ผู้เขียน หัวข้อ: มีความเห็นยังไงกับการซื้อรถที่ปลายอายุตลาดครับ  (อ่าน 8905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
พี่ๆมีความเห็นยังไงกับการซื้อรถที่ปลายอายุตลาดครับ อย่างเช่นซื้อกลางปีนี้  ปีหน้าตกรุ่นแล้ว  อยากที่ฟังความเห็นจากหลายๆคนหน่อย  ;D

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
สำหรับผม ผมไม่ซื้อนะ ซื้อมาปีเดียวตกรุ่นละ น่าน้อยใจนัก
สู้ซื้อมือสองไปเลยดีกว่างั้น ;D

ออฟไลน์ Tyde

ยกตัวอย่างเช่น Vios ที่ซื้อวันนี้แล้วปีหน้าจะmodel changeน่ะครับ   :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าได้รับส่วนลดเยอะๆก็น่าสนอยู่นะครับ อย่างน้อยปัญหาต่างๆแก้ไขไปหมดแล้ว ช่างที่ประกอบหรือซับพลายเออร์ต่างก้ชำนาญทำมานานแล้วมั่นใจได้พอดู แต่ถ้าไม่มีส่วนลดหล่ะก็เหมือนจะขาดทุนมากๆเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ vuthtichai

ซื้อได้ครับ ตามท่านบนบอกเลย ปัญหาถูกแก้ไข + ส่วนลด และยิ่งถ้ารู้ว่าตัวใหม่หน้าตาไม่ชอบชอบตัวปัจจุบันมากกว่า ยิ่งน่าซื้อเข้าไปใหญ่

แต่เวลามีคนถามพึ่งซื้อรถมาหรอแล้วใช้รถรุ่นไหนอยู่หละ ก็ต้องตอบว่า ยี่ห้อ.........ก่อนเปลี่ยนโฉมนี่แหละ ก็จะโดนถาม อีกไมไม่รอตัวใหม่ บลาๆๆ

ออฟไลน์ Emission-Tester

ถ้าตัวรถรุ่นใหม่ เครื่องยนต์ กลไก เกียร์ ไม่เปลี่ยนใหม่หมด ยังใช้ของตัวเดิม
เปลี่ยนแค่รูปร่าง หน้าตา การตกแต่งใหม่

ถ้าผมเห็นแล้ว หรือ ทดสอบแล้ว ไม่ถูกชะตากับตัวใหม่
ผมก็คงหันกลับมาดู ตัวเก่า
ถ้าจะซื้อ เป็นไปได้ ผมจะขอส่วนลดเงินสด ให้เยอะที่สุด ครับ

ปล. ดูๆ New Civic 2012 เทียบกับ Civic FD อ่ะครับ  
...ถ้าตัวใหม่ ตัวจริงมาแล้วไม่ชอบ

ผมคงค่อยๆหา FD มือสอง มาแต่งเป็น Type R ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 14:41:32 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
ถ้าได้รับส่วนลดที่น่าสนใจและแค่นี้สมรรถนะเพียงพอตอบโจทย์เราแล้วประกอบกับไม่คิดมากกับคำว่าตกรุ่น ก็ได้ของดีในราคาถูก

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเป็นรุ่นที่ชอบซะอย่างมันก็น่าสนใจครับ
โดยเฉพาะรุ่นที่มันดูดีอยู่แล้วในสายตาผม เช่น Civic FD, E90, Focus TDCi ไรงี้

แต่ถ้าเป็นผม คงจะซื้อเป็นมือสองสภาพดีๆมากกว่าครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
รอมือสองครับ แต่ถ้าได้ส่วนลดเยอะ ดอกเบี้ยถูกโปรโมชั่นน่าสนใจมากๆ ก็อาจจะเลือกรถก่อนเปลี่ยนโฉมครับ :D

ออฟไลน์ beerrl

ขึ้นอยู่กับนิสัยการเปลี่ยนรถครับ ถ้าใช้ 4-5 เปลี่ยน แนะนำว่ารอโฉมใหม่
แต่ถ้าใช้ยาว แล้ว ชอบในโฉมนั้นๆ ผมว่าเป็นผมผมก็เลือกโฉมเดิมครับ เพราะ ได้รถที่สมบูรณ์ แก้ไขข้อเสียมาแล้ว อะไหล่เยอะ ช่างรู้ปัญหาแล้วซ่อมง่าย และที่สำคัญของแต่งมีมากมาย
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
ต้นตลาด ปัญหาเรื่อง lead lot จะยังคงเยอะอยู่ กลางตลาด ดีที่สุดเพราะเริ่มนิ่งแล้ว control supplier ได้แล้ว ส่วนปลายตลาดจะเริ่ม save cost เป็นหลัก.

ออฟไลน์ Monstruo

ปีก่อนมีเพื่อนไปตามหาซื้อ Mazda 3 โฉมก่อนปัจจุบันจากศูนย์มาจนได้เพราะไม่ชอบหน้า "ปากอ้าๆ" ของโฉมปัจจุบัน  ;D

เธียร

• บุคคลทั่วไป
ถ้าต้องใช้แล้วควรซื้อครับ

เพราะนอกจากจะรอรุ่นใหม่ออกแล้ว ยังต้องจองซึ่งไม่รู้นานแค่ไหน

อีกอย่างรถปลายอายุส่วนลดจะเยอะ+ของแถมมากมาย :)

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
ต้นตลาด ปัญหาเรื่อง lead lot จะยังคงเยอะอยู่ กลางตลาด ดีที่สุดเพราะเริ่มนิ่งแล้ว control supplier ได้แล้ว ส่วนปลายตลาดจะเริ่ม save cost เป็นหลัก.
+1 ใช่เลยครับ

ออฟไลน์ swan

โดตส่วนตัวผม ไม่ซีเรียสครับ เพราะผมเพิ่งซื้อรถเมื่อเดือน กพ ที่ผ่านมา พอเดือน มีค รถรุ่นนั้นตกรุ่นเรียบร้อยแล้ว สิ่งที่ผมได้ชดเชย คือ เรื่องส่วนลด ของแถม ดอกเบี้ยที่ถูกกว่ารถเพิ่งออก และอีกอย่างรถที่ปลายอายุตลาดมักได้รับการปรับปรุงแก้ไขในเรื่องของ defect ต่างๆมาค่อนข้างมากแล้ว ( อาจหลงเหลือบ้าง แต่น่าจะน้อยกว่ารถเพิ่งออกแน่นอน) ผมสามารถนำส่วนต่างที่ได้รับมาเป็นค่าน้ำมันได้เป็นปีเลยทีเดียว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้าพิจารณาแล้วว่ารุ่นใหม่สู้รุ่นเก่าไม่ได้ จะถอยรุ่นเก่าก็น่าจะโอเคครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มันดีตรงที่ว่าได้ส่วนลดและปัญหาต่างได้รับการแก้ไขแล้ว และช่างก็คุ้นกับรถแล้ว
ยกตัวอย่าง Civic เนี้ยผมก็ชอบ FD มากกว่าตัวใหม่นะรอสอยมือสองมาทำ Type-r อยู่เพราะชอบมานานและ
ยิ่งเป็นมืองสองมาติดแก็สก็ไม่ต้องคิดไรมากแรงและประหยัด ใช้ไปนานๆอยากแรงวาง K20A

ออฟไลน์ eaowpj

เหมือนท่านอื่น ๆ ครับ ถ้าไม่ได้ส่วนลดมาก คงไม่ซื้อ นอกจากนี้รุ่นใหม่ที่ออกต้องไม่ใช้เทคโนโลยีใหม่ ๆ ล้ำหน้าต่างกับรุ่นเก่ามาก  :)

ออฟไลน์ udis

ถ้าในขณะนั้น ไม่มีตัวเลือกที่ถูกใจเลย ผมก็ซื้อรถปลายอายุครับ
เพราะจะให้ไปซื้อรถอีกค่ายที่ออกมาใหม่ แต่เราไม่ได้ชอบมัน ไม่มีอะไรตรงตามความต้องการเท่ารถปลายอายุครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2012, 12:55:01 โดย udis »

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
จขกท ไม่ได้ต้องการรถที่ดีที่สุด  แต่ต้องการรถที่เหมาะกับตัวเองที่สุดในเวลานี้
แนะนำควรเลือก altis แล้วไปติดแก๊ส  ครับ
ได้ความประหยัดจากค่าผ่อน และค่าเชื้อเพลิง
สมรรถนะ  ไม่ต้องสนใจมากหรอกครับ  อัตราเร่ง  การเข้าโค้ง  อะไรพวกนี้
altis มันก็พอใช้ได้อยู่แล้ว  ในทุก ๆด้าน

เหลือเงินเก็บให้ลูก  สำคัญที่สุดครับ

ออฟไลน์ pongisra

อยู่ที่หลายๆอยางครับ แต่โดยปกติจะไม่ครับ

ยกเว้นอย่าง 320d E90 ลด4แสน+ แถมได้รถเลย option เต็มๆ แถมรุ่นใหม่ต้องรออีกครึ่งปี ผมอาจจะยอมครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ผมว่าไม่เห็นเป็นไรเลย ไม่ต้องกลัวตกรุ่น เพราะมันแต่กลัวตกรุ่นก็ไม่ต้องใช้รถกันซะที  ยิ่งรถออกใหม่ ยอดจองเยอะ รอนาน แถมมีโอกาศที่ชิ้นส่วนต่างมีปัญหามากกว่า รถที่ได้รับการปรับปรุงแล้ว ได้รับส่วนรถทำไห้ประหยัดขึ้นอีกทางครับ

ออฟไลน์ baddream11

น่าจะเหมาะกับรถที่การตกรุ่นไม่ชัดเจน อย่างเบนซ์ บีเอม หรือรถราคาแพงๆ ทั่วไป พวกนี้นะ คือตกไปแล้วก็ยังดูดี
แต่กับพวกรถกระบะ รถc-segment พวกนี้ตกรุ่นแล้วดูแย่เห็นได้ชัดเลย บางที่ดูว่ารุ่นใหม่ไม่เห็น
จะสวยเลย แต่พอออกมาเข้าจริง รุ่นเก่าดูแย่ลงตามลำดับ แต่ถ้าคิดซื้อเพื่อเน้นการใช้งานอย่างเดียว
ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี การซื้อรถน่ะยังไงเรื่องรสนิยมนี่มันเป็นสิ่งที่ขาดกันไม่ได้หรอก มีปัญหากะรุ่นใหม่
จ่ายแพงหน่อย แต่ก็ครึ้มอกครึ้มใจกว่ากันละ

ออฟไลน์ YenChar

ถ้ารุ่นใหม่ยังใช้เครื่องเดิม เกียรเดิมจากรุ่นเก่าก็โอเคครับ

อย่างซิตี้ZX เปลี่ยนเป็นซิตี้ใหม่ เกียรใหม่ เครื่องเดิมแต่ปรับปรุงใหม่ให้ดีขึ้น
อย่างนี้ ผมว่ารุ่นใหม่ดีกว่า

ดูสมัยซีวิคไดเมนชั่นสิครับ
คนออกไดเมนชั่น 1.7 พอมาเจอ FD 1.8 เครื่องใหม่ บ่นเสียดายกันเป็นแถบๆ

ออฟไลน์ MystogaN

ส่วนตัวไม่ชอบอะคับ ... ถ้าตอนเพิ่งไมเนอร์นี่โอเค ซื้อก่อนจะไมเนอร์ก็ไม่ชอบเพราะซื้อไมเนอร์คุ้มกว่าเช่นกัน ;)

ผมว่าถ้าจะซื้อรถตกรุ่นไปซื้อมือ2ดีกว่าคับคุ้มกว่าเยอะเลยแหละ

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้า 

1.รุ่นใหม่ โดยรวมมันก็คล้ายๆ รุ่นเดิมนั่นแหละ แต่อาจได้เครื่องใหม่ ออปชันใหม่
ก็ไม่เซ็งมากเท่าไหร่ครับ เพราะรุ่นใหม่ก็พอๆ กันกับเรานั่นแหละว้า....   :)

2. รุ่นใหม่ มันดีกว่าเดิมแบบมากๆ แบบฟ้ากับเหวเลย
เซ็งแย่เลยครับ แต่ทำไงได้ ทนใช้ต่อไป ฮือๆๆ.......  :'(
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แล้วแต่รุ่น
Civic ES-->FD คนเพิ่งซื้อ ES เซ็งเป็ด จิตตก กลายเป็นวิกลจริตแน่ๆ
Civic FD-->2HC ผู้ที่ถอย FD ทันน้ำท่วมและไม่เจอน้องต๊อก โชคดีจังฮู้
(เอิ่มม 2HC "อ่านมา"เป็นรีวิวของ USA สรุปคือมันห่วยมาก
การขับขี่แย่ลง การเก็บเสียงแย่ลง!! วัสดุภายในห่วยลง ลง"เกือบ"จะทุกอย่าง ข้อดีคือเติม e85ได้ แค่นั้นมั้ง?)

Camry ACV40-->ACV50 รุ่นนี้เสมอตัว มันออกมาดีพอที่จะเป็นรุ่นสืบทอดและไม่ทำร้ายจิตใจคนซื้อรุ่นเก่ามากเกินไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MystogaN

แล้วแต่รุ่น
Civic ES-->FD คนเพิ่งซื้อ ES เซ็งเป็ด จิตตก กลายเป็นวิกลจริตแน่ๆ
Civic FD-->2HC ผู้ที่ถอย FD ทันน้ำท่วมและไม่เจอน้องต๊อก โชคดีจังฮู้
(เอิ่มม 2HC "อ่านมา"เป็นรีวิวของ USA สรุปคือมันห่วยมาก
การขับขี่แย่ลง การเก็บเสียงแย่ลง!! วัสดุภายในห่วยลง ลง"เกือบ"จะทุกอย่าง ข้อดีคือเติม e85ได้ แค่นั้นมั้ง?)

Camry ACV40-->ACV50 รุ่นนี้เสมอตัว มันออกมาดีพอที่จะเป็นรุ่นสืบทอดและไม่ทำร้ายจิตใจคนซื้อรุ่นเก่ามากเกินไป
เห็นด้วยมาก ในทุกข้อที่กล่าวมา ฮ่าๆๆๆๆ  :P

ออฟไลน์ jorn

• Newbie
  • *
อยู่ที่ความชอบ บางทีตัวใหม่เราไม่ชอบก็ไม่เห็นต้องซื้อ  ;D