ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Cooper S กับ Scirocco  (อ่าน 7094 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ray

• Newbie
  • *
ระหว่าง Cooper S กับ Scirocco
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 15:08:28 »
ดูๆอยู่ระหว่างสองคันนี้ครับ ว่า บุคลิกมันแตกต่างกันมากมั้ย

แล้วตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน

ด้านสมรรถนะ และ อยากรู้ว่าที่นั่งด้านหลังใครแคบกว่า

เป็นพี่ๆในบอร์ดจะเลือกอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ระหว่าง Cooper S กับ Scirocco
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 17:18:55 »
ดู Mini Cooper S  น่าจะเทียบกับ Scirocco R ครับ เพราะราคาใกล้กันหน่อย
ถ้าดูรถสองคันนี้ แสดงว่าอยากโดดเด่นไม่เหมือนใครในราคาไม่แพงมาก
สำหรับ Mini Cooper S สาวๆชอบ เดินผ่านถ่ายรูปให้สนุกสนาน  แต่ผมเฉยๆ ไปไหนก็เห็น เบื่อล่ะ
เพราะมันมีหลายรุ่นมาก และมีมานาน
ส่วน Scirocco R ยังไม่เคยคันจริงเลย ภายนอกสวย ภายในสวย
แต่เอาเข้าจริง การออกแบบมันก็เป็นรถที่ไม่เด่นเอาเสียเลยครับ
ฉะนั้นถ้าอยากได้เด่นๆ Mini Cooper S น่าจะใช่กว่า เน้นขับหล่อๆ แรงกำลังดี น่าสนใจครับ
แบรนด์ Mini ก็ดูรวยดูดีกว่า VW ครับในบ้านเราครับ

ถ้าซื้อมาเล่น แสดงว่าไม่จริงจัง เดี๋ยวก็ขาย ขับเล่นฉะนั้น Mini น่าเล่นกว่าครับ ซื้อง่าย ขายคล่องกว่า
คนสนใจเยอะกว่าครับ

ด้านสมรรถนะ ดูจากตัวเลขล้วนๆไม่เคยขับเลยทั้งคู่ Scirocco R มีตั้ง 265 แรงม้า Mini แค่ 184 แรงม้าเองครับ
อัตราเร่ง 0-100กม. เพียง 5.8 วินาที
แถวเป็นญาติกับ Goft และ Polo อีกก็ยังถูกใจ Scirocco R
ที่นั่งด้านหลังก็แคบทั้งคู่ครับ ถ้าซื้อมานั่งสี่คนดูคันอื่นดีกว่าไหมครับ แต่เท่าที่ดู  Mini Cooper S ได้เปรียบที่หลังคาสูงกว่านิดนึง เลยรู้สึกว่าแคบน้อยกว่าครับ

ซื้อจริงๆผมเลือก Scirocco R ล้อสวย หน้าตาสวย ไม่อยากเด่นมาก ชอบแรงม้ากับเกียร์
ของที่ให้มาก็คุ้มกับเงินที่จ่ายไปกว่าครับ ภายในลงตัว น่าจะขับสนุกกว่าแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2011, 21:21:02 โดย udis »

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: ระหว่าง Cooper S กับ Scirocco
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 18:25:28 »
ถามคำเดียวว่าซิ่งไม่ซิ่งเท่านั้นล่ะครับ เพราะรูปทรงของรถออกแบบมาต่างกัน
เวลาใช้ความเร็วสูงมากๆ นั่นล่ะถึงจะเห็นความต่างที่มาจากการออกแบบ

.-_-.

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 19:36:02 »
ความเห็นผม

ถ้าเป็นรถคันเดียวเลือก Mini ครับ แต่เอาตัว Ccountryman
แต่ผมไม่ชอบ Mini ชอบอยู่อย่างเดียวที่ภายนอกมันน่ารัก นอกนั้นเฉยๆ

ส่วน Scirocco ผมชอบมากนะ แต่ต้องเป็นตัว R สีน้ำเงิน หลังคาแก้ว มันเป็นอะไรที่สวยมาก
แล้วให้ MTM TH จูนให้ได้ประมาณ 310 แรงม้า
แต่ถ้าเดิมๆ ก็ไม่เป็นไรโอเคแล้ว ตัว R แรงขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้นนะครับ หล่อขึ้นด้วย

อีกคันคือ Volvo C30 อันนี้ไม่โดดเด่นด้านเครื่องยนต์เลย แต่ก็โอเค
ถ้าด้านดีไซน์ ผมยกให้สวยที่สุดเลยนะ
ด้านหลังนั่งสบายกว่า สองตัวเลือกด้านบนแน่นอน

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 20:18:07 »
scirocco อ่ะ แอบจอมทะโมนนิดๆ น้องชายเจ้า golf gti ดูดี ช่วงล่างติดแข็งนิดๆ พอเป็นพิธี
mini coopers แอบสปอร์ต พื้นที่ใช้สอยเยอะ
ถ้าให้ผมเลือกหรอ ผมเอา เจ้า scirocco แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 21:12:14 »
ผมเคยทำรีวิวของทั้งคู่แล้วหนะครับ

ลองเสริชได้ใน google นะครับ สำหรับ MINI เพราะอยุ่ในเว็บเก่าแห่งเดิมนั้น

ส่วน Scirocco เปิดอ่านได้ใน หน้า Review ของ Headlightmag เราได้เลย ที่หน้าเว็บหลักหนะครับ

ความเห็นเพิ่มเติมา ถ้าต้องเทียบ 2 คันนี้ MINI จะมาพร้อมระบบกันสะเทือนที่แข็งระดับ ตับ ม้าม ไต หัวใจ และเซี่ยงจี๊
แทบจะหลุดออกจากร่าง มาแดนซ์ กันข้างๆเบาะเลยทีเดียว คือไม่รู้จะแข็งกันไปถึงไหน แข็งโอเวอร์เกินเหตุมาก
แต่ถามว่า ขับสนุกไหม ก็สนุกอยุ่

แต่ถ้าให้ต้องใช้ชีวิตด้วยทุกวัน ผมเลือก Scirocco เพราะอย่างน้อย ช่วงล่าง ที่แข็ง ก็ยังไม่ทำร้ายเครื่องใน เท่า Cooper S
แต่ความคล่องตัวนั้น MINI มีให้คุณมากกว่าก็จริง แต่ื Scirocco เอง ก็ไม่ได้น่าเกลียดยิ่งหย่อยไปกว่ากันเท่าใดนักเลย
บั้นท้ายของ Scirocco แอบพร้อมจะออกได้นิดๆเหมือนกัน พอให้สนุกได้อยุ่

จะว่าไป ต้องรอ น้อง Bomb คุณผู้อ่านของเรา ในฐานะที่ ที่บ้านคุณน้องเขา มีครบทั้ง 2 คันเลย สีแดงทั้งคู่
ดูจากรูปใน ลายเซ็น อิอิ

------------------------------

คุณ udis ครับ  265 แรงม้า นั่นคงเป็น Scirocco R แล้วละครับ

ออฟไลน์ Ray

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 21:23:51 »
อ่า ขอบคุณพี่จิมมี่ และ ทุกความเห็นครับ

เพราะในใจก็เอนเอียงไปทาง scirocco อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 23:41:32 »
+

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ครับ และแนะนำไม่ได้

แต่เข้ามาเชียร์ Scirocco เพราะเป็นรถที่เห็นแล้วใจสั่น

ตั้งแต่แรกพบจนกลายเป็นรถในฝันเลยครับ ^____^

+

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 23:47:31 »
ซิรอคโคอีกเสียงครับ เป็นรถคันแรกที่ผมเห็นแล้วต้องเปิดประตูเข้าไปลองนั่งเป็นครั้งแรกในรอบ 10 ปี
หลังจากเมื่อตอน 9 ขวบยังได้ไปมอเตอโชว์และไม่ได้นั่งรถคันไหนอีกเลย จนมาเจอเจ้าตัวนี้ มันเด่น มันเรียบแต่ไม่โอเวอร์ ไม่น่ารัก ไม่โหด

แต่ขรึมและดูมีอะไรในตัว

แต่ก็พบว่ามันมี 3 ประตู แย่จัง วันนั้นมีพี่ที่ออฟฟิศกับแฟนไปลองนั่งด้วย แต่ดันนั่งได้แค่ 2
อีกคนต้องมุด เลยเสียใจเล็กน้อย
H.

ออฟไลน์ aries

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 02:38:44 »
ผมใช้ scirocco อยู่คับ ซื้อจากไทยยานยนต์ ถ้าซื้อเกรย์ราคาเท่ากันได้ตัว R เลยครับ แต่แค่ตัวธรรมดาก็ตอบสนองได้ดังใจแล้วครับ อยากให้มันวิ่งไปตามใจอย่างไรมันก็วิ่งไปได้เลยครับ ทั้งอัตราการเร่งและการบังคับทิศทางต่างๆ ที่ชอบมากที่สุดคือเสียงเวลาเปลี่ยนเกียร์ครับ มันจะดังตั๊บ ตั๊บ เร้าใจมากมาก แค่ฟังเสียงก็มันส์ได้อารมณ์ในการเหยียบคันเร่งสุดๆ แต่ว่าถ้าตัวสูงหัวท่านคงติดแน่นอนครับ ขนาดปรับเบาะตำสุด ผมยังต้องคอยเปิดม่านบังแดดที่มีใว้กันซันรูฟ (ผมสูงประมาณ 185) เพื่อให้ผมที่เซ็ทมาอย่างดีไม่สีกับเพดานรถไม่งั้นเจลเปื้อนผ้าบนเพดานแน่ครับ สำหรับราคาสองล้านกลางๆ ผมว่าคุ้มที่สุดแล้วครับ หล่อสุดๆ ครับ สาวติดทั้งเล้าเลยหละ กระโดดขึ้นรถกันใหญ่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2011, 02:41:11 โดย aries »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 08:37:47 »
^
^
จะซื้อมาขับตรงหญิงติดทั้งเล้านี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 10:32:25 »
^
^
สาวติดทั้งเล้า.. สงสัยต้องไปกู้แม่มาออกบ้างซะแล้ววว =^^=

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:47:48 »
เมื่อคืนนี้ผมไปงาน supercar มาครับ DSG ขาย Golf R 2.7 ล้านราคาน่าซื้อมากครับไหนๆจะซื้อแล้วออก R ไปเลยดีกว่าซ่อมข้างนอกเอาน่าจะถุกกว่ายนตรกิจโข :-X

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 17:47:53 »
บอกง่ายว่าซิรกโก้ไม่โหลเท่ามินิครับ