ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ โช้ค ใส่กับ Vigo 4D 3.0 Pre runner หน่อยครับ  (อ่าน 14875 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
    คุณป้าผมใช้ Vigo 4D 3.0 Pre runner รถปี'10  วิ่งมา 180,000 โล เปลี่ยนโช้คไป 2 ชุด เส้นทางน้ำหนาว-ขอนแก่น รถใช้ขนของไปขายครับ (แม่ค้า) ครั้งละไม่เกิน 1 ตัน (เต็มกระบะหลังและในห้องโดยสาร เหลือนั่งได้แค่คนขับ  ;D)  ไปเที่ยวบ้าง นานๆที
    อยากให้ช่วยแนะนำโช้คที่ได้ความนุ่มนวลไม่ต่างจากเดิม แต่อึดขึ้น และราคาใกล้เคียงเดิมหรืออาจบวกเพิ่มได้นิดหน่อย เพราะคุณป้าขับแบบนี้เกือบตลอดครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
Re: ช่วยแนะนำ โช้ค ใส่กับ Vigo 4D 3.0 Pre runner หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:22:58 »
- เน้นบรรทุกต้อง superred ราคาไม่แรง 4 ต้น รวมใส่ไม่น่าเกิน 5 พัน
- เน้นนั่งนุ่มสบายไม่ค่อยมีโหลด(ผมใช้อยู่) หน้า westcoast monotube+ปิงโด หลัง mx6  หรือจะ westcoast หน้า-หลัง เลยก็ดีครับ

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
Re: ช่วยแนะนำ โช้ค ใส่กับ Vigo 4D 3.0 Pre runner หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:35:18 »
ถ้าช็อคอัพแต่งเน้นนุ่ม จะเสียน้ำหนักบรรทุกนะครับ

ออฟไลน์ E_mail

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:12:56 »
บรรทุกปริ่มๆตันแนะนำProfenderรุ่นbuild in subtankตัวheavy dutyทั้ง4ต้นครับ

หน้า+หลังพร้อมติดตั้งประมาณ14,000

ถ้าไม่ได้ต้องบรรทุกเกิน800บ่อยนักผมชอบหน้าProfenderbuild in subtankตัวsport(7,500) , หลังProcomp mx6(7,800)

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:57:06 »
รบกวนแนะนำร้านให้ทีครับ อยู่ หล่มสักจะดีมาก หรือ พิษณุโลกก็ได้ ขอนแก่นไกลไปนิด

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:50:31 »
พิมพ์"mx6 7800"ใส่กูเกิ้ลเลยครับ ร้านนี้ถูกสุดเท่าที่เคยหาเจอแล้ว เอาไปให้ร้านช่วงล่างใส่ให้ค่าใช้จ่ายประมาณ1000บาทรวมตั้งศูนย์ใหม่

วีโก้ถ้าจำไม่ผิดคู่หน้าน่าจะเป็นแบบไม่มีบ่า ใช้รุ่นนี้ได้ทั้งหน้า-หลัง

ออฟไลน์ bizinezz

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 12:54:18 »
รถที่ต้องมีการบรรทุก ผมไม่แนะนำให้เล่น MX-6
เพราะตัวมันรับโหลดได้แค่ประมาณ 7-800โล ถ้าบรรทุกเกือบๆตัน ไม่นาน ก็จะได้ฤกษ์..เปลี่ยนตัวใหม่

แนะนำ ข้างหลัง  RANCHO ปรับความหนืด ตัวนี้ก็นุ่มพอใช้ครับ ในคลับก็ใช้กันพอสมควร เพียงแต่มันจะกระด้างกว่านิดหน่อย
แต่ได้การบรรทุกแน่นอน1ตันขึ้นครับ

Procomp MX-6 = Monotube วาล์วใหญ่กว่า adjustค่าจากโรงงานได้หลากหลาย ตัวนี้เป็นauto v/v เปิดวาล์วปิดวาล์วตามสภาพถนน+ปรับได้6ระดับ
เมื่อมันมีประสิทธิภาพมาก ในทางกลับกัน วาล์วแบบนี้มักจะไม่ทนทานเวลาต้องบรรทุกบ่อยๆครับ
ราคาประมาณ = 9,500

Rancho = Twintube ปรับได้9ระดับ แต่ตั้งเท่าไหร่ มันก็จะนิ่ม/แข็งตามที่ตั้งเลยครับ
ราคาประมาณ =7,500-8,500 (ลองเช็คราคาอีกทีนะครับ)

โชคดีครับ ;D ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 17:14:58 »
ปี 10 นี่รุ่น Champ หรือยังหว่า

ถ้ายัง เบิกของ Champ Pre runner มาใส่ครับ
นุ่ม หนึบ กว่าเดิมเยอะะ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 21:40:04 »
ถามเพิ่มนิดครับ ถ้าเปลี่ยนแค่คู่ที่ซึมได้ป่าวครับ อย่างถ้าข้างหลังซึม 1 ข้าง ผมเปลี่ยนแค่คู่หลัง แบบเนี๊ยะครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 22:09:19 »
ได้ครับ เป็นเรื่องปกติ  :D

ออฟไลน์ bizinezz

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 09:09:42 »
เปลี่ยนได้ครับ
มีนิดนึงที่ว่า ถ้านิสัยของโช๊คไม่ต่างกันมาก
สมมติว่า ด้านหน้าใช้โช๊คสปริงที่นิ่มๆ แต่ข้างหลังแน่นๆแข็งๆ
ก็อาจเจอกับอาการหน้าเชิดบ้าง ยวบๆครับ
ลองโพสถามเวบบอร์ดของร้านโช๊ค เช็คราคา เช็คฟีลลิ่งของรุ่นนั้นก่อน แล้วค่อยมาตัดสินใจก็ได้ครับ
ถ้ายิ่งได้ลองนั่งหรือลองขับรถของคนที่ใส่โช๊ครุ่นที่เล็งไว้ เราจะชัวร์เลยครับ ว่ามันตรงกับใจเราหรือไม่

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 10:23:34 »
อ้า.....จริงด้วยครับ

โช๊คชุดหน้า/หลัง ถ้าบุคลิกต่างกันมาก จะเกิดปัญหาได้"จริง"ครับ

คันที่ใช้ส่งของเคยใส่คู่หน้าเป็นtwin tube หลังเป็นmono tubeหัวกลับ....ขับบนถนนปกติจะดีมากๆตามปกติ แต่ถ้าเจอโค้งที่ผิวถนนขรุขระแล้วเผลอเข้าแรงหน่อยจะแสดงอาการของการที่ช่วงล่างหน้า-หลังทำงานไม่สัมพันธ์กัน คือจะดิ้นดึ๋งๆให้ได้เสียวอยู่บ่อยครั้ง

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 18:39:52 »
ถ้าเพิ่มนิดหน่อยครับ

1. รถเป็น Pre Runner โฉมก่อน Champ แล้วจะใส่ของ Pre Runner ของตัว Champ ได้เลยรึป่าวครับ ใส่แล้วได้ความรู้สึกต่างเลยใช่ป่าวฮะ

2. หน้า คายาบ้า ซูเปอร์เรด หลัง เกเบรียล ซาฟารี หรือ เรดคาบอนอี รวมติดตั้งหน้าหลัง ไม่น่าเกิน 8000 บาท
 - คู่หน้าพี่ฟันธงให้มาแล้ว ส่วนคู่หลังระหว่า Safari กับ Red Carbon E ต่างกันยังไงบ้างครับ

3. ถ้าใส่ได้แบบเป๊ะๆ ระหว่าง ของ Vigo Champ กับ KYB SuperRed + Gabriel Safari / Gabriel Red Carbon E ตัวไหนจบกว่าครับ ที่สำคัญ ราคาต้องไม่ต่างจากของเดิมๆนักนะครับ