ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report เจาะลึกยอดขายรถยนต์ เดือนกันยายน 58 แบ่งตาม Segment //  (อ่าน 20406 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Mazda2 Mazda3 ยอดขายแรงจริงๆ
HR-V ยอดขายไม่ตกเลยสุดยอดมากๆ
Fortuner OMG
Teana นับถอยหลังวันบอกลาแหงๆ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ตลาด PPV
Toyota Fortuner เห็นตามท้องถนนบ่อยมาก ป้ายแดงเพียบ
แต่ Ford Everest นี้สิ เห็นน้อย นานๆจะเห็นสักคัน
แต่กลับเห็น Mitsubishi Pajero Sport ตามท้องถนนมากกว่า Ford Everest เสียอีกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Fly to dream

มั่นใจว่าเดือนต่อมายอด ปาฯ จะขึ้นมากระโดดมากๆ เพราะลงใต้ไปกลับมา ผมเห็น ปาฯ ใหม่เยอะกว่าจูนมากๆ รถที่วิ่งป้ายแดงให้อัตราส่วนแบบนี้เลย

ปาฯ 20 ฟอร์ 12 EV 4 ไม่นับรถที่ไปส่งตามโชว์รูม ที่รถพ่วงของมิตซูฯ ไม่มีรุ่นอื่นบนรถเลยแล้วหลายคันมากๆ

ขอแค็ปไว้เลยครับ ผมอยู่ปิ่นเกล้า เกษตรศาสตร์ มานครปฐมบ้าง กลับบ้านลพบุรีบ้าง เห็นปาน้อยมาก 10-2 เทียบกับฟอ เดือนหน้ารอดูครับใครจะเยอะกว่า

ต้องลงมาทางใต้ดูครับ เจอปาฯ แทบทุกแยกเลย สีน้ำตาลกับสีเงินเยอะมากกกกกก รถบรรทุกลงไปของมิตซู ไม่มีรุ่นอื่นบนรถเลย  ส่วนฟอร์ นี่สีขาวทั้งนั้นสีอื่นไม่มีใครซื้อกันหรอ ส่วน EV นี่สีแดง 90% เลย เจอสีอื่นอย่างละคัน

ส่วนแคปนั้นก็เต็มที่ครับ ปาฯ นี่ยอดมาหลักพันรวดเดียวแน่ๆ แซง EV แน่นอนส่วนไปชน ฟอร์ มั้ย คงไม่แน่  ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตัวเลข FTN โหดจริงอะไรจริง   ???
รถคันละล้านกว่าแต่ยอดขายเดือน กย. แซงรถเล็กอย่าง Vios, Yaris
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ deathsheep

"ส่วน Subaru XV ก็ทำยอดได้ทรงตัวเรื่อยๆแบบนี้ เกือบๆแตะ 200 คัน/เดือน
ทำให้เดือนนี้เอง ขยับขึ้นมาเป็นอันดับ 3 ของกลุ่มเป็นเดือนที่ 2 ติดต่อกันแล้ว"

Xv ต้องอันดับสี่ไม่ใช่เหรอครับพี่หมู

มาสด้า2จะเป็นอันดับ2 ได้มั้ยนะ

ยอดรีโว่เริ่มชดใช้กรรมกันแล้วเหรอครับ

Pjs เดือนหน้าน่าจะแซงeverestนะ แต่คงไม่แซงfortunerแน่ๆ

C-segment นี่เห็นด้วยตามรีวิวซิลฟี่เทอร์โบเลยครับ  ไม่เปลี่ยนไปซื้อ b-suv ก็ข้ามไปซื้อd segmentกันเลยสำหรับลูกค้ากลุ่มนี้

ออฟไลน์ ไทบ้าน

สมการก็ยังเดิมๆ คือ

- (Honda+Isuzu) แพ้ Toyota
- (Vios+Yaris) > (City+Jazz)

รถ City นั้นบรรจงสร้างด้วยพันธกิจอันมุ่งมั่นคือล้ม Vios คู่รักคู่แค้นให้ได้  ซึ่งในอดีต 2 โมเดลที่ผ่านมาซิตี้แพ้วีออสขาดๆ จนกระทั่งโฉมปัจจุบัน City เหนือกว่าทุกด้านดังหลายท่านได้ยกย่องชมเชยแถมเป็นรถที่ได้คะแนนมากที่สุดในกลุ่มจากการลองขับ  แม้ Vios จะลดต้นทุนด้านเครื่องยนต์/ตัวถัง/การตกแต่งภายในอย่างไรก็ตาม City ก็ไม่สามารถล้ม Vios ได้  ผมวิเคราะห์ว่าคงเป็นเพราะฮอนด้าเองก็คงเน้นแต่การออกแบบให้ดูสวยๆ หรูๆ แต่การขับขี่นั้นช่วงล่างเบาโหวงเหวงแถมมีปัญหาที่ได้ยินกันบ่อยนั่นก็คือ "เกียร์เปราะ" สิ่งที่นักทดสอบรถยนต์บอกเราไม่ได้ก็คือปัญหาต่างๆ ของตัวรถ ความทนทาน และคุณภาพของการบริการซึ่งช่วงหลังการบริการของฮอนด้าก็ไม่ได้โดดเด่นเหมือนในอดีต ปัจจัยหลังขายเหล่านี้ทำให้ City ไม่ชนะ Vios ได้สักที

Isuzu กระบะขวัญใจชาวบ้าน และประเทศไทยก็ถือเป็นที่มั่นสุดท้ายของรถยี่ห้อนี้แล้ว  สำหรับรถกระบะนั้นตั้งแต่เสียแชมป์ให้กับ Vigo ก็คงยึดที่ 2 ไปอีกยาวๆ ถึงแม้ความหวังจะอยู่กับเครื่องยนต์ตัวใหม่ 1.9 ลิตร แต่คิดว่ายังไงๆ ก็คงไม่สามารถล้ม Revo ได้อย่างแน่นอน  จุดด้อยของ Isuzu ก็คือ
  1) ภาพลักษณ์ของเครื่องไม่มีแรง  ซึ่งเป็นมาตั้งแต่สมัยเครื่อง Di 90 แรงม้า  จำนวนม้ามากกว่าเพื่อนแต่ไม่สามารถเอาไปบรรทุกกะหล่ำปลีบนดอยได้เพราะแรงไม่พอ ถึงแม้จะเข้ายุึคใหม่ "ซุปเปอร์คอมมอนเรล" ก็ไม่ได้โดดเด่นเรื่องความแรงสักเท่าไหร่
  2) ความจริงใจ  อาจจะเป็นความฝังใจในอดีตของหลายๆ ท่านที่เคยโดนรถยี่ห้อนี้กระทำไว้ในช่วงที่รถยี่ห้อนี้ขายดีกว่าใครๆ  อันได้แก่  (2.1) เซลโคตรหยิ่ง ลูกค้าจำนวนมากกำเงินไปที่โชว์รูมแล้วแทบจะกราบพวกเซลเพื่อขอให้จัดรถให้เร็วๆ  (2.2) ไม่มีของแถม  (2.3) ต้องซื้อแอร์เพิ่ม  ผมเชื่อว่าความรู้สึกเล็กๆ เหล่านี้ทำให้ลูกค้าหันไปซื้อยี่อื่นทันทีที่มีรถคุณภาพไม่แตกต่างกัน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Volta

ขอบคุณครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
HR-V ใครจะหยุดเค้าได้ โหดจริงไรจริง
D-Max จี้รีโว่แบบอยากให้แซงอ่ะ ขนาดโปรถล่มทลาย+ดีแม็กไมเนอร์
Teana 48คัน เสียดายนะ รถสวยขับดี แต่ไม่ถูกจริตของกลุ่มนี้
PJS ผมอยู่ กทม. เจอโคตรน้อยเลย FTN EV เจอบ่อยมาก แต่ถ้านับเดือนหน้าคงแซงEVแน่ๆ แต่คิดว่าไม่แซงFTN

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
มั่นใจว่าเดือนต่อมายอด ปาฯ จะขึ้นมากระโดดมากๆ เพราะลงใต้ไปกลับมา ผมเห็น ปาฯ ใหม่เยอะกว่าจูนมากๆ รถที่วิ่งป้ายแดงให้อัตราส่วนแบบนี้เลย

ปาฯ 20 ฟอร์ 12 EV 4 ไม่นับรถที่ไปส่งตามโชว์รูม ที่รถพ่วงของมิตซูฯ ไม่มีรุ่นอื่นบนรถเลยแล้วหลายคันมากๆ

ขอแค็ปไว้เลยครับ ผมอยู่ปิ่นเกล้า เกษตรศาสตร์ มานครปฐมบ้าง กลับบ้านลพบุรีบ้าง เห็นปาน้อยมาก 10-2 เทียบกับฟอ เดือนหน้ารอดูครับใครจะเยอะกว่า

ต้องลงมาทางใต้ดูครับ เจอปาฯ แทบทุกแยกเลย สีน้ำตาลกับสีเงินเยอะมากกกกกก รถบรรทุกลงไปของมิตซู ไม่มีรุ่นอื่นบนรถเลย  ส่วนฟอร์ นี่สีขาวทั้งนั้นสีอื่นไม่มีใครซื้อกันหรอ ส่วน EV นี่สีแดง 90% เลย เจอสีอื่นอย่างละคัน

ส่วนแคปนั้นก็เต็มที่ครับ ปาฯ นี่ยอดมาหลักพันรวดเดียวแน่ๆ แซง EV แน่นอนส่วนไปชน ฟอร์ มั้ย คงไม่แน่  ;) ;)
ทางใต้ออกปาเจโร่กันเยอะจริงๆครับ เริ่มได้รับรถกัน 17 ตุลาคมนะครับ แต่ก็เห็นบนท้องถนนเยอะพอๆกับคู่แข่ง ครับ แถมดีลเลอร์นี่เอารถมาให้ลูกค้าลองขับถึงบ้านเลยนะครับ แล้วก็ MG 3 ป้ายแดงเยอะมากครับ โดยเฉพาะในหาดใหญ่ เจอบ่อยกว่า เจ้าตลาดป้ายแดงอีกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ทางใต้ออกปาเจโร่กันเยอะจริงๆครับ เริ่มได้รับรถกัน 17 ตุลาคมนะครับ แต่ก็เห็นบนท้องถนนเยอะพอๆกับคู่แข่ง ครับ แถมดีลเลอร์นี่เอารถมาให้ลูกค้าลองขับถึงบ้านเลยนะครับ แล้วก็ MG 3 ป้ายแดงเยอะมากครับ โดยเฉพาะในหาดใหญ่ เจอบ่อยกว่า เจ้าตลาดป้ายแดงอีกครับ

MG ที่กระบี่ก็พึ่งเปิดโชว์รูมไปเหมือนกันครับ เป็นโชว์รูมเก่าของฟอร์ด (โชว์รูมระยะบุกเบิกตอนฟอร์ดมาเปิดที่กระบี่ใหม่ๆปัจจุบันอยู่ที่ใหม่ใหญ่กว่า) เริ่มมีวิ่งกันแล้ว MG3
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ps000000

อ่ารีโว่ผมสงสัยจะพ่ายดีแม็ก

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
Teana เอาไปทำ Hybrid แล้ว ตั้งราคาแบบ Xtrail
ตัดเครื่องยนต์ ธรรมดา ทิ้งไปเลย  (ตอนนี้อย่าพึ่งทำ เอาไปทำตอน MC)
ผมว่า ไปต่อได้นะ  คนจะมองข้ามข้อเสีย ทั้ง Design ไม่สวย และ เครื่องยนต์ 2.0 ตัวเก่า กินน้ำมัน อืด ไปได้
ว่าแต่ ถ้าทำ ลูกค้าที่ซื้อไปแล้ว มีด่าแน่นอน

Honda เอา City+Jazz มาสู้ toyota ไม่ได้  แต่รอบต่อไป  BRV มารวม คราวนี้ ไม่รู้จะดึงยอดใคร

ส่วน toyota มัวแต่เน้น Fortuner กับ REVO + มีแต่ไลน์รถ Hybrid
เลยไม่ได้คิดสร้าง Mini SUV มาขายเลย ต้องรออีก 2 ปี  ปล่อยให้ Honda เล่นขาย Mini SUV ทุก segment กินจนพุงกางแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2015, 07:30:58 โดย peterW »

ออฟไลน์ chanphoto

HR-V ตอนเปิดราคา คนด่าตรึม ยอดขายเพียบ..

FTN ตอนเปิดราคา คนด่าตรึม ยอดขายเพียบ..

อย่างที่เขาว่าจริงๆ คนด่าอาจจะไม่ซื้อ คนซื้อไม่ใช่คนด่า...

ออฟไลน์ Olympuspen

โปรโมชั่น Mitsubishi ดีจริงๆ Attrat มาแรงขึ้นที่ 2 เฉยเลย Triton นี่ดูเงียบไม่มีอะไร แต่ก็ยึดที่ 3 ได้ ขนาดมิราจยังขายได้ระดับกลางตารางเลย ส่วน PJS 8 คัน สงสัยยอดเดือนตุลา คงเป็น All PJS ล้วนๆ   

ทางด้าน Mazda CX-5 กลับมาที่ 2 ได้นี่ก็น่าจะ โปร 0% 48 เดือนแน่ๆ ส่วน Mazda 2 ตัว 1.3 เบนซิล ก็มีส่วนลด ถึงเฉพาะสีขาว-ดำ 50000 สำหรับ Mazda 3 ยอดน่าจะเพิ่มแน่ๆ หลังจากหลายคนที่รอ CX-3 แล้วไม่ปลื้มเท่าเท่าที่ควร

โปรโมชั่นดีๆ ก็เป็นทางเลือกให้ผู้บริโภค ตัดสินใจได้ไม่ยากเลยนะครับผมว่า

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
สงสารTeana แอบชอบและเชียร์อยู่ห่างๆ ฟอจูนเนอร์กับรีโว่ ผมกลับไม่ค่อยเห็นบนถนน นับครั้งได้เลยยังรู้สึกว่าเห็นเอฟเวอร์เรสบ่อยกว่านิดนึง

ออฟไลน์ AkE

Altis นี่อาการไม่ดีนะครับ ตัดtaxi ออกแล้วน้อยกว่า civic fb นี่ไม่โอนะครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

เสียดายเทียน่าL33  รถดีที่ยอดขายต่ำเตี้ยจริงๆ ต้องเปลี่ยนผู้บริหารที่ดูแลการตลาดแล้วล่ะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
PSJ นี่ยังไม่รวม ตัวใหม่ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ lufy

nissan livana ไม่ได้อยู่ในกลุ่ม mini mpv เหรอครับ หรืออยู่ในกลุ่มไหน เพราะไม่ค่อยได้เห็นรถรุ่นนี้เลย

น่าสงสาร ciaz จังเพิ่งเปิดตัวใหม่ไงยอดน้อยจัง

ออฟไลน์ Kritnat

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวนี้ กระบะ แต่ละคันน่าใช้มาก
ภายในตกแต่งสวยงามเลยทีเดียวครับ  :D

ออฟไลน์ RachyNoom

• Newbie
  • *
อยากให้ CX-3 ลดราคาอีกรุ่นละ 50K-100K ในแต่ละรุ่นดูซิ๊ อยากรู้ว่าจะสู้กับ HRV ได้มั้ย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
D-max จี้ Revo ขึ้นมาขนาดนี้ ไหนจะยังไม่นับกระแส 1.9 ที่มาใหม่ ราคาแพงขึ้นไม่มาก
แบบนี้ลูกค้าได้ประโยชน์ไปเต็มๆ เพราะเดี๋ยว Revo มันก็อัดส่วนลดเพิ่มเข้าไปอีก
ว่าแต่ FTN มันมีขายเฉพาะสีขาวมุกเหรอ?

ออฟไลน์ zeriw009

Chevy Sonic ไม่ได้ครึ่งของครึ่ง mg3 เลย
Bt-50 pro เพลียจริงๆ MCแค่ราคา แต่ไม่ได้ MC หน้าตาเลย
RAGER เหมือนจะขายดี ไม่น่าหลุดอันดับ3 แต่โดนดอกจำปา(กระจังหน้าไตรตั้น)สวนคืนซะงั้น
ปาเจโร่ เข้าพิทสต๊อป แป๊ปเดียวเดี๋ยวมา
บรีโอ้ ยอดขายหรือยอดแจก (เสียดายแทนฟรีด)

㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ alankarm

Fortuner โครตโหดจริงไรจริง

ดีแม๊กแซงรีโว้แน่ เพราะเครื่อง 1.9 ผมน่าหน้าตามันดีกว่ารีโว้เยอะเลย ดูคุ้มค่ากว่า ผมเห็นรีโว้ธรรมดามากๆในรุ่นล่างๆ

เสียดาย Teana มากๆ มันต้องเอา V6 คืนมา เอาลักษณ์ของตัวเองกลับคือมา ปรับออฟชั่นให้เท่าคู่แข่ง ไฟ DLR เติม

E85 ได้ ออกใหม่ภายในใหม่ ให้เหมือนตอน J32 Teana รถนั่งขนาดกลางที่ดีมากๆคนนึง นุ่ม เงียบ นั่งสบายมากๆ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
จูนมันไปกินอะไรมา  :-X
ลาก่อน Teana , ลาก่อน BT-50 pro  :-\
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ kiwiwi

สมการก็ยังเดิมๆ คือ

- (Honda+Isuzu) แพ้ Toyota
- (Vios+Yaris) > (City+Jazz)

รถ City นั้นบรรจงสร้างด้วยพันธกิจอันมุ่งมั่นคือล้ม Vios คู่รักคู่แค้นให้ได้  ซึ่งในอดีต 2 โมเดลที่ผ่านมาซิตี้แพ้วีออสขาดๆ จนกระทั่งโฉมปัจจุบัน City เหนือกว่าทุกด้านดังหลายท่านได้ยกย่องชมเชยแถมเป็นรถที่ได้คะแนนมากที่สุดในกลุ่มจากการลองขับ  แม้ Vios จะลดต้นทุนด้านเครื่องยนต์/ตัวถัง/การตกแต่งภายในอย่างไรก็ตาม City ก็ไม่สามารถล้ม Vios ได้  ผมวิเคราะห์ว่าคงเป็นเพราะฮอนด้าเองก็คงเน้นแต่การออกแบบให้ดูสวยๆ หรูๆ แต่การขับขี่นั้นช่วงล่างเบาโหวงเหวงแถมมีปัญหาที่ได้ยินกันบ่อยนั่นก็คือ "เกียร์เปราะ" สิ่งที่นักทดสอบรถยนต์บอกเราไม่ได้ก็คือปัญหาต่างๆ ของตัวรถ ความทนทาน และคุณภาพของการบริการซึ่งช่วงหลังการบริการของฮอนด้าก็ไม่ได้โดดเด่นเหมือนในอดีต ปัจจัยหลังขายเหล่านี้ทำให้ City ไม่ชนะ Vios ได้สักที

Isuzu กระบะขวัญใจชาวบ้าน และประเทศไทยก็ถือเป็นที่มั่นสุดท้ายของรถยี่ห้อนี้แล้ว  สำหรับรถกระบะนั้นตั้งแต่เสียแชมป์ให้กับ Vigo ก็คงยึดที่ 2 ไปอีกยาวๆ ถึงแม้ความหวังจะอยู่กับเครื่องยนต์ตัวใหม่ 1.9 ลิตร แต่คิดว่ายังไงๆ ก็คงไม่สามารถล้ม Revo ได้อย่างแน่นอน  จุดด้อยของ Isuzu ก็คือ
  1) ภาพลักษณ์ของเครื่องไม่มีแรง  ซึ่งเป็นมาตั้งแต่สมัยเครื่อง Di 90 แรงม้า  จำนวนม้ามากกว่าเพื่อนแต่ไม่สามารถเอาไปบรรทุกกะหล่ำปลีบนดอยได้เพราะแรงไม่พอ ถึงแม้จะเข้ายุึคใหม่ "ซุปเปอร์คอมมอนเรล" ก็ไม่ได้โดดเด่นเรื่องความแรงสักเท่าไหร่
  2) ความจริงใจ  อาจจะเป็นความฝังใจในอดีตของหลายๆ ท่านที่เคยโดนรถยี่ห้อนี้กระทำไว้ในช่วงที่รถยี่ห้อนี้ขายดีกว่าใครๆ  อันได้แก่  (2.1) เซลโคตรหยิ่ง ลูกค้าจำนวนมากกำเงินไปที่โชว์รูมแล้วแทบจะกราบพวกเซลเพื่อขอให้จัดรถให้เร็วๆ  (2.2) ไม่มีของแถม  (2.3) ต้องซื้อแอร์เพิ่ม  ผมเชื่อว่าความรู้สึกเล็กๆ เหล่านี้ทำให้ลูกค้าหันไปซื้อยี่อื่นทันทีที่มีรถคุณภาพไม่แตกต่างกัน

เฉพาะแค่ประเด็น วีออสกับซิตี้นะครับ เจอมากับตัว เพราะไปช่วยเพื่อนต่อรองกันมา

บริษัทเพื่อนผมไป 0 ทั้งโตและฮอน ตั้งใจจะไปซื้อรถมาใช้งานในกิจการ 5 คัน
0 โต ทั้งลด แลก แจก แถมสารพัด แถมมีค่าแนะนำให้เยอะพอควร
แต่ 0 ฮอนลดแบบขอไปที ขอค่าแนะนำ ก็แบ๊งค์พัน 2 ใบ/คัน

ผมจึงไม่แปลกใจกับยอดที่คุณไทบ้านว่ามา
ไม่ว่าฮอนจะทำรถได้ดีกว่าโตแค่ไหน ค่าบำรุงรักษาจะถูกกว่าพี่โตแค่ไหน
แต่หากฝ่ายขายยังเล่นตัวอยู่ ผมว่าเสร็จฝ่ายขายพี่โตหมดแหละครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
.... สิ่งที่นักทดสอบรถยนต์บอกเราไม่ได้ก็คือปัญหาต่างๆ ของตัวรถ ความทนทาน ...
เยี่ยมครับ เพราะสิ่งเหล่านี้ต้องใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ รถใหม่ๆอะไรก็ดูดีไปหมด ทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
สงสาร L33 จับใจเลยครับ เป็นอีกคันที่สวยน่ะ ออปชั่นเยอะ แต่ขายไม่ออก รอดูคุณทิพจะแก้โจทยังไงได้บ้าง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Terng

ผมดูยอดเดือนนี้แล้ว รู้สึกอยู่ 2 อย่าง

Fortuner กับ Prius แม่งโหดจริง (แต่คนละทางเลย)

และ กระแสในเน็ทจะสวนทางกับยอดขายประจำ (เพราะว่า รถที่สมรรถดี อาจจะไม่ใช่รถที่ใช้งานแล้วดี ในที่นี้คือหมายถึงการใช้ชีวิตอยู่กับมัน เริ่มตั้งแต่การไปซื้อมาใช้ จนเราขายมันออกไปน่ะครับ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

CRV นำโด่ง
CX5 แรงตกละ กำลังจะโดน x trail แซงแน่ๆ

แต่ว่าฟอจูนเน่อนี่โหดมาก
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"