ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถให้ 4 คนนี้ทีครับ ในหัวข้อ : รถในฝัน VS รถในความเป็นจริง  (อ่าน 5568 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ

ทุกคนเคยมีรถในฝันกันบ้างมั้ยครับ
รถที่อยากได้ รถที่ตั้งใจจะซื้อให้ได้ รถที่อยากขับมานานแสนนาน
แต่เมื่อโอกาศมาถึงแล้ว คุณต้องตัดสินใจว่าจะทำตามความฝัน หรือเชื่อในความเป็นจริง

ผมมีคำถามแนวเลือกรถ กับโจทย์ที่แตกต่างกัน 4 หัวข้อมาให้ช่วยคิดกันอีกแล้ว
ในหัวข้อ "รถในฝัน VS รถในความเป็นจริง"

ในโจทย์ที่แตกต่างกันของ 4 ครอบครัวนี้
พร้อมทั้งบอกเหตุผลของการตัดสินใจด้วยนะครับ ว่า เพราะอะไร ทำไมถึงเลือกความฝัน หรือความจริง

.............................................

1. นาย A
นายเอ หนุ่มใหญ่วัยทำงาน อายุ 30 ต้นๆ เป็นระดับจัดการ
ฐานะทางบ้านไม่ค่อยดีแต่ขยันทำงาน จนสร้างฐานะขึ้นมาได้
เค้าใช้ AE92 ตั้งแต่รุ่นพ่อของเค้ามาอย่างนานแสนนาน(20ปี) คงถึงเวลาเปลี่ยนรถซักที
เนื่องจากขับ AE92 เก่าๆ ไล่ใครไม่ค่อยทัน เค้าจึงอยากได้รถสมรรถนะดีๆซักคัน
เค้าจึงใฝ่ฝันว่าจะซื้อ Ford Focus เครื่อง 2.0 ไว้สนองตัณหาของตัวเองบ้าง
(ไม่แปลกอะไร ที่กระบะบ้าพลังจะสวน AE92 ของเค้าบ่อยๆ จึงอยากเอาคืนบ้าง)

แต่ชีวิตไม่ง่ายอย่างงั้น เนื่องจากอีกด้านนึง เค้ามีเหตุต้องขับเข้าใจกลางกรุงบ่อยๆ(ไม่ว่าจะเหตุผลใดก็ตาม)
การที่เค้าสร้างเนื้อสร้างตัวขึ้นมาได้ เพราะเค้ารู้จักใช้เงิน จึงคิดถึงค่าใช้จ่ายเป็นพิเศษด้วยเช่นกัน
ในใจเค้า จึงมีอีกหนึ่งตัวเลือก คืออีโค้คาร์อย่าง Suzuki Swift ไว้แทน
เค้ามีเงินเย็น 4-5 แสนบาท ไม่มีครอบครัว ไม่มีภาระใดๆนอกจากเลี้ยงดูแม่คนเดียว
บริษัทมั่นคง มีสวัสดิการดี และเงินได้หลังหักค่าใช้จ่ายเหลือ 2-3 หมื่นบาทต่อเดือน
เป็นคุณ ถ้าคุณเป็นนายเอ คุณจะตัดสินใจอย่างไรครับ

2. นางสาว B
นส บี เป็นพนักงานธรรมดาๆคนนึง เพิ่งจบใหม่ ทำงานในบริษัทขนาดใหญ่
เธอมีความฝันอยากได้รถแบบ CRV ซักคัน ไว้ตอบโจทย์ความฝันของเธอ
ได้พาครอบครัวเที่ยว ได้รถใหญ่ 5ประตู ภาพลักษณ์ดี สะดวกสบาย และดูมีตัง (ไว้ถ่ายรูปลงเฟส)

เธอมีรายได้หลังหักค่าใช้จ่าย 1-2 หมื่นบาท มีเงินเก็บราวๆ 2 แสน ไม่มีภาระใดๆ
แฟนของเธอท้วงขึ้นมาว่า ซื้อแค่ฮอนด้าแจ๊สก็พอ เนื่องจากฐานะทางการเงินยังไม่พร้อม
แต่เธอท้วงขึ้นมาว่า ซื้อรถทีเดียว กัดฟันไปเลย เพราะใช้เกือบ 10 ปี ต้องอยู่กับมันนานๆ
ฮอนด้าแจ๊ส เธอไม่ชอบ มันเล็ก ไม่ภูมิฐาน สู้ CRV (ที่เธอใฝ่ฝัน) ไม่ได้
แต่เธอก็แอบเห็นด้วย เพราะการกัดฟันซื้อรถของเธอ ทำให้เธอช๊อปและกินได้น้อยครั้งลง...
ถ้าคุณเป็น นส บี คุณจะเชื่อแฟนคุณมั้ยครับ??

3. นาย C
นายซี ทุกวันนี้เค้าขับ โซลูน่า ท้ายหยดน้ำ อายุสิบกว่าปีคันนึง ก่อนหน้านี้ก็ขับมิร่า คันเล็กๆคันนึง
ด้วยความที่ ทั้งชีวิตขับแต่รถเล็กๆ จึงมีความ"อยาก" ขับรถใหญ่ๆขึ้นมาซักคัน
โดนเบียดเป็นประจำ เปลี่ยนเลนไม่มีใครเกรงใจ เร่งแซงแล้วหวิว ไม่มั่นใจ บลาๆๆ
เค้าจึงอยากได้ Isuzu D-Max 4 ประตู เกียรออโต้ ไว้ขับเท่ๆซักคัน สนองตัณหาของตัวเอง
เค้ามีเงินเก็บอยู่เป็นล้าน ฐานะที่บ้านดี ไม่มีภาระ อยู่กับแฟน 2 คน รายได้หลังหักค่าใช้จ่าย ราวๆ 3 หมื่นบาท

แต่แฟนของนายซีท้วงขึ้นมาว่า ขับกระบะทำไม ไม่ได้บรรทุกอะไร ใช้ชีวิตอยู่ในคอนโดใจกลางกรุง
จะเอากระบะไปเพื่อ??? นั่งไม่สบาย เด้ง ไม่เหมือนรถเก๋ง บลาๆๆ
แฟนนายซี แนะนำให้ซื้อเก๋งขนาดกลาง-ใหญ่ อย่าง ซีวิคหรือแอคคอร์ดแทน
แต่แฟนของนายซี สุดท้ายแล้ว ก็เคารพการตัดสินใจของนายซีอย่างเต็มที่ถ้าเค้าต้องการ
ถ้าคุณเป็นนายซี คุณจะตัดสินใจครั้งนี้ยังไงครับ

4. นาย D
เค้าเป็นหนุ่มวัย 40 ปลายๆ มีทุกอย่างพร้อม ทั้งเงิน ทั้งครอบครัว ฐานะ สวัสดิการ ทุกอย่างพร้อม
สั้นๆง่ายๆเลย เค้าชอบสายพันธุ์ อีโวลูชั่น มาแต่ไหนแต่ไหนแล้ว
เมื่อทุกอย่างพร้อม เงินพร้อม กำลังจะไล่ตามความฝัน ว่าจะสอยอีโว 8 สีดำ แต่งเท่ๆมาซักคัน

แต่รุ่นพี่เค้ากลับแนะนำว่า ให้ซื้อรถสปอร์ตยุโรปไปเลย อย่าง SLK หรือ Sirocco แทนอีโว
เนื่องจากรถใหม่กว่า เทคโนโลยีดีกว่า ภาพลักษณ์หรูกว่า (คนเค้าหาว่า แลนเซอร์แต่งซิ่ง)
ถ้าคุณเป็นนายดี คุณจะเลือกตามความฝัน หรือเลือกรถสปอร์ตยุโรปครับ??

......................................................

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความเห็นครับ

ออฟไลน์ hutzero

นาย D

แล้วเอาปอร์เช่ไปลาก EVO  แบบในคลิป

ออฟไลน์ dht_tubes

1.  สวิฟท์หรืออัลเมร่าก็ได้ครับ (เพิ่มตัวเลือก)
2.  ซีอาร์วี
3.  กระบะ 4 ประตู
4.  อีโว

ที่ตอบแบบนี้คือ 3 ข้อแรกนั้นทำตามเหตุผลอยู่ และก็เหมาะสมอยู่แล้ว
ส่วนข้อ 4 เลือกได้ทุกแบบ ไม่มีข้อจำกัด ก็เหตุผลเดียวกันคือ

ตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ MystogaN

1.อยากจะทำเกินฝันนิดๆ ซื้อ Toyota Camry Hybrid 1.6 ล้านไปเลย เนื่องจากทำงานในเมือง ;)

เป็นระดับ ผจก. ขับสวิฟก็ดูตลกไปนิดนึง Honda Accord 2.0 ก็ดูน่าจะโอเคเหมือนกัน

2.ดูที่ราคาถูกกว่า CR-V แต่ดูดีกว่า Jazz เช่น Civic หรือ Freed ละกันครับ

3.กระบะก็โดนรถเมชมพู รถเมร่วม อะไรพวกนี้เบียดอยู่ดี ไม่เห้นมีความจำเป็นจะต้องซื้อเป็นรถกระบะ

ซื้อรถ D-Seg ตามภรรยาบอกน่าจะดีกว่ากัน นั่งสบายๆ

4.ไม่น่าจะมีความจำเป็นต้องไปซื้อรถตกรุ่น สั่ง EVO10 สีดำใหม่เอี่ยมมาจากเมืองนอกเลยครับ ;D

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
A ซื้อโฟกัสไปเลย เงินพร้อม ไม่ได้เลี้ยงดูใครนอกจากแม่
B แจ๊สครับ เงินยังไม่พร้อม พร้อมเมื่อรั่ยค่อยเปลี่ยน
C เชื่อเมียดีที่สุด
D ถ้าเงินเหลือๆจริง ไม่สนล่ะครับ ฝันอยากได้EVO ก็เอาอีโวสิ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ 2k

กรณีของนายDอีโวลูชั่นเถอะครับslkมันก็เป็นการซื้อรถเพื่อเอาใจคนอื่นทั้งที่ตัวเองเป็นเจ้าของ ในเมื่อมีทุกอย่างแล้วผมมองว่าไม่จำเป็นต้องเอาใจใคร ามวจความต้องการตัวเองดีกว่า ต้องslkความจุเท่าไหร่ถึงจะขับมันส์ได้เท่าอีโวลูชั่น? คงต้องสั่งนำเข้ามาเป็นพิเศษ ซีร็อคโค? ฟังดูเป็นตัวเลือกที่ค่อนข้างดีสมราคาค่าตัวแต่ค่อนข้างไร้สาคะถ้าจะซื้อมาหล่อ ความหล่อนั้นมันฉาบฉวยมีหรือจะสู้ประสิทธิภาพความแรงได้  ถ้าจะเทียบอีโวลูชั่นก็ต้องซีร็อคโคRที่ขับเคลื่อนสี่ล้อเหมือนกันไม่งั้นไม่ยุติธรรม แต่ทั้งหมดขึ้นอยู่กับเจ้าของรถเองว่าจะเลือกคันไหน ผมมองว่าการซื้อรถควรจะทำตามความต้องการของตัวเองไม่ใช่ให้ความคิดของคนอื่นมาชี้นำ ไม่อย่างนั้นมันก็ไม่ใช่รถที่ตัวเองชอบสุดท้ายก็หนีไม่พ้นต้องเอาราคาขายต่อมาใช้ อย่าตกเป็นทาสของสิ่งที่เรียกว่าภาพลักษ์ครับ warren buffet พ่อมดการเงินอเมริกันที่มีคนเป็นล้านๆฟังเค้าก็อาศัยในบ้านธรรมดาไม่ใช่คฤหาส ใช้รถเก่าๆไม่ใช่รถพรีเมี่ยมหรูหราเพราะเค้ามีสิ่งที่ตัวเองเลือกแล้ว เค้าไม่ชอบสุงสิงกับพวกนักการเมืองหรือคนดังทั้งหลายแต่ขอเชิญคนๆนึงมาร่วมอาหารมื้อเย็นให้ได้เพราะคนๆนั้นกระโดดลงไปช่วยคนทึ่ตกลงไปบนรางรถไฟแล้วกดให้ก้มต่ำไม่โดนรถไฟทับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Alcatraz

A - เลือกโฟกัส เพราะเข้าใจเวลาขับรถเก่าๆแล้วแซงกระบะไม่ได้เนี่ย หงุดหงิดมาก ส่วนขับกลางเมืองเดี๋ยวนี้ใช้รถไฟฟ้าหมดแล้ว
B- เหตุผลที่ยกมาค่อนข้างงี่เง่า เอาแค่ระดับ B seg พอไม่ได้ขับทางไกลนอกเมืองอะไรบ่อย ประหยัดน้ำมันกว่าด้วย เชื่อแถอะรายจ่ายผู้หญิงและยิ่งมีความคิดแบบนี้ใช้    เงินเก่งแน่ๆ

C - เห็นด้วยกับแฟนครับ อีกอย่างขับรถเล็กๆมาตลอด พอเปลี่ยนมาคันใหญ่ พวกองศาเลี้ยวอะไรเปลี่ยนไปแยอะนะ น่าจะไม่ชิน ผมว่าเปลี่ยนมาใช้  c seg นี่ติดใจแน่ๆ     จากรถที่เคยใช้ผ่านๆมา

D - ใจชอบ Evo แต่กลัวหาว่าเป็น Lancer แต่ง วิธีแก้ปัญหาง่ายมาก Impreza เท่านั้น ขนาด Benz bmw ต้องหลบให้

JONNY

• บุคคลทั่วไป
A ชอบไล่ล่า โฟกัสเลยครับ
B รถคันหนึงใช่จริงๆไม่ถึง10 ปีสักที่หรอกผมว่า แจ๊สก็พอครับ
C มองหา PPV SUV เหมาะกว่าชอบแบบกระบะ
D วัย 40 ให้รางวัลชีวิต สปอร์ตยุโรปถุกต้องแล้วครับ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
นายเอ ไปเอาซีวิคมือสองหรือโฟกัสมือสองก็ได้ครับ ดีกว่า ถ้าเกิดอยากได้แบบค่าใช้จ่ายถูกจริงๆ เอาซีวิค 1.8 ถ้ากลัวต๊อกๆก็เอาคันที่เปลี่ยนเครื่องมาแล้ว

นางสาวบี ผมเป็นพวกไม่สนับสนุนการซื้อรถยกสูงอย่างแรง เหลือน้ำมันเอามาให้ผมเติมรถเตี้ยๆเกือบจะคลาสสิคของผมเถอะครับ อีกอย่าง นางสาวบีไม่มีครอบครัว จะซื้อรถครอบครัวมาทำเผือกทำมันอะไรครับ? อยากได้รถที่ดูภูมิฐาน? อายุเท่านี้ไม่จำเป็นหรอกครับ อยากได้รถที่ภาพลักษณ์ดูดีจริงๆมีตัวเลือกอื่นอีกมากมาย คนเห็นนางสาวบีขับซีอาวี ก็ไม่ได้ชื่นชมหรอก มันเป็นการสิ้นเปลืองเงินอย่างไม่จำเป็นที่ไม่ว่าใครก็ไม่ควรทำครับ ถ้าเกิดแบบว่า อยากได้รถที่คนเห็นว่ารวยจริงๆ ไปซื้อ D-Seg เหอะ หรือซื้อพริอุสแล้วเหลือน้ำมันมาให้ผมเติมรถเกือบจะคลาสสิคอีกก็ได้

นายซี อยากได้รถเอาไปเบียดคนอื่นเป็นเหตุผลหลัก จะซื้อรถถังไหมละครับ? แอคคอร์ดหรือเทียน่าก็พอแล้ว

นายดี รุ่นพี่เขาไม่เข้าใจความรู้สึกการเป็นคนรักรถ จะไปเสียเวลาฟังทำไมครับ? (อันนี้ล้อเล่นนะ ไม่ต้องถึงขนาดนั้น) อีโวมันเป็นรถที่กลุ่มคนเฉพาะเจาะจงเห็นแล้วชื่นชม เป็นรถสำหรับคนที่คลั่งรถแบบนี้เท่านั้น มันไม่มีรถคันอื่นหรอกครับที่จะเอามาแทนได้ คนอื่นจะบอกว่าเป็นแลนเซอร์แต่ง คนที่เป็นเขาดูออกครับว่ามันไม่ใช่ อย่าไปสนใจเลย ความรู้สึกในการแข่งกับรถกระบะบ้าพลังตอนฝนตก พอถึงทางโค้ง เราไปต่อได้ กระบะบ้าพลังแหกโค้งลงข้างทาง มันประเมินค่าไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

นาย A = จะเลือกสวิฟท์ครับ

ภาวะเศรษฐกิจสมัยนี้ชะลอตัวค่อนข้างมาก ถึงบริัษัทมั่นคง แต่ตราบใดถ้าไม่ใช่ราชการ หรือ รัฐวิสาหกิจ โอกาสล้มก็ย่อมมี

การมีเงินเย็นสำรองไว้ยามฉุกเฉิน จึงเป็นเรื่องจำเป็นมาก อีกทั้งนายเอเป็นคนที่รู้จักใช้เงิน ไม่มีครอบครัว แถมยังต้องขับเข้าเมืองเป็นประจำ ความคล่องตัวของรถจึงจำเป็น

-------------------

นางสาว B = เลือกฮอนด้า แจ๊ส

เพราะหลังหักจากเงินเดือน จะเหลืออยู่ประมาณหมื่นกว่าบาท ซึ่งแน่นอนว่าซีอาร์ - วีั กินน้ำมันมากกว่ารถเล็กอย่างแจ๊สพอสมควร คำนวณส่วนต่างค่าน้ำมันอาจถึง 6000 บาท นี่ยังไม่รวมค่าบำรุงรักษา ค่าประกัน  รวมถึงค่าใช้จ่ายอื่นๆที่จะเกิดขึ้น

------------------------------

นาย C = เลือกกระบะอีซุซูครับ

นายเก่าผมก็ชื่อซี แถมยังขับกระบะ D-Max รุ่นใหม่(หมด) สีขาวซะด้วย (ผมอ่านโจทย์นี้ยังขำเลย มันตรงกับชีวิตจริง)

แต่จะต่างกันตรงที่เมื่อก่อนเค้าใช้มังกรทองรุ่น SLX  ตัวท๊อป พอมีเงินก็อยากได้ D-Max รุ่นใหม่(หมด) แฟนบอกให้ออกแอคคอร์ท แต่พี่เค้าไม่อยากได้ เลยจัดมาเรียบร้อย

อีกทั้งเงินเดือนพี่เค้าสูง บ้านก็มีฐานะ ก็งานสายการบินอ่ะครับ ระดับ Manager เงินเดือนมีแตะๆแสน หลังหัก คชจ.มีเหลือเก็บห้าหมื่น นี่ยังไม่รวม Follow Flight ได้ค่าเปอร์เดียมอีกเที่ยวล่ะ (ไป-กลับ) 100 เหรียญ U.S. ด้วย

ขับ D-max ก็ถือว่าโอเคครับ

--------------

นายดี : เลือกเบนซ์ ไม่ก็ซีร็อคโค่

ข้อนี้เกี่ยวกับเรื่องภาพพจน์ ซึ่งแน่นอนว่าอีโวในสายตาคนเล่นรถมันพี้นๆ เนื่องจากใครๆก็เลียนแบบได้ ชุดแต่งมีขายเกลื่อน

เอาง่ายๆเลย คุณขับอีโวไปจอดป้ายรถเมล์ แทบจะไม่มีใครสนใจหรอกครับ

แต่ถ้าคุณขับ SLK ไม่ก็ Sirocco GTi อย่างน้อยต้องมีสายตามองเหลียวหลังบ้าง ยิ่งถ้าหน้าตาดีด้วย เผลอๆเค้าจะคิดว่าดาราขับรถด้วยซ้ำ ถือเป็นการสร้างเครดิตให้กับตัวเองครับ

ออฟไลน์ MystogaN

เห็นด้วยกับคุณ Alcatraz นะ ข้อ 4. ย้ายค่ายไปเป็น IM WRX สีน้ำเงินล้อทอง ก็น่าจะเวิคกว่า

ไม่ต้องกลัวว่าจะเหมือน Lancer แน่นอน

ออฟไลน์ Boogboeg

• Jr. Member
  • **
ข้อ 4 คันตรงไหนเกาตรงนั้นครับ เดี๋ยวจะไม่หายคัน หายคันแล้ว คันที่ใหม่ค่อยเกาใหม่ครับ

ออฟไลน์ archian

นาย A =  Ford Focus -->อยากได้รถสมรรถนะดีๆซักคัน

นางสาว B =  CRV -->ที่เธอใฝ่ฝัน

นาย C = ขับกระบะทำไม ไม่ได้บรรทุกอะไร ใช้ชีวิตอยู่ในคอนโดใจกลางกรุง จะเอากระบะไปเพื่อ???

นาย D = ไล่ตามความฝัน

รถยนต์คือความพอใจ  ถ้าไหวจัดไปเลยครับ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ผมเลือก สวิฟ อย่างไม่ลังเลครับ ราคาไม่แรง ประหยัด ใช้ในเมืองเหมาะมากๆ เหมาะสมกับการใช้ชีวิตประจำวันได้ดี

ไม่จำเป็นต้องเพิ่มเงินเกือบเท่าตัวเพื่อไปเอา รถแรง สมรรถนะดี แต่ชีวิตจริงใช้ไม่ถึงครึ่ง(บางทีอาจจะครึ่งของครึ่งด้วยซ้ำ)

2. เชื่อแฟนครับ จะซื้อรถราคา 1.1 M + แต่เงินเก็บมีแค่ 200k เหลือต่อเดือน 1-2 หมื่นบาท

ผมว่าบีบไปนะ มันจะมีเงินให้ช็อปน้อยลงมากจริงๆ ถึงจะไม่ชอบแจ๊สก็ลองมองดู B seg ค่ายอื่นหรือ Ecocar ก็ได้ครับ

ไว้อนาคตมีเก็บสัก 4-5 แสน เงินเดือนเหลือ เยอะกว่านี้ ค่อยเอายังได้

3. ซื้อ prius ตัว base ครับ

4. เลือกตามความฝันครับ ฝันของเรา ใครจะคิดยังไงก็ไม่มีผล มันเปลี่ยนความฝันเราไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ข้อแรก Sawib ครับ เผื่อเงินไว้อีกหน่อย เปลี่ยน CVT ท๊อป เป็น MT ดรัมเบรคเป็นดิสก์ แล้ววางระบบอัดอากาศ แค่นี้ก็วิ่งดีเกือบเท่าเทียมโฟกัสละครับ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member

ข้อ1 ถ้าผมเป็นนายA ผมจะออก City CNG แต่ถ้าถูกบังคับโฟกัสกับสวิฟ คงขอสวิฟ เพราะค่าบำรุงรักษาของรถที่ไม่ต้องมีเทคโนโลยีอะไรมากน่าจะเหมาะกับเค้ามากกว่า

ข้อ2 มีเงินเก็บเดือนละหมื่นต้นๆ Jazzเถอะ  ขืนเอาCRVแค่ผ่อนอย่างเดียวก็หมดตังแล้ว จอดไว้บ้านเล่นชัดๆ

ข้อ3 ใหม่ๆมันก็น่ากลัวอะ หลังๆผมไม่กลัวกระบะไซยักพวกนี้แล้ว เพราะมันเห็นจนชินตา  อีกอย่างกระบะทุกค่ายถ้าวิ่งรถเปล่าเจอลูกระนาดในเมืองเครื่องในแทบจะกองรวมกัน

ข้อ4 อายุ40แล้ว  คือมันเกินวัยEVOไปนิดนึงแล้ว(สำหรับผม)  ถ้า40แล้ว SLK กำลังดีครับ

ออฟไลน์ HYDE--

1. แนะนำ B-segment ที่เครื่องแรงๆหน่อยอย่าง Fiesta/Jazz/City/Vios ละกันครับ ในเมืองก็ได้ นอกเมืองก็ดี จะได้ไม่เจ็บตัวมากด้วย

2. รายได้ประมานนี้ ออก CR-V ไม่ไหวแน่ๆครับ ถ้าออกมา ชีวิตจะเดือดร้อนแน่ๆ จมกองหนี้หนักเลยแหละ

3. กระบะไม่เหมาะเลยครับ มีประเทศไทยนี่แหละ ชอบซื้้อกระบะตัวทอปสุด 4*4 เครื่องใหญ่ๆ มาคลานรถเปล่าในเมือง

4. ตามความฝันตัวเองครับ อย่าไปฟังคนอื่น ชอบ Evo ก็ซื้อ Evo สิ จะไปซื้อสปอร์ตยุโรปที่แพงกว่าแล้วตัวเองไม่ได้ชอบทำไม
    แต่อาจจะลอง อัพเป็น Evo X ไปเลย ถ้าขับ Evo ไม่ไหว ก็ค่อยเปลี่ยนเป็นสปอร์ตยุโรปก็ยังทัน

ออฟไลน์ XyteBlaster

1.altis 1.8  ประหยัด ไม่จุกจิก อนาคตไม่เจ็บตัวเยอะ .. ระดับแมเนเจอร์แล้ว .. ขับ swift ไม่เวิร์คถึงตัวเองไม่แคร์ แต่คนรอบตัว แคร์ นะครับ
2. jass  ก็ผ่อนให้รอดก่อนดีกว่าครับ
3. Accord หรือ Camry ครับ   เคยเห็นกระบะ เดินหน้า ถอยหลัง ในที่จอดรถคอนโด แล้วหงุดหงิดใจ (รอนาน)
4. Evo X เลยครับ  แล้วก็ จัด E class ไว้ที่บ้าน อีกคัน วันไหนอยากขับคันไหน ก็แล้วแต่ใจสั่งมาครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
1. ถ้าคันเก่าไม่ได้ขายก็จัดไปเลยครับเอาไว้เป็นรถสำรองแต่ถ้าขายก็เลี่ยงๆไว้ดีกว่า ชื่อของคน นามของไม้ ล้วนมีที่มาไม่ได้มาเพราะโชคช่วย
2. เงินเก็บแค่นี้ เงินเหลือแค่นี้ แค่แจ๊สยังตึงๆเลย ชีวิตไม่ได้มีแค่รถอย่างเดียว
3. ไม่มีปัญหาเรื่องเงิน อยากได้คันใหญ่ๆ อยากนั่งสบายเหมือนเก๋ง ก็ไป CRV Captiva หรือรอดู CX-5 ก่อนก็ได้
4. ก็ไปลองดูลองขับที่ว่าๆมาทั้งหมด ถ้าลังเลก็เปลี่ยนถ้ายังรักมั่นก็จะได้ไม่ต้องสนใจใคร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ vellcap

1. ถ้าชอบมากเกินห้ามใจก็เอา Focus 2.0 ไปเลย  ส่วน  Swift  เกรงว่าจะเล็กไปหน่อย

2.Jazz ไปก่อน เงินพร้อมค่อยซื้อใหม่

3.ตามความชอบเลยครับ คุยกันดู

4.No Comment 

ออฟไลน์ Innewworld24

• Newbie
  • *

1. City

2. Eco car ผมยังไม่กล้าซื้อเลย

3. Soluna เหมือนเดิม

4. Evo X ตามฝัน เดวตายก่อนได้ขับ

ถ้าเป็นผมนะ รถระดับนี้ขับคันไหนก็ดูเหมืิอนกันแหละครับ  ออกรถหรูมามันก็หล่อแค่แปปเดียว จากนั้นก็ชินละ ถ้าไม่เหลือจริง อย่าลงกับมันมากครับรถเนี่ย ลงมาก จะกลายเป็นทำงานทั้งชีวิตเพื่อรถนะ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
1. นาย A
   Swift 
   จริงๆ AE92 จับยัด 4AGE-20V หรือ 4A-ซุป ไปเลยไม่ต้องซื้อรถใหม่

2. นางสาว B
    เชื่อแฟนเถอะน้อง Jazz พอแล้ว
    จริงๆ นั่ง BTS หรือ MRT เอา เก็บตังค์ไปซัก 4 ปีแล้วไปดาวน์ CRV โฉมต่อไปก็ดีนะ

3. นาย C
    จบที่ Accord นั่นแหละ

4. นาย D
    แล้วจะมีฝันไว้ทำแมวอะไรล่ะครับ เกิดมาทั้งทีจะมีซักกี่ครั้งที่เราสามารถทำฝันให้เป็นจริงได้
    จัด Evo เถอะแต่ต้องแท้นะ ทำแท้ๆไม่เอาเราไม่มอง :D จะ 8 เฉยๆ หรือ 8MR ก็ยิ่งสุดกว่า

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
ขึ้นอยู่กับตัวคนขับเลยครับ เงินของเรา รถของเรา
ถ้าซื้อเพราะฝังคนอื่นมาก จาไม่เปนตัวของตัวเองเน้อ  ;D :D
The love of automobile will be never cease