ผู้เขียน หัวข้อ: 【สงสัย】ใครใช้รถไฟฟ้าแล้วจอดรถนอกบ้านบ้าง  (อ่าน 1926 ครั้ง)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
เห็นข่าวกันบ่อยๆ หรือไม่ก็ประสบพบเจอด้วยตนเอง มาแชร์กันครับ กับปัญหาการจอดรถนอกบ้าน ของเพื่อนบ้าน

เรื่องนี้มีความสอดคล้องกันหรือไม่ การใช้รถ BEV นั้นจอดรถในบ้านเท่านั้น จริงหรือไม่ อย่างไร มีใครติดตั้งจุดชาร์จที่นอกบ้านไหม

หรือคนที่ซื้อรถไฟฟ้านั้น ส่วนใหญ่จะมีบ้าน ที่มีที่จอดรถรองรับอยู่แล้ว

หรือจะเดือดร้อนกว่าเดิม เพราะคนใช้รถไฟฟ้า เอารถน้ำมันที่มีอยู่แล้วมาจอดข้างนอกแทน

แชร์กันได้นะครับ อย่าติติงว่ากัน

ปล. ส่วนตัว ที่บ้านผม 3 คัน Yaris / CRV / Mazda 2 เอาเข้าบ้านทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: 【สงสัย】ใครใช้รถไฟฟ้าแล้วจอดรถนอกบ้านบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2024, 19:57:59 »
ปัญหาการจอดรถนอกบ้านของเพื่อนบ้าน จริงๆก็มีปัญหาแหละครับ แต่ถ้าถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน จอดขวางก็ร้องบอกกันก็ยินดี แต่หมู่บ้านผมก็มีวิธีจัดการโหดกว่าที่อื่นหน่อยคือ รถเกินคันที่ 2 ของบ้าน หรือรถใครจอดนอกบ้านเป็นประจำแบบ ต่อเติมบ้านจนไม่มีที่จอดรถในบ้านเนี่ย นิติผมบังคับเก็บค่าจอดรถ คันละ 1000บาท/เดือน พอทำแบบนี้ก็ไม่มีใครโวยแล้วครับ คนจอดในบ้านก็โวยวายน้อยลง ส่วนคนอยากจอดนอกบ้านก็หาเงินมาจ่ายเอาคันละพัน หรือใครเคยจอดในบ้านแล้วมาเนียนจอดนอกบ้าน ก็โดนถ่ายรูปประจานลงลายกลุ่มหมู่บ้าน ให้ลูกบ้าน 400กว่าหลังลุมด่ากันสนุกปาก จนไม่มีใครกล้าทำผิดให้เห็นเลย

ทีนี้เรื่องรถไฟฟ้าจอดนอกบ้าน ถัดจาก บ้านผมไป 3 หลังเค้ามีรถไฟฟ้าพึ่งออกมาใหม่ จอดนอกบ้านตลอดตั้งแต่ป้ายแดงไม่เคยเห็นจอดในบ้านเลย นี่ก็จะครบปีแล้วผมยังไม่เห็นที่ชาร์จในบ้านเค้าเลย

จริงๆถ้าจะชาร์จคนมีเวลาก็ขับไปชาร์จหน้าบ้านได้ อย่างบ้านผมโชคดี ไปรษณีย์สายไหม มีตู้ชาร์จของการไฟฟ้ามาลง ไม่ค่อยมีคนใช้ ก็คิดว่าเค้าคงไปชาร์จตรงนี้ก่อนเข้าบ้านก็ได้

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: 【สงสัย】ใครใช้รถไฟฟ้าแล้วจอดรถนอกบ้านบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2024, 20:02:51 »
หมู่บ้านที่ผมอยู่
ในบ้านต่อเติมจนเต็มพื้นที่ แล้วก็เอารถมาจอดนอกบ้าน โยงสายมาชาร์จนอกบ้านกัน

จะบ้าตาย

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2024, 20:24:04 »
คนจอดนอกบ้าน แก้ยาก รถแบบไหนก็จอดได้หมด ถ้าที่จอดมันไม่พอครับ  8)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2024, 21:22:23 »
คนใช้ bev มีหลากหลายนะครับ
มีทั้งอยู่คอนโด ชาร์ทปั๊ม หรือห้างที่ไป
อยู่บ้านหลังจอดในบ้าน และที่ผมเห็นจอดหน้าบ้านในซอยแล้วลากสายออกมา แม้กระทั่งจอดริมถนนใหญ่ลากสายออกมา จนผมสงสัยว่าช่วงหน้าฝนเขาจะทำไง

รถ bev ไม่ได้ต้องชาร์ททุกวัน ถ้ามีหลายคันเขาคงวนๆสลับๆที่จอดกันไปหละมั้งครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 11:04:43 »
รถ ev จอดหน้าบ้านเยอะมาก สากก็ลากออกมาชาตได้ ไม่อยากแนบรูปแต่มีเยอะมากๆครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 11:07:31 »
เห็นในกลุ่ม EV ผ่านๆ เขาโพสรูป มีหลายคนเอา EV ไปจอดในบ้าน แล้วเอา ICE มาจอดนอกบ้านแทนนะครับ

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 14:04:58 »
ผมจอดหน้าบ้านตลอด และไม่เคยจอดขวางบ้านคนอื่น เวลาชาร์จช่วงกลางคืนก็ลากสายมาชาร์จ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 14:08:43 »
เห็นในกลุ่ม EV ผ่านๆ เขาโพสรูป มีหลายคนเอา EV ไปจอดในบ้าน แล้วเอา ICE มาจอดนอกบ้านแทนนะครับ

แบบนี้เลยครับที่ผมกะว่า เดิมที่รถน้ำมัน แต่ออก EV มาใหม่

ก็เอา EV เข้าบ้าน รถน้ำมันออกมาเกะกะถนนส่วนรวมแทน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2024, 16:08:53 »
การจอดนอกบ้านเป็นสิ่งไม่ดี
แต่ถ้าให้เลือกผมเอารถไฟฟ้าจอดในบ้าน รถน้ำมันจอดนอกบ้าน
วันดีคืนดี มีคนเมามาขับชนท้าย รถน้ำมันซ่อมถูกกว่า และไวกว่าครับ
คิดภาพกระบะเมาแล้วขับซิ่งมาชนท้ายครับ อาจถึงแบตได้เลย

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2024, 13:18:53 »
ที่มหาชัยเห็นบ้านที่เป็นห้องแถวข้างถนน มี EQS กับ Model Y จอดริมถนนก็ลากสายมาชาร์จข้างถนนครับ

อีกบ้านมี MG4 ก็ลากสายมาชาร์จหน้าบ้าน