทางมันต้องขึ้นลงเขาอยู่เรื่อยๆ ก็ใช้เอนจิ้นเบรก+เบรกตามปกติไปด้วยครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: ถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเบรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 02:07:07 »
น้ำมันเบรคปีถึงสองแีต้องเปลี่ยนแล้วครับ ขืนลากไป ระบบเบรคพังแน่นอนครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: ถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเบรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 06:05:59 »
ถ้าคนที่เน้นสมรรถนะ เขาจะเปลี่ยนน้ำมันเบรคกันปีละครั้ง คนทั่วไปก็ 2 ปีครั้ง ผมเองก็เปลี่ยน 1-2 ปีครั้ง

แต่อย่างรถผม รถเก่าแล้วนะครับ มีระบบ abs asc พอใช้ไปนานๆ สักแสนกิโล มันจะมีไฟเตือนให้เปลี่ยนน้ำมันเบรคขึ้นมา ระยะแสนกิโล ก็คงเป็นระยะที่สุดแล้วสำหรับน้ำมันเบรคครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 07:22:49 »
เข้าใจว่า รถคุณน่าจะหมด warranty แล้ว ดังนั้น จะเปลี่ยนศูนย์ หรือ นอกศูนย์ เป็นสิทธิ์ของคุณครับ แจ้งศูนย์ได้

น้ำมันเบรค brembo มีทั้งที่พอๆกับของเดิม และ ดีกว่า ต้องถามว่า ตอนเปลี่ยนมารอบก่อน เบรคดีกว่าเดิมแค่ไหน ถ้าดีกว่าเยอะ ในแง่ฟิลลิ่ง การตอบสนอง ก็แปลว่า ดีกว่าเยอะนั่นแหละ แต่ถ้าไม่แตกต่าง ดีขึ้นนิด จะให้ศูนย์เปลี่ยนก็ได้

ผมใช้ ATE TYP200 สเปคเคลมมา 3 ปี แต่เอาเข้าจริง แค่ 2 ปีครึ่ง ก็เต็มกลืนละ ผมใช้ปากกาวัดความชื้นน้ำมันเบรค ทดสอบดูน่ะครับ

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 08:17:52 »
พอจะทราบไหมครับ ที่ไปเปลี่ยนมา เขาดูดเติม หรือ ไล่ทั้งระบบที่ล้อให้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 09:22:23 »
พอจะทราบไหมครับ ที่ไปเปลี่ยนมา เขาดูดเติม หรือ ไล่ทั้งระบบที่ล้อให้

พูดถึงเรื่องนี้

จะบอกว่า อู่ทั้งหลาย ไล่ลมเบรคแบบผิดวิธีเยอะมาก สังเกตคือ เบรคมันจะลึก จม เบรคแรงๆ มีแถซ้าย / ขวา หรือ กระทั่งท้ายออก

อย่างเคส all new ที่ชนท้าย RR เนี่ย มั่นใจว่า ไล่ลมเบรคมาไม่ดี มีลมในระบบ เบรคกระทันหัน เลยล็อคข้างเดียว ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2023, 08:59:04 »
เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนเถอะครับ ราคามันไม่ได้แพง เปลี่ยนทุก 2-3 ปี ก็ยังได้

ถ้าไม่คิดว่าราคาศูนย์แพง ไปตามร้านเบรค เปลี่ยนให้ก็ได้ ค่าน้ำมันเบรค ค่าแรง ก็ไม่ได้แพงครับ

ยิ่งถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคด้วย ค่าแรงเขาไม่คิด รวมอยู่นั้น

ตอนผมใช้ Civic น้ำมันเบรคยังใช้ของอีกยี่ห้อนึง ได้เลยครับ