ผู้เขียน หัวข้อ: รถสีแดงเหมือนๆกัน แต่ความสวยต่างกัน เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 6644 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
ณ เพลานี้ ยอมรับว่าสีแดงมาแรงจริงๆ หลายๆยี่ห้อ จึงยกสีนี้มาเป็นตัวโปรโมท ตัว Top of line หรือ รุ่นพิเศษ
ยอมรับว่ามีสีแดงยี่ห้อหนึ่ง ดูหรู ดูดี เหมาะสม แก่การเพิ่มเงิน แต่สีแดงอีกยี่ห้อหนึ่ง ทำไมมันดูเป็นรถตลาดล่างซะงั้น
ผมวิเคราะห์ว่าน่าจะมาจาก 2 สาเหตุ
1.ลักษณะของเฉดสีต่างกัน เหมือนขาวมุก กับ ขาวพื้น อะไรทำนองนั้น (ไม่เคยเห็นสีแดง 2 ยี่ห้อนี้ ตอนจอดเทียบกันจะๆ เห็นคนละที เลยแยกไม่ออกว่า แดงเดียวกันรึเปล่า)
2.ขึ้นอยู่กับรูปทรงของรถ
ขอความรู้เพื่อนๆ ในนี้ช่วยวิเคราะห์ให้ฟังหน่อยครับ แบบไม่ระบุยี่ห้อนะครับ

ออฟไลน์ samaklen

รูปทรง
โทนของสี
ประเภทของรถ
ความชอบ ส่วนบุคคล
วัฒนธรรมเฉพาะพื้นที่

ออฟไลน์ AkE

โหปัจจัยเยอะมากครับ รุ่นรถ ทรงของแต่ล่ะคันเหลี่ยนมุม เฉดสีของแต่ละยี่ห้อก้ต่างกันเยอะมาก อย่างตอนนี้ที่มาแรงๆก้ mazda ผมว่าอันนี้สวยสุดนะมันกำลังดีมากๆและจะพ่นบนรถรุ่นไหนของมาสด้าก้สวยยิ่งเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดที่cx5 ได้ยิ่งสวย ส่วน camry สีก้สวยนะครับใช้ได้เลยเพียงแต่ว่ารถ d seg กับสีแบบนี้มันอาจจะขายไม่ได้ดีมากครับ ส่วนของ civic ส่วนตัวผมว่าไม่สวยที่สุดเลยนะสำหรับสีแดงคือ civic นี่สวยทุกสียกเว้นแดงอะสำหรับผม เฉดมันธรรมดามาก รถhonda นี่เรื่องสีแดงก้ไม่ใช่เป็นจุดขายมาตั้งนานแล้วแต่บางคนก้ชอบแหละครับผมก้เห็นพอมีวิ่งนะ

ออฟไลน์ Stp

สีในโลกนี้มีตั้งหลายเฉดหลายโทน ลักษณะการเคลือบเนื้อสีหรือส่วนผสมของสีก็แตกต่างกัน การออกแบบตัวรถที่ทำให้เกิดแสงเงาตกกระทบในมุมต่างๆ ก็มีผล

เรื่องโทนสีนี่ไม่ต้องสีแดงหรอก สีขาว สีดำ สีเทา อะไรต่างๆ แต่ละยี่ห้อยังแบ่งออกได้หลายชื่อ พวกสีเคลือบยากๆ เวลาโดนสะกิดขึ้นเจ้าของจะรถจะร้องไห้เอา หาศูนย์ทำสีเหมือนเดิมยากขึ้นเป็นเงาตามตัว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kiwiwi

ส่วนตัวมองว่าทรงรถมีส่วนประมาณ 70% และการดีไซน์พวกกระจัง คิ้ว ขอบโครเมี่ยมให้รับกับสีอีกประมาณ 30% ครับ

สมัยผมใช้ Space Wagon ผมก็มักจะไปดูตัวนี้แต่งสวยๆ
ก็เหลือบไปเห็นคันนึงที่ทำสีม่วงลูไซ้ด์มา คือแบบว่าสวยมาก

ตอนไม่โดนแดดก็สีนึง ตอนโดดแดดเปลี่ยนเป็นอีกสีนึง
คือมี เขียว ม่วง น้ำเงินอยู่ในคันเดียวกัน

ด้วยสีเบอร์เดียวกันนี้ไปอยู่ใน พรีลูดรุ่นแรก ยังพอทน
พอไปอยู่ในกระบะ คือ จบกันเลย

แถมเห็นโตโยต้าวิชอีกคันที่ทำ ก็จบเห่เช่นกัน

Space Wagon เป็นรถที่มีเส้นข้างน้อยมากครับ เท่ากับจะได้พื้นที่สีเต็มๆ
แต่ Toyota Wish จะมีกาบและโป่งล้อเสริม ทำให้มีจุดตัดและพื้นที่สีน้อยลง

..........................................................................

แต่ส่วนตั๊วส่วนตัวนะครับ
สำหรับ Mazda สีแดง ที่ต้องเพิ่มเงิน
ผมกลับมองว่า เค้าไม่ควรมาเรียกเก็บส่วนนี้กับลูกค้าเลย

ถ้าขายความเป็น Mazda ดีไซน์โดยนี้ ใครๆก็นึกถึงแต่ Mazda
ทำให้รถดูหรู ดูแพง คนอยากได้(รวมถึงผมด้วย)

ก็ควรจะถือเป็นการโฆษณาให้กับตัวเองแทนนะครับ

ส่วนขาวมุกกับขาวธรรมดา อันนี้ผมเข้าใจครับ เก็บก็เก็บไป

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมตกใจกับแดงฮอนด้ามากไม่รู้คิดอะไรอยู่   ถ้าaccordตัวใหม่มีสีแดงคงไม่ใช่แดงนี้แน่นอน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
โทนสี กับความแมทของรถครับ
เท่าที่จำได้ ผมยังไม่เห็น สีแดงของรถตลาดสวยสักคันเลย  8)

ออฟไลน์ sm1

• Jr. Member
  • **
soul red crystal ของมาสด้ามันสวยมากๆๆๆ  แสดงว่าขั้นตอนในการทำสีคงซับซ้อนมากจริง ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2018, 13:05:17 โดย sm1 »

ออฟไลน์ O_o"

เกิดจากทัศนคติ​และมุมมอง​ของแต่ละคนครับ ที่ไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ AMG GT

สีแดงที่ผมคิดว่าสวยมีแดงของมาสด้าครับ  และ ก็สีแดงของ Camry ใหม่ และ CH-R
ส่วนแดงของ Civic ไม่ค่อยสวยเลยครับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
ส่วนตัวมองว่าทรงรถมีส่วนประมาณ 70% และการดีไซน์พวกกระจัง คิ้ว ขอบโครเมี่ยมให้รับกับสีอีกประมาณ 30% ครับ

สมัยผมใช้ Space Wagon ผมก็มักจะไปดูตัวนี้แต่งสวยๆ
ก็เหลือบไปเห็นคันนึงที่ทำสีม่วงลูไซ้ด์มา คือแบบว่าสวยมาก

ตอนไม่โดนแดดก็สีนึง ตอนโดดแดดเปลี่ยนเป็นอีกสีนึง
คือมี เขียว ม่วง น้ำเงินอยู่ในคันเดียวกัน

ด้วยสีเบอร์เดียวกันนี้ไปอยู่ใน พรีลูดรุ่นแรก ยังพอทน

แถมเห็นโตโยต้าวิชอีกคันที่ทำ ก็จบเห่เช่นกัน

Space Wagon เป็นรถที่มีเส้นข้างน้อยมากครับ เท่ากับจะได้พื้นที่สีเต็มๆ
แต่ Toyota Wish จะมีกาบและโป่งล้อเสริม ทำให้มีจุดตัดและพื้นที่สีน้อยลง

..........................................................................

สำหรับ Mazda สีแดง ที่ต้องเพิ่มเงิน
ผมกลับมองว่า เค้าไม่ควรมาเรียกเก็บส่วนนี้กับลูกค้าเลย

ถ้าขายความเป็น Mazda ดีไซน์โดยนี้ ใครๆก็นึกถึงแต่ Mazda
ทำให้รถดูหรู ดูแพง คนอยากได้(รวมถึงผมด้วย)

ก็ควรจะถือเป็นการโฆษณาให้กับตัวเองแทนนะครับ

ส่วนขาวมุกกับขาวธรรมดา อันนี้ผมเข้าใจครับ เก็บก็เก็บไป

สีแดง soul red ต้องพ่นแล๊คเกอร์ 3 ชั้น เมื่อเทียบกับสีเฉดอื่นเช่นขาวมุกที่พ่นแล๊คเกอร์ 2 ชั้น หรือสีเมทาลิกที่พ่นแล๊คเกอร์ครั้งเดียว
เลยเก็บค่าทำสีมากกว่าเพราะใช้วัสดุและเวลาทำงานมากกว่า

ออฟไลน์ tama

• Newbie
  • *
หลายปัจจัยมากเลยครับ ทั้งมุมมอง รุ่น รูปทรงก็มีส่วนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันอยู่ที่เฉดของสีครับ ผมว่าตรงนี้สีแดงมาสด้าทำได้ดีมาก โดยเฉพาะล่าสุดSoul Red Crystal
รถญี่ปุ่นสีแดงผมว่าค่ายอื่นงั้นๆอ่ะ ส่วนยุโรปต้องของอาวดี้กับปอร์เช่

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
การรับภาพ สมองประมวลผล และความพอใจส่วนบุคคลครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เห้นฮอนด้าสวย กับ โตต้าสวย กับ มาสด้า สวย  น่าจะเกิดจากความชอบครับ

คุณเองก็ยังมองไม่เหมือนกัน

สำหรับผท สีแดงฮอนด้า ดูแพง หรุ กว่า โตต้า และมาสด้าครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

เม็ดสีต่างกัน เนื้อสีต่างกัน กระบวนการวิธีการพ่นต่างกัน
แดง Civic มันแค่ gloss บ้านๆธรรมดาๆจืดๆ ไม่มีมิติเลย แต่สำหรับผมมันก็ยังสวยกว่าสีอื่นๆของ Civic อยู่ดี
ส่วนแดง Mazda ก็ดู "Wow" จริง แต่ซ่อมสีคงลำบาก หาอู่ซ่อมที่ทำสีไม่เพี๊ยนยากหน่อย

ออฟไลน์ final

แดงซีวิคมันเหมือนแดงแท๊กซี่เลยครับ ส่วนแดงมาสด้าสวยจริงเห็นว่าพ่นสามชั้น แต่จริงรึป่าวเห็นเค้าว่าสีกระเทาะง่าย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

วันนี้ว่าจะถ่ายรูปตอนรถติดไฟแดงละครับ ผมอยู่บนสะพาน bts มี civic el แดงดูธรรมดามาก เป็นแดงสดเหมือนพวกรถซิ่งชอบทำสีกันอ่ะครับส่วน cx5 ตัวใหม่ สีแดง ตอนเก้าโมงแดดกำลังเปรี้ยงๆ เลยครับ บอกตรงๆ เลยว่าแดงมาสด้ามันดูมีมิติ มีส่วนเข้มจนลึก กับแดงมุกสด สีมันดูตื้นลึกตามตัวถังเลยครับ ลองสังเกตุดูครับ แดงใหม่ของมาสด้าไม่รู้เรียกแดงอะไรแต่สวยมากๆ แดงของ mz3 ยังไม่เท่าไหร่

ส่วนแดงค่ายอื่นจะไม่ได้สดเท่า civic แต่ส่วนใหญ่จะออกแดงหม่นๆ นะครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ CJ.

รูปทรงรถ เส้นสายตัวถัง กับลักษณะสีมีผลจริงๆครับ
ผมก็มองว่าแดง Civic ดู solid แบบไม่มีมิติเลย ดูไปดูมาเหมือน sticker wrap เสียด้วยซ้ำ

ส่วนแดง Mazda สวยดูดี แต่ตัวรถก็ช่วยส่งให้เกิดมิติกับสีด้วยเช่นกัน
เพราะเคยเห็น City ปี 2004 ทำสีแดงนี้ แต่รูปทรงรถไม่ช่วยให้สีดูมีมิติเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ XyteBlaster

แดงมาสด้า ว่ากันง่าย ๆ มันก็คือแดงมุก นั่นแหละครับ เลยเก็บตังเพิ่มครับ

ออฟไลน์ Terng

แดงซีวิคนี่มันคือแดงถูกๆเลยครับ เหมือน Ford Ranger ผมเลย แต่อยู่กับกระบะไม่รู้สึกว่ามันดู look cheap มากเท่ากับ Civic อาจจะเพราะราคารถมันต่างกันด้วยมั้ง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ kiwiwi

สีแดง soul red ต้องพ่นแล๊คเกอร์ 3 ชั้น เมื่อเทียบกับสีเฉดอื่นเช่นขาวมุกที่พ่นแล๊คเกอร์ 2 ชั้น หรือสีเมทาลิกที่พ่นแล๊คเกอร์ครั้งเดียว
เลยเก็บค่าทำสีมากกว่าเพราะใช้วัสดุและเวลาทำงานมากกว่า

เรื่องค่าใช้จ่าย และความยากง่ายในการทำ ผมรู้ครับเรื่องนั้น

แต่แค่สงสัยเรื่องการตลาดว่า...

ทำไมมาสด้าต้องยัดเยียดความเป็นมาสด้าให้ลูกค้าตัวเอง???

แต่สิ่งที่ตัวเองได้คือ ทำให้ได้ลูกค้าใหม่ๆเพิ่ม

ยกตัวอย่างนะครับ
ผมมองมาสด้าสวยมากๆ ก็เพราะสีแดงนี้ โดยเฉพาะน้อง2 และ 4ประตูด้วย ซึ่ง ผมเองไม่ชอบซีดานมาเป็น 20ปีแล้ว

Hilight มันอยู่ตรงนี้ครับ คือ ถ้า เพื่อนบ้านผมไม่เสียเงินเพิ่มเพื่อเอาเจ้าแดงน้อง2 4ประตูมามาจอดใกล้ๆบ้านผม ผมเองก็คงไม่เห็นความงดงามของมันอย่างชัดๆ และก็คงไม่อยากได้ ไม่อยากเป็นลูกค้าของมาสด้า

คือกลายเป็น มาสด้าเอาเปรียบทั้งขึ้นทั้งร่องเลย
ให้ลูกค้าตัวเองเสียเงิน แต่ทำให้ได้ลูกค้าใหม่เพิ่ม???

ทีนี้ ถ้าการตลาดที่ลำดับความสำคัญระหว่าง

1.ให้ลู้กค้าที่เป็นแบรนด์รอยัลตี้กับตัวเองรู้สึกพิเศษกว่าในหมู่ลูกค้าด้วยกัน

2.ต้องการลูกค้าใหม่ๆเพิ่มขึ้น

คุณๆคิดว่ามาสด้าควรเลือกทางไหนดีครับ

แต่ส่วนตัว ผมว่ามาสด้าน่าจะทำสีนี้ให้เป็น special edition ครับ และต้องมีความพิเศษเพิ่มขึ้นจริง แทนที่มาเรียกเก็บเงินเพอ่มกับลูกค้าแบบนี้

ลูกค้าอุตส่าห์โฆษณรถตัวเองให้ แทนที่ต้องให้ส่วนรถลูกค้า ดันมาเพิ่มตังค์ซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2018, 06:33:06 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

หลักๆ เลย ผมว่าโทนสี แล้วแต่คนที่มอง กับ ความชอบ ถ้าเอาเฉพาะสีแดง ผมชอบสีแดง มันเป็นแนว แดงควันบุหรี่ ไม่แดงแป๊ด หรือ ไม่ต้องแดงส้ม

ข้อต่อมา คือ look ของตัวรถ ว่าไปกันได้ไหม เพราะบางคันอยากว่า sport เลยทำสีแดง ทั้งที่รถมันไม่มีความ sport ทั้งภายนอก ภายใน แล้วจะสี represent ความ sport มันจะกลายเป็นแป๊ก มากกว่า ปัง

ออฟไลน์ alpha14

ส่วนตัวคิดว่าเป็นที่รูปทรง ไม่ใช่ว่ารูปทรงออกแบบมาสวยจะสวยทุกสี อย่างซีวิคใหม่นี่สีแดงไม่สวยเลยแต่สีเงินกลับดูดีล้ำมากกว่า ฟอดแรนจอร์สีแดง เฟียสต้าแดงก็ไม่สวย พอเป็นสีอื่นสวยหมด มันอยู่ที่รูปหรือโทนแดงที่ไม่สวยก็ไม่รู้ มีแดงนึงที่ผมมองว่าสวยก็ นาวาร่ารุ่นลิมิเต็ดอิดิชั่นนั่นสวยดี

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
แดงธรรมดา แดงเลือดหมู แดงเมทัลลิก มั้งครับ สีอื่นๆก็มีนะ อย่างสีดำ สีน้ำเงิน ลองสังเกตุสีดำของวีโก้แชมป์นี่มีสีดำ 2 แบบ

ออฟไลน์ SM.

แดง ก็มาหลายแดง อาจจะถูกใจ ไม่ถูกใจบางคนได้ครับ ปกติ

บางคันดูเฉยๆ พอไปขัดเงามา มันก็สวยขึ้นครับ