ผู้เขียน หัวข้อ: LPG ณ บัด Now ยังน่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 10192 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
Re: LPG ณ บัด Now ยังน่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 21:00:26 »
ขอถามออกนอกประเด็นนิดนึงนะครับ

สงสัยว่าถ้าติด LPG ถังโดนัทที่วางแทนล้ออะไหล่เนี่ย แล้วเวลารถถูกชนท้ายอย่างจัง จะระเบิดเลยหรือไม่ครับ (ด้วยความไม่รู้จริงๆครับ เพราะกำลังคิดจะติด แต่สงสัยขึ้นมาครับ ว่ามันมีระบบตัดการทำงาน หรืออะไรอย่างไรครับ)

ออฟไลน์ mrtonyocz

• Newbie
  • *
Re: LPG ณ บัด Now ยังน่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 21:03:10 »
ทำไม เห็นที่ไหนก็ถามแต่ราคา LPG ขึ้น ผมก็ตามข้อมูลมาเหมือนกัน ว่าจะซื้อรถแล้วไปติด

แต่ ทำไมมันไม่มีคนบอกว่า น้ำมัน มันจะขึ้นมั้งหว่าๆๆ  ยังไง มันก็ขึ้น คู่ขนานกันไปนั้นแหละครับ ไม่มีวันที่ LPG จะไปเท่า ดีเซล เบนซิน ได้

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 22:55:08 »
ขอถามออกนอกประเด็นนิดนึงนะครับ

สงสัยว่าถ้าติด LPG ถังโดนัทที่วางแทนล้ออะไหล่เนี่ย แล้วเวลารถถูกชนท้ายอย่างจัง จะระเบิดเลยหรือไม่ครับ (ด้วยความไม่รู้จริงๆครับ เพราะกำลังคิดจะติด แต่สงสัยขึ้นมาครับ ว่ามันมีระบบตัดการทำงาน หรืออะไรอย่างไรครับ)

ขอเดาการดูโฆษณาในทีวีครับ
เวลามีแรงดันมากเกิน วาล์วนิรภัยจะระบายแก้สออกเองครับ
อย่างเช่น กรณีรถบรรทุกแก็สคว่ำที่ลำลูกกานั่นก็น่าจะเป็นกรณีเดียวกัน

ปล.ข้อมูลไม่ชัวร์นะครับแต่เข้าใจว่าหลักการมันทำงานแบบนี้  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ bianchi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 23:39:30 »
เบนซินตอนนี้ที่ต่างจังหวัดเกิน40บาทแล้วครับ ถือว่าโหดมากๆเลยสำหรับรถเครื่อง3000ซีซี สงสัยต้องเปลี่ยนเป็นจักรยานตามนามปากกาละ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 23:47:56 »

ฝรั่งเอาปืนไรเฟิลยิงจนทะลุ แต่ไม่ยักจะระเบิด
ต้องยิงโดยมัดคบไฟไว้ด้วยจึงระเบิด ลองค้นในยูทูปดูได้ครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 23:51:25 »
เป็นคำถามยอดฮิต...!!!

ตอบง่ายๆ
ติดก่อน ก็ประหยัดก่อนละ
(ส่วนข้อเสีย ก็ตามที่คนก่อนได้โพสไว้)

ไม่ต้องกังวลเรื่องราคาแก๊ส
ไม่มีทางถึงครึ่งของน้ำมันเบนซิน
ขึ้นสูงสุด ก็ไม่มีทางเกิน 18 บาทต่อลิตร (30 บาทต่อกิโล) ตอนนั้นน้ำมันลิตรละ 50 แล้วมั้ง

คุณจะประหยัดไปกิโลละ 1 บาทเป็นอย่างน้อยแน่ๆ เมื่อเทียบกับน้ำมันที่เติม

ถ้าปีหนึ่งคุณวิ่งสัก 40,000 กม. คุณก็ประหยัดไปราวๆ 5 หมื่นบาทจากราคาที่ต้องเติมน้ำมัน
ปีต่อไป และปีต่อไปคิดเอง...
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ ch>.<

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 05:13:49 »
ณ บัด NOW ยังไงก็คงคุ้มอะครับแต่คงคุ้มน้อยกว่าเมื่อก่อนเยอะมาก เป็นผมจะรีบเลยครับช้ากว่านี้สักปีอาจจะนานกว่าจะคุ้มทุน
ดูทรงแล้ว LPG กับ NGV น่าจะโดนลอยตัวที่ละนิดจนสุดภายในหกเดือนถึงหนึ่งปี เพราะกองทุนน้ำมันตอนนี้เป็นหนี้อยู่สองหมื่นล้านเข้าไปแล้ว เอาไปอุ้มอีกคงไม่ไหวแน่ๆ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 08:12:42 »
ใช้รถเยอะก็จัดเลยครับ ... เรื่องค่าบำรุงรักษาน่ะ ก็แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง หัวเทียน ให้ไวกว่าปกตินิดหน่อย และหมั่นดูแลเปิดฝากระโปรงมาดูว่ามีกลิ่นแก๊สหรือ ท่อยางตรงไหนรั่วซึมมั่งก็แค่นั้นเอง หรือถ้าเราไม่ค่อยเป็นก็แวะไปให้ร้านที่ติดตั้งเค้าตรวจสอบทุกๆ 20,000 โล เปลี่ยนกรองแก๊ส+ตรวจสอบรั่วซึม ผมว่านอกนั้นก็ไม่มีอะไรนะ ... ท่านๆที่บอกว่าเครื่องเสียน่ะ แปลว่าไม่เคยได้ใช้ หรือใช้แล้วไม่ค่ิิอยดูแลมากกว่าน่ะครับ หรืออาจจะเจอร้านติดตั้งเห็นแก่ตัวเน้นกำไร

ผมใช้รถแก๊สมา 2 คันแล้ว คันแรกประมาณ 4 ปี คันนี้จะ 2 ปี แล้ว ไม่เห็นมันมีปัญหาตรงไหน ผมว่ามันเป็นการลดปัญหาด้วยนะ อย่างน้อยเวลา น้ำมันขึ้นเรายังพอยิ้มได้อยู่ แต่ก็ขึ้นทีละราวๆ 30 สค. อยากเดินทางไปไหนก็ไปหาเงินมายากลำบากแล้วก็หาความสุขให้ตัวเองมั่ง ไม่งั้นมัวแต่คิดเรื่องค่าน้ำมันอีก

รถยี่ห้ออะไรก่อนติดลองเข้าคลับ ไปหาข้อมูลว่ามีปัญหาจุกจิก หรือไม่จบมั่งหรือเปล่า ที่ผมเห็นยี่ห้อทั่วไปที่ใช้ๆกันก็มักจะไม่ค่อยมีปัญหานะ ช่างเค้าชำนาญกันหมดแล้ว  ส่วนยี่ห้อ ก็เอาที่ดังๆแล้วกันนะครับ ผมใช้ของ AC  แต่ยี่ห้ออื่นๆเช้า Energy Reform หรือ Lovato  ก็น่าจะดีครับ ฝากไว้อย่าง ของดีไม่มีถูกครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 16:19:04 »
ถ้าชนแล้วมีประกาย มันถึงจะระเบิดครับ เบนซิลมันก็เหมือนกัน
แก๊สที่บ้านรั่ว ไม่มีประกายไฟ ก็ไม่ระเบิด  เรื่องระเบิดนี่ NGV อันตรายมากกว่าครับ