ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ Auto Stop Jazz Hybrid เวลาเจอรถติดแบบหยุด+ขยับเรื่อยๆ  (อ่าน 7224 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mango

• Newbie
  • *
ระบบ Auto Stop Jazz Hybrid เวลาเจอรถติดแบบหยุด+ขยับเรื่อยๆ มันติดดับบ่อยๆ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

(OK นะครับที่มันดับ แต่กลัวถ้าถี่ๆ จะมีปัญหา)

ไม่รู้ว่า Honda ออกแบบโดยคิดถึงสถานะการณ์แบบนี้หรือไม่ (คงมีแต่ใน BKK)

แล้วถ้าใช้เกียร์ S หรือ L แทนเพื่อไม่ให้มันทำงาน จะมีผลเสียหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ระบบ Auto Stop Jazz Hybrid เวลาเจอรถติดแบบหยุด+ขยับเรื่อยๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 22:06:59 »
ระบบ Auto Stop Jazz Hybrid เวลาเจอรถติดแบบหยุด+ขยับเรื่อยๆ มันติดดับบ่อยๆ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

(OK นะครับที่มันดับ แต่กลัวถ้าถี่ๆ จะมีปัญหา)

ไม่รู้ว่า Honda ออกแบบโดยคิดถึงสถานะการณ์แบบนี้หรือไม่ (คงมีแต่ใน BKK)

แล้วถ้าใช้เกียร์ S หรือ L แทนเพื่อไม่ให้มันทำงาน จะมีผลเสียหรือไม่ครับ

แนะนำให้ลองย้อนกลับไปดูผลจากผู้ใช้ Nissan Almera ดีกว่านะครับว่าเป็นอย่างไร ติดๆ ดับๆ มากกว่าระบบ hybrid อีก :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
Re: ระบบ Auto Stop Jazz Hybrid เวลาเจอรถติดแบบหยุด+ขยับเรื่อยๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 08:33:14 »

แปลกตรงที่ ตอนเครื่องยนต์ติด มันไม่เหมื่อนไขกุญแจสตาร์ทรถเลย แช่ะ แช่ะ... ปลื้นนนนน... ไม่มี
ปลอยเท้าออกจากเบรค มันปลื้นเลย เลยไม่แน่ใจไดสตาร์ทมันทำงานไว หรือว่ามีมอเตอร์ไฟฟ้าช่วยหมุนระบบก่อนสตาร์ท เพียงเสียววินาที

ส่วนใครรำคาญ เดี๋ยวจอด เดี๋ยวชลอ เดี๋ยวเบรค ให้ปรับไปใช้เกียร์ S เลย ระบบ Idle stop จะยกเลิกการทำงาน เครื่องยนต์ติดตลอดเวลา

มอเตอร์เค้าแรงบิดใช้ได้เลย. ยังไม่ชินเท้าออกตัวแบบกดคันเร่งมีเอี๊ยดดด ให้ได้ยิน

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 08:54:15 »
ไม่รู้พี่ฮอนจะงกทำไม แค่ติดปุ่มเปิดปิดมาให้หน่อยก็ไม่ได้

ผมก็ไม่รู้มันจะทำให้เครื่องพังเร็วมั้ย
แต่ผมรำคาญครับ เพราะมันทำงานตอนที่ผมไม่อยากให้ทำ
อย่างตอนหยุดจะกลับรถ หยุดตอนเบรกจะเลี้ยวตอนอยู่ที่จอดรถในห้าง หยุดตอนรถติดสลับหยุดนิ่ง

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 09:26:07 »
ไม่รู้พี่ฮอนจะงกทำไม แค่ติดปุ่มเปิดปิดมาให้หน่อยก็ไม่ได้

ผมก็ไม่รู้มันจะทำให้เครื่องพังเร็วมั้ย
แต่ผมรำคาญครับ เพราะมันทำงานตอนที่ผมไม่อยากให้ทำ
อย่างตอนหยุดจะกลับรถ หยุดตอนเบรกจะเลี้ยวตอนอยู่ที่จอดรถในห้าง หยุดตอนรถติดสลับหยุดนิ่ง

สงสัยครับ (ผมไม่เคยใช้Jazz Hybrid) มันไม่ดียังไงเหรอครับ เพราะPriusก็ดับๆ ติดๆ ตลอดเวลาเหมือนกัน ::)

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 09:42:08 »

สงสัยครับ (ผมไม่เคยใช้Jazz Hybrid) มันไม่ดียังไงเหรอครับ เพราะPriusก็ดับๆ ติดๆ ตลอดเวลาเหมือนกัน ::)

jazz hb เวลาเครื่องดับ คอมแอร์จะตัดการทำงานครับ มีโอกาสแอร์จะชื้น แล้วต่อไปจะมีกลิ่นเหม็นอับครับ้้
การทำงานของระบบมันเร็วเกินไปครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:00:13 »
ถ้าเปลี่ยนเป็นโหมด S แล้วไม่ทำงานน่าจะโมได้นะครับ รอ Wiring Diagram ของรถออกแล้วศึกษาดู
น่าจะมีทางออกครับ

ออฟไลน์ theephan

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:05:01 »

jazz hb เวลาเครื่องดับ คอมแอร์จะตัดการทำงานครับ มีโอกาสแอร์จะชื้น แล้วต่อไปจะมีกลิ่นเหม็นอับครับ้้
การทำงานของระบบมันเร็วเกินไปครับ

อ่อครับ เห็นบางท่านกลัวเครื่องพัง  ก็เลยสงสัยว่าพรีอุสก็ติดดับเหมือนกัน ไม่น่าจะมีปัญหาน่ะครับ ;D

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 12:58:11 »
ผมว่าprius ไม่ได้ติดๆดับๆนะครับ อย่างถ้าแบตไฮบริดเต็ม อย่างน้อยก็ 20นาที เครื่องถึงจะติดปั่นไฟที ไม่ได้เดี๋ยวติด เดี๋ยวดับ

ออฟไลน์ june_lol

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 22:42:13 »
จริงๆ ไม่ได้มีแค่ในกรุงเทพนะครับที่รถติดมากๆ แล้วขยับได้ทีละนิดๆ อ่ะครับ
ในนิวยอร์คหรือว่าแอลเอก็ติดเหมือนกันนะครับ ดังนั้นฮอนด้าเค้าคงคิดออกแบบทดสอบมาแล้วอ่ะครับว่ามันทนในระดับหนึ่ง