ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม C 220CDI ใครเคยลองขับมาบ้างครับ ?????  (อ่าน 3918 ครั้ง)

ออฟไลน์ sitthisak

• Newbie
  • *
พอดีผมสนใจในตัวนี้อยู่ครับ C 220CDI รบกวนสอบถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่เคยลองขับครับ กะว่าจะใช้ยาวครับ

- อัตราเร่งเป็นอย่างไรบ้างครับ อืดใหมครับ และถ้าเทียบกับตัว C200 เป็นอย่างไรบ้างครับ

- การบำรุงรักษาในระยะยาว จุกจิกใหมครับ

- เสียงเครื่องดังหรือมีปัญหาควันดำบ้างใหมครับ

จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับถ้าเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่เคยลองขับ ขอคำแนะนำ และรีวิวเล็ก ๆ ก็จะเป็นการดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถาม C 220CDI ใครเคยลองขับมาบ้างครับ ?????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 16:42:03 »
ไม่อืด ไม่จุกจิก แต่เสียงดังแน่นอน !! ;D

ออฟไลน์ Boogboeg

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนสอบถาม C 220CDI ใครเคยลองขับมาบ้างครับ ?????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 17:27:27 »
มันต้องเติมน้ำยาอะไรซักอย่าง ทุก ๆ 10,000 ทำให้ความประหยัดที่ได้ต้องไปจ่ายค่าน้ำยานี่อีก

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 17:28:14 »
เพื่อนบ้านขับE220CDIน่าจะเครื่องเดียวกัน
เสียงดังจริงครับ พอๆกะกระบะคอมมอนเรสรุ่นใหม่ๆ
แต่เค้าคุยให้ฟังว่าประหยัดพอควร และไม่อืด ไม่จุกจิกเท่าไหร่

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 17:43:05 »
เพื่อนบ้านขับE220CDIน่าจะเครื่องเดียวกัน
เสียงดังจริงครับ พอๆกะกระบะคอมมอนเรสรุ่นใหม่ๆ
แต่เค้าคุยให้ฟังว่าประหยัดพอควร และไม่อืด ไม่จุกจิกเท่าไหร่

ไม่ดังเท่ากระบะแน่นอนอยู่ครับ ผมใช้อยู่ e220 cdi และใช้กระบะด้วย
แรงมั้ย ไม่ได้แรงมาก แต่เรียกก้อมาตลอด ประหยัดมั้ย ก้อพอๆกะ B-segment
ควันดำ เวลากดๆลึกๆ มันก้อดำหละครับ  ถ้าเป็นคนชอบกดคันเร่งลึกๆ ลากๆ เอาเบนซินดีกว่า
คันต่อไปผมจะกลับมาเบนซิลละ เผื่อ Benz-Bmw จะหันมาคบ e85 กะเค้าบ้าง

ผมเชื่อว่าของ C-class ใหม่ น่าจะดีกว่ารถผมแน่ๆครับ แต่เอ๊ะ ดีเซล ไม่มอง BMW series3 หรอครับ ?
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ nobeta04

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 17:45:11 »
ที่บ้านพึ่งถอยมาครับ อัตราเร่งถือว่าใช้ได้ ไม่อืดเท่าใรนัก
ส่วนเรื่องการบำรุงรักษา คิดว่าคงไม่จุกจิกครับ เข้าเช็คตามระยะที่รถแจ้ง
ควันดำ เป็นเอกลักษณ์ของเครื่องดีเซลอยู่แล้วครับ

ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ titiza191

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 21:29:18 »
ที่บ้านเพิ่งถอยมาครับผม จากที่ใช้มา1เดือน อัตตราเร่ง โอเครครับ
ไม่อืดเลย ตามความคิดผม เสียงถ้าเปนคนที่อยู่นอกรถฟังจะดังครับ แต่ไม่ได้ดังถึงขั้นรถกระบะ เพราะบ้านผมก็มีกระบะครับ
ส่วนเรื่องควัน ถ้าไม่ได้เยียบมาก ก็ไม่ดำครับ ภายในทำได้ดีครับ ได้แบบ อีลีแกนมาค่อนข้างลงตัวครับ เบาะทำ โดยรวมถือว่าชอบ
ไม่จุกจิก เป็นทางเลือกทีดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2013, 21:40:58 โดย titiza191 »

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 02:40:49 »

น่าใช้ครับ เรื่องเครื่องจะเริ่มดังขึ้นเรื่อยๆครับตามการใช้งาน จนถึงจุดนึงจะคงที่และลดลงแต่ไม่ดังมากไปกว่านี้ ซึ่งแทบไม่รบกวนคนในรถ

เรื่องควันดำเพราะน้ำมันกับนำมันเครื่องมีส่วนครับ เคยเจอ250cdiรักษารถมากๆเปลี่ยน นมค น้ำเข้าเกรดสูงๆตลอด เติมแต่vpower
วิ่ง6หมื่นยังไม่เจอควันดำครับ เสียก็ถือว่าเบากว่าคนอื่น ถ้าดูแลปกติน้ำมันเติมสลับไปมา เลย3หมื่นควันกับเสียงจะเริ่มมา
แต่ประหยัดค่าใช้จ่ายกว่าแบบแรกมากพอควรครับ

ปล เปลี่ยนกรองดีเซลทุกครั้งที่serviceจะช่วยยืดหัวฉีดได้มากพอควรครับ โดยเฉพาะถ้าเติมน้ำมันหลายที่หลายแบรน เพราะบางทีปัญหาคือ
น้ำมันสกปรกครับ

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 13:43:57 »
ทุกยี่ห้อเป็นเครื่องดีเซลที่ว่าเงียบ ๆ ก็ดังไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกค่ะ

ถามว่าแรงมั้ย ใช้ 250 cdi โฉมที่ผ่านมาอยู่ คิดว่าแรงค่ะ กดเป็นมาอย่างที่หลาย ๆ ท่านกล่าวมา

คนซื้อ cdi คงต้องใจรักดีเซล และไม่ชอบจุกจิก ส่วนตัวคุณพ่อขอมาว่าจะเอาตัวนี้ สำหรับตัวเอง ขับเรื่อย ๆ ในกรุงฯ+ทางด่วน เบนซินประหยัดน้ำมันก็พอค่ะ

ขับไปสักพักก็ชินค่ะ เรื่องเสียง ดีเซลจะให้นิ่งเงียบเหมือนเบนซินคงยากมากในขณะนี้ แต่มันก็ไม่ได้ดังจนดูเป็นรถกระบะนะคะ (ส่วนตัวคิดว่า captiva ดีเซล ดังกว่ามากนะ)

สนใจ c220 cdi เหมือนกัน เซลล์เชียร์ เพราะราคาพอ ๆ กับ a 250

สุดท้ายคงแล้วแต่ความชอบส่วนตัวของเจ้าของรถค่ะ เอาใจช่วยให้ตัดสินใจได้เร็ว ๆ  ;D

ป.ล. แต่ที่ว่าต้องเติมน้ำยาอะไรทุก 10,000 โล อันนี้ไม่เคยได้ยินค่ะ ไม่ทราบเหมือนกัน
Merc Addicted

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 08:52:09 »
220 CDI ใน C ตัวนี้ ไม่เคยลองขับนะคับ
แต่ถ้าเป็น E220 CDI ตัว 211
ซึ่งตัวถังใหญ่กว่า C ก็ไม่อืดนะครับ
รอบต่ำๆแนวโน้มแรงบิดมาดี ขับขึ้นลงเนินยังสบายครับ

ข้างนอกรถดังอยู่
แต่ข้างในเงียบ
ถ้าใน E ตัวปัจจุบันเสียงเดินเบาในรถแทบไม่ได้ยิน
แต่มีแรงสั่นสะเทือนให้รู้สึกที่พวงมาัลัย ซึ่งพอวิ่งเคลื่อนตัวไปแล้วก็แทบไม่รู้สีกครับ

ตรงเรื่องเสียงดัง/แรงสั่นสะเืทือนหรือว่าอืดหรือไม่อันนี้ไปลองขับดูดีกว่านะครับ
เพราะเกณฑ์ของแต่ละ่ท่านไม่เหมือนกัน

ใหม่ๆยังไม่มีคันนะครับ   แต่ถ้าเริ่มเก่าควันดำก็จะเพิ่มขึ้นอีกนิดหน่อย
แต่ถ้าดำปี๋ตั้งแต่กดออกตัวอันนั้นเครื่องมีปัญหานะครับ
รถเพื่อนผมเคยเป็น วิ่งไม่ออกเลย

ส่วน AdBlue ถ้ารถประกอบในเข้าใจว่า ไม่น่าจะมีรุ่นไหนที่ต้องเติมนะครับ  ;D
a = F/m