ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอปรึกษาเรื่องซื้อรถใหม่ครับ M2sedan,City,Vios  (อ่าน 4654 ครั้ง)

ออฟไลน์ man25

• Newbie
  • *
รบกวนปรึกษาทุกคนหน่อยครับ พอดีอยากซื้อรถไว้ใช้งาน แต่เลือกไม่ถูกครับว่าจะเอาอะไรดี
ตามการใช้งานส่วนใหญ่ ก็ใช้งานในกรุงเทพ นี่แหละครับ แต่อาจจะมีนานๆที ที่ออกต่างจังหวัด
ประมาณ 2 เดือนครั้ง แต่ก็ไปไม่ไกลมาก ประมาณ 300 KM. (กรุงเทพ-กำแพงเพชร)

อยากทราบข้อดี-ข้อเสีย ในการซื้อรถ ครั้งแรกครับ เลือกไม่ถูกเลย จะหมดเวลาคืนภาษีแล้วด้วย
เลยขอมาสมัครที่เวบนี้

แต่ละวันก็ใช้รถไม่เยอะครับ ระยะทางไปทำงาน ไปกลับ ไม่เกิน 20KM. นานๆคงมีที่เกินกว่านี้บ้าง

เดิม คิดว่าจะเอา สวิฟท์ แต่กลัวเรืองอนาคต จะเอาไปติดแก๊ส กับตอนออกต่างจังหวัด
ในตอนนี้ ที่จองไว้แล้ว ก้จะมี Mazda2 AT ตัว4ประตู(ล่างสุด) แต่ยังไม่ได้ไปยื่นเรื่องคืนภาษี ครับ
แต่ก็หนักใจ ไม่ทราบว่า มีข้อดี ข้อเสีย ต่างจากตัวอื่นหรือเปล่า
ใจจริง ก็อยากได้ Vios แต่เสียอย่างเดียว ที่ตอนนี้ยังไม่เห็นรูปร่างอะไรเลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
Re: รบกวนขอปรึกษาเรื่องซื้อรถใหม่ครับ M2sedan,City,Vios
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 00:33:17 »
เป็นข้อนะคับ
Mazda2: ขับสนุก ช่วงล่างดีกว่า city+Vios เปลืองน้ำมัน ธรรมดาอยุ่ที่13-14 แต่ถ้าในเมืองรถติด9 10 11 มีให้เห้นแน่นอน
City: ขับในเมืองใช้ได้ มาไว แต่ไปปลายแล้วอืดๆ น้ำมันประหยัดกว่า Mazda2 แต่คันนี้ขับในเมืองก็All around ได้หมด
Vios: แรง แต่โยน น้ำมันก็พอไหวขึ้นอยุ่กับว่าเหยียบหรือป่าว ซ่อมง่าย อะไหล่เยอะ ของแต่งเยอะ
Driving :Mazda2>City>Vios
Speed: Vios>Mazda2>City
Rearseat: City>Vios>Mazda2
Maintenance: Vios>City>Mazda2
Safety: Mazda2>City>Vios

From my own personal experiences...
u guys r more than welcome to comment ...but this is from my personal experiences...so other may feel different.
cheers!! ;D

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: รบกวนขอปรึกษาเรื่องซื้อรถใหม่ครับ M2sedan,City,Vios
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 00:52:33 »
จากประสบการณ์จริงเป็นดังนี้ครับ
- วีออส รู้สึกมันตอบสนองช้าๆแปลกๆ แต่ถ้ากดจมมันก็แรงดี แอร์เป่าแรงดี ชอบตรงความอเนกประสงค์ มีที่วางแก้วตรงแอร์ให้ด้วย แต่ภายในผมว่างั้นๆ ภายนอกก็งั้นๆ หน้าตาผมว่าแย่สุดในสามตัวนี้
- ซิตี้ กว้างดี ภายนอกสวย ช่วงล่างมันก็ดี จริงๆค่อนข้างลงตัว แต่รอนาน ของแถมน้อย ไม่ชอบฟิลลิ่งแป้นเบรคมากๆ
- มาสด้า2 ภายนอกสวย ภายในไม่สวย แต่นั่งๆไปก็ไม่ได้ใส่ใจตรงนี้ ใส่ใจภายนอกมากกว่า ใส่ไฟ TF จบเลย

และประเด็นที่เลือกมาสด้า 2 มา ไม่เลือกซิตี้ (ทั้งๆที่จริงๆ รวมๆผมว่าซิตี้ดีกว่าครับ)
เพราะว่า มาสด้า 2 รุ่นล่างสุด เรียกได้ว่า "มาเต็ม" มาก ถ้าเทียบกับตัวที่เหลือ
- Air bag คู่ ,ABS (ตอนนี้ก็มีกันหมด) กระจกข้างพับไฟฟ้า กระจกคนขับ One Touch  ที่สำคัญ ล้อแม็กซ์ 15 นิ้ว ดอกเบี้ยถูกกว่าเจ้าอื่น ของแถมมากกว่าเจ้าอื่น ถ้างบเป็นประเด็นสำคัญผมว่ามาสด้า 2 รุ่นล่างสุด AT ลงตัวมากๆ
ฟิลลิ่งแป้นเบรค ชอบสุดในสามตัวเลยครับ พวงมาลัยคมดีถึงจะเบามากก็ตาม เครื่องอาจจะอืดกว่าที่เหลือนิดหน่อย แต่ถ้าไม่ใช้นาฬิกา ก็ไม่รู้สึกแย่อะไร ผมว่ามันก็เหลือๆครับ ถ้าขับในเมือง ช่วงล่างค่อนข้างดี ขับไม่เครียดครับ

ผมเสนอความเห็นแบบนี้ละกันครับ ว่าถ้างบน้อยๆ ไม่เกิน6แสน ผมว่ามาสด้า 2 จบที่สุด ซื้อมา แทบไม่ต้องทำไรเพิ่ม เบาะหนังอยากได้ ขอเซลล์เอาโลด (อย่างน้อยก็ไม่ต้องนั่งเซ็ง หาแม็กซ์เปลี่ยน) กระจกพับไฟฟ้า จอดเกียร์ N ง่ายไม่วุ่นวาย ติดแก๊สวิ่งเพลินเลย

แต่ถ้างบมาก 6แสนปลายๆ หรือถ้าจะซื้อรุ่นทอปของ B-Seg ผมคิดว่า City หรือ Fiesta คุ้มกว่ามากมายครับ

ป.ล. ลืมบอกไป มาสด้า2 มีสิ่งที่ผมเซ็งมากคือ แอร์ครับ  มันเย็นน้อยกว่าอีกสองคัน  เวลาจอดเฉยๆ แดดจัดๆ และแอร์เป่าเท้าฝั่งคนนั่งข้าง เบามากๆ ต้องยัดเท้าไปเกือบสุดเลยถึงจะรู้สึก และภายในมันไม่อเนกประสงค์เท่าไร ไม่ค่อยมีที่ให้วางอะไรครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 00:53:47 »
อนาคตจะติดแก๊สเชียร์วิออสครับ

แต่นั่นสิมันไม่เห็นตัวจริง กลัวจองไปจะลำบาก

แต่ผมว่าไม่มีความจำเป็นต้องติดเลยครับ

ขับประจำวันไม่เกิน 20 โล เครื่อง 1.5 นี่โคตรประหยัดเลยนะ

แล้วทางไกล 300 โลเองครับ ขับเรื่อยๆคงไม่กินเท่าไหร่ แถม2เดือนครั้ง

ใช้รถน้อยไม่อยากแนะนำให้ติดครับ มันไม่คุ้ม

แล้วถ้าคิดจะไม่ติดจริงๆก็เอา มาสด้า2 ที่จองไว้ไปเลยครับผม

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 00:55:40 »
City CNG ผมว่าดีที่สุดคับได้รับประกันด้วย

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 01:08:27 »
เป็นข้อนะคับ
Mazda2: ขับสนุก ช่วงล่างดีกว่า city+Vios เปลืองน้ำมัน ธรรมดาอยุ่ที่13-14 แต่ถ้าในเมืองรถติด9 10 11 มีให้เห้นแน่นอน
City: ขับในเมืองใช้ได้ มาไว แต่ไปปลายแล้วอืดๆ น้ำมันประหยัดกว่า Mazda2 แต่คันนี้ขับในเมืองก็All around ได้หมด
Vios: แรง แต่โยน น้ำมันก็พอไหวขึ้นอยุ่กับว่าเหยียบหรือป่าว ซ่อมง่าย อะไหล่เยอะ ของแต่งเยอะ
Driving :Mazda2>City>Vios
Speed: Vios>Mazda2>City
Rearseat: City>Vios>Mazda2
Maintenance: Vios>City>Mazda2
Safety: Mazda2>City>Vios

From my own personal experiences...
u guys r more than welcome to comment ...but this is from my personal experiences...so other may feel different.
cheers!! ;D

ผมว่า Speed น่าจะเป็น City>Vios>Mazda 2 มากกว่านะครับ โดยเฉพาะแรงปลาย ส่วนวีออส ได้แต่แรงต้นนะครับ

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 07:58:07 »
ดูในรีวิวคุณจิมมี่ได้เลยครับ ดูรีวิวมาสด้า2ก็ได้ ช่วงท้ายๆมีการเปรียบเทียบกับรถค่ายอื่น
ถ้าอยากซื้อวีออสจริงๆจองตัวโฉมใหม่ได้ครับรุ่นปี2013 ได้สิทธิรถคันแรกเหมือนกัน แต่หน้าตาแบบชัวร์ผมยังไม่เห็นครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 08:23:11 »
ค่าบำรุงรักษา
วีออสไม่ได้ถูกเลย T___T
ซิตี้ วีออส พอๆกัน เผลอๆอะไหล่บางตัว ฮอนด้าจะถูกกว่า
โดยเฉพาะอะไหล่สิ้นเปลืองตามระยะทาง

- เรื่องติดแก๊ส ทนพอๆกัน
เท่าที่เจอคือ เจียรวาลว์ทุกๆ 4 หมื่นโล
บางที 2-3 หมื่นโลก็วาวล์ยันแล้วถ้ายัดรอบสูงบ่อยๆ

- เรื่องอะไหล่ช่วงล่าง ถ้าเข้าอู่นอก ร้านช่วงล่างทั่วไป วีออสได้เปรียบ

- แอร์วีออสเย็นมากครับ เรื่องแอร์ โตโยต้าโอเค
คอมแอร์ตัดแล้วไฟไม่ตก

- มาสด้า2 ช่วงล่างดี พวงมาลัยตอบสนองดี หนืดกำลังดีเวลาวิ่งเร็วๆ

- เรื่องสมรรถนะเครื่องยนต์+เกียร
วีออสได้ต้นแรง ซิตี้ได้กลาง+ปลาย
มาสด้า2 ไม่เด่น แต่ไม่ได้แย่

- เบรค ทั้งสามคัน ดีพอๆกัน
ซิตี้แป้นเบรคจะสูงหน่อยเหยียบเบรคหน้าทิ่มบ่อยๆถ้าไม่ชิน วีออสแป้นเบรคต่ำต้องกดลึก แต่เบรคดีหมด

ออฟไลน์ man25

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 08:26:39 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
พอดี ผมว่าผมขับค่อนข้างน้อย
ออกต่างจังหวัดก็ไม่บ่อย
ตอนนี้ก็เลยสับสนนิดหน่อยครับ
ไม่แน่ใจว่าจะเอาตัวไหนคุ้มดี

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 08:58:59 »
ถ้าวิ่งวันละ 20 โลนี่ อย่าติดแก๊สเลยครับ
เผื่อมีลูกในอนาคต เบาะหลัง city กว้างกว่าทุกคันที่กล่าวมา
ขับในเมืองซดน้ำมันพอๆกันทุกคัน อยู่ที่เท้าเราแล้วว่าจะเทพแค่ไหน
ซิตี้ผมคลานในเมือง 20-40km/h ได้ 6-7 โลลิตร :P ประจำ

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:38:24 »
ขับน้อยขนาดนี้เรื่องติดแก๊ส คำนวนดีๆไม่น่าจะคุ้มนะครับ
ผมว่าใช้แบบนี้สวีฟก็น่าจะไหว

แต่ถ้าคิดตกแล้วยังไงก็ 3 ตัวนี้ ก็ไป city แล้วกันครับ
ผมนั่งรถเพื่อน city ไปพิษณุโลก ทั้งหน้าและหลัง สบายๆครับ 300+km

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 11:02:09 »
ดูยอดขายสิครับ

ผมเชียร์วีออส  ;D

ออฟไลน์ Au

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 13:48:16 »
ขับวนๆอยู่ 3 รุ่นนี้ครับ เอาแบบผ่านๆแบบไม่ใช่พวกขับรถรุนแรงนะครับ สำหรับคนขับไม่ต่างกันมากมาย
แต่รถที่ผมซื้อมาใช้คือ Mazda 2 เหตุผลข้อเดียวเลย พอนั่งแล้วลองขับปุ๊ป มันใช่ จบ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 14:57:34 »
หลายวันก่อนผมเจอปัญหาเดียวกับ จขท. เหมือนกันครับ คิดไปคิดมาอยู่นานไปลงตัวที่ city เพราะ city balance ในทุกๆด้าน การขับชี่ อัตราสิ้นเปลือง ความปลอดภัย การโดยสาร ถึงแม้จะชอบ M2 และ Festa มากก็ตาม เพราะข้อใหญ่คือภรรยาชอบ city ด้วย ^^'

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 18:31:43 »
สำหรับผมเลือก City ครับ แต่ก็หวังเล็กก่อนสิ้นรถคันแรกว่าจะเห็น VIOS เหตุผลคือ มันใหม่แค่นั้น

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 23:25:51 »
M2 ขับมันครับน้ำมันต่างกันนิดหน่อยไม่ใช่สาระ
รวมๆแล้วก็คุ้มราคาครับแต่งต่อก็ดีครับแต่งขึ้นสุดครับ