ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือ? Civic FB ต้นปี 2013 มีปรับเปลี่ยน Look เล็กๆ รอ Minor Change  (อ่าน 15418 ครั้ง)

ออฟไลน์ MezzoForte

• Jr. Member
  • **
พอดี ว่าจะถอย Civic FB 1.8 Navi มกรา 13 ซะหน่อย ไปอ่านใน Club เจอบอกว่าเซลล์ให้เลือกจะเอา Model 2012 พร้อมแคมเปญแถมเยอะ หรือจะเอา Model ใหม่ 2013 ปรับ look นิดหน่อยแต่ไม่มีแคมเปญ

มันมีจริงหรือป่าวครับ เรื่องปรับ Look เล็กๆ เนี่ยครับ แต่ก้อน่าสงสัยอยู่ตั้งแต่ตอนจองแล้วครับ เพราะปกติไม่ค่อยเห็น Honda ลดแลกแจกแถมเท่าไหร่ แต่ช่วงนี้ให้เยอะจัง

ถ้าเป็นพวกเปลี่ยนเล็กๆ เช่นในรุ่น 1.8 มีเบาะดำให้ หรือเปลี่ยนสี Console นิดหน่อย ไม่มีปัญหาครับ รับได้ แต่ถ้าเป็นพวกเปลี่ยนชิ้นไฟหน้าเลย อันนี้รับไม่ไหวครับ รอดีกว่า

รบกวนผู้รู้ หรือคุณ J!MMY ช่วยหาข้อมูล ยืนยันให้หน่อยครับว่ามันจะเปลี่ยนจริง หรือป่าว จะได้บอกเซลล์ให้รอก่อน กลัวซื้อมาขับหล่ออยู่ เดือนเดียว มันมีเปลี่ยน look ออกมาละเหี่ยวเลยงานนี้

ขอบคุณครับ

::)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
เรื่องปรับข้าวของมีเป็นปกติของค่ายรถครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

อย่าบอกนะว่า บริษัทแม่ที่ญี่ปุ่น สั่งให้ซีวิคทั่วโลกปรับโฉมเหมือนในอเมริกากับแคนาดา ?

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
ตามที่เม้ทน์ข้างบนเลย สำหรับไทยคงอีกนานถ้าจะปรับ เพราะเพิ่งปรับไปเองอ่ะ
Merc Addicted

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
อันนี้ไม่รู้แต่ในความคิด ยังไม่ปรับตามเพราะ
1พึ่งเปิดตัว
2ยังขายได้อยู่
3เมืองไทยยังไงก็ไม่เปลี่ยนพร้อมเมื่องนอกหรอก บางรุ่นขายเมืองนอก3ปีค่อยมาขายในไทยยังมีเลย
เปลี่ยนอุปกรณ์ทีไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ในการผลิต คิดง่ายๆเช่นกันชนหน้าค่าโมเท่าไหร่ผลิตได้ไม่กี่คันแล้วเปลี่ยนใหม่คงไม่ใช่แน่นอนยังไม่ทันคุ้มทุนเลย
ลองสังเกตุดีๆรถค่ายต่างๆที่ไปขายอเมริกาจะไม่ค่อยเหมือนกับที่อื่นเท่าไหร่(ต้องเอาใจเค้าตลาดใหญ่กำลังซื้อสูง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

อยากรู้เหมือนกันครับ รับรถปลายเดือนนี้แล้ว ถ้า 1.8 มีข้างในสีดำจะยอมรอต่อเลย

• **
อยากรู้เหมือนกันครับ รับรถปลายเดือนนี้แล้ว ถ้า 1.8 มีข้างในสีดำจะยอมรอต่อเลย

ลงเรือลำเดียวกันเลย ถ้ามีเบาะดำ ก้อยอมรอเหมือนกัน เพราะเพิ่งไปถอย Camry Hybrid มา เบาะสีครีมมันรักษายากจริงๆ ครับ ต้องเช็ดเคลือบทุกอาทิตย์เลย แต่มีข้อดีทำให้ข้างในดูโปร่งดี ยกเว้นถ้าไม่รักษาละก้อ ดูไม่จืด

สงสัยต้องรอความหวังจากคุณ J!MMY ช่วยหาข้อมูล inside ให้หน่อย ผมว่าไปถามเซลล์ก้อคงไม่บอกความจริงเราหรอก เพราะอยากจะเคลียร์ของเก่าให้หมดๆ ไป

ถ้ามันเปลี่ยนน้อยถึงน้อยมากก้อไม่เป็นไรรับได้ แต่ถ้ามีบาง Part เป็นชิ้นใหม่ เช่น ชุด Console เปลี่ยนสีหรือลายไปเลย งานนี้คงเศร้าและอึ้งอะ

เฮ้อ หมดเรื่องต็อกๆ ไป มาเจอโจทย์ใหม่อีกแล้ว

ออฟไลน์ gumpzgear

ถ้ายังจำกันได้สมัย FD
ออกมาปีนิดๆ ปรับเฉพาะรุ่น S เปลี่ยนแม็ก และให้หน้าจอเรืองแสง

เพราะฉะนั้น งานนนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้

ออฟไลน์ murcielago

• Newbie
  • *
คงไม่ปรับโฉมเหมือนตัวอเมริกา เพราะในไทยยังขายออก

ที่อเมริกา FB โดนกระหน่ำเรื่องไม่สวยหนักครับ เลยต้องรีบปรับโฉม

แต่ในไทยถือว่าขายดีในระดับนึง สงสัยเพราะตั้งราคามาดีครับ

ปีหน้าน่าจะเพิ่มของเล่น ของแต่งนิดหน่อยนะ ไม่น่าปรับอะไรมาก

ออฟไลน์ Monn

แต่เราจะตามอเมริกานะครับ ผมว่าเป็นไปได้ เพราะโดนเรื่องไม่สวยเยอะพอควร
แล้วเวลาปรับ คงไม่เลือก ที่นี่ปรับ ที่โน่นไม่ปรับ ผมว่าก็ปรับหมด แต่จะมาตอนไหนของปีหน้า ก็ว่ากันอีกที

เป็นผมรอดูดีกว่า อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ MystogaN

Honda ประเทศไทยคงไม่น่างี่เง่า แต่ยอดจองมอเตอโชว์เยอะขนาดนี้ก็ไม่แน่ว่าอาจจะไม่เปลี่ยน :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปรับ Look เล็กๆ เช่น ภายในดำผมว่าปกตินะ

G8ล็อตแรกๆ 2008 รถสีขาวข้างในจะครีม

แต่พอหลังจากนั้นๆมา รถสีขาวข้างในจะเป็นสีดำ

ปล.ที่ปรับไม่ใช่เป็น sport หรือรุ่นย่อยเพิ่มมาแต่อย่างใด ถ้าผมเข้าใจไรผิด ขอ อภัย เน้อ

ออฟไลน์ Joii

ถ้ายังจำกันได้สมัย FD
ออกมาปีนิดๆ ปรับเฉพาะรุ่น S เปลี่ยนแม็ก และให้หน้าจอเรืองแสง

เพราะฉะนั้น งานนนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้

จำได้ว่า ตอนนั้น CIVIC FD รุ่น 1.8 S เพิ่มกุญแจรีโมทพร้อมสัญญาณกันขโมยด้วย(จากเดิมที่มีแต่ immobilizer)
รุ่น 1.8 E เพิ่ม รุ่นย่อย E AT (จากเดิมที่มี E AT(AS), E MT(AS)) แล้วก็ตัดรุ่น E MT(AS) ออก เพิ่มไฟตัดหมอกหน้า(จากเดิมที่ไม่มี) เพิ่มภายในสีดำให้เลือก(แปรตามสีตัวรถ)
รุ่น 2.0 ตัดเหลือเพียง 2.0 EL รุ่นเดียว แล้วก็เปลี่ยนลายล้อแม็กซ์
เพิ่มสีขาวให้เลือกสำหรับรุ่น 1.8 E + 2.0 EL
แล้วก็เพิ่มราคา 555

เพราะฉะนั้น ก็เป็นไปได้ครับ ที่ CIVIC FB อาจจะมีการปรับเปลี่ยนเล็กๆ น้อยๆ เช่น สีภายใน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2012, 21:34:00 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
เปลี่ยนภายในเป็นบุหนัง เปลี่ยนท้ายแบบอเมริกา ออกเมื่อไร จองเลย คร้าบบบบบ
Civic FB 2013

• **
สรุป น่าจะมีการปรับเปลี่ยนแน่นอนใช่มั๊ยคร้าบ แต่น่าจะคล้ายๆ กับ Camry 2.0 Extremo ประมาณนั้น

จริงๆ ถ้าได้ก้อดีนะครับ รถขาวข้างในเบาะสีดำ ยิ่งถ้าเปลี่ยนพื้นผิว Console ให้ดูเข้มขึ้นได้ยิ่งเยี่ยมเลยครับ จะได้ไม่เห็น Texture ที่มันดู look cheap ไปหน่อย ไม่รู้ฝันเยอะไปป่าว

แล้วต้องรออีกกี่เดือนกันอะครับ พอดี ตอนแรกนึกว่าจะออกมกรา 2013 เลยขาย Fiesta ไปเรียบร้อยแล้ว

ถ้ามาสักกุมภาหรือมีนาก้อยังโอนะ หรือจะนานกว่านั้น???

ออฟไลน์ Action

ยังจำได้ไหม... ปรับเบาะ เปลี่ยนลายแม็ก เปลี่ยนไฟท้าย... คุ้น ๆ นะ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ voodoo2527

• Newbie
  • *
ผมคิดว่ายอดจอง CIVIC FB ในงาน Motor EXPO 2012 นี้น่าจะเป็นเหตุผลอีกข้อหนึ่ง ที่ทาง Honda thailand  จะ Minor Change เจ้า Civic FB ในปี 2013 หรือไม่   :) ผมคน 1 หล่ะ่ อยากให้เปลี่ยน ตอนเเรกไปจอง city มาเเล้ว เเต่หลังจากรู้ข่าวว่า Minor Change เจ้า Civic FB จะมาในปีหน้า (อยากได้ภายในสีดำ เครื่อง 1.8 ;D :D) เลยตัดสินใจขายใบจอง เจ้า city   :'( ส่วนตอนนี้ก็ได้เเต่รอเจ้า  Civic FB  Minor Change อย่างเดียว  :-* :-* :-* :-*

• **
ไป Confirm กับทางเซลล์ Honda มาแล้วครับ สรุปว่า ตั้งแต่ต้นปีหน้า มกราคม 2013 เป็นต้นไป เบาะสีรถจะเปลี่ยนไปตามสีรถในรุ่น 1.8 ครับ

ซึ่งรถสีเข้มได้เบาะสีอ่อน รถสีอ่อนเช่นสีขาวได้เบาะสีเข้มครับ

วันนี้เลยยึนยันกับเซลล์ไปแล้วว่าขอเป็นล็อตใหม่ สรุปว่ารถกระผม ได้สีขาวเบาะสีดำ Version ล่าสุด ปี 2013 ครับ ส่วน Body ยังไม่มีการเปลี่ยน Minor Change แต่อย่างใดครับ

แถมอีกนิดนะครับ ว่าถ้าจะเปลี่ยนต้องรีบบอกเซลล์นะครับ เพราะเซลล์บอกว่าถ้าจองเอาไว้แล้วยังไม่รับรถ แต่รถของเราลงมาที่ศูนย์ ไม่สามารถเปลี่ยนได้แล้วนะครับ ต้องรีบแจ้งก่อนรถลงมานะครับ ไม่งั้นอด

ส่วนแคมเปญ ยังคงได้เหมือนเดิมทุกอย่างครับ ไม่มีเปลี่ยนแปลง

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ไป Confirm กับทางเซลล์ Honda มาแล้วครับ สรุปว่า ตั้งแต่ต้นปีหน้า มกราคม 2013 เป็นต้นไป เบาะสีรถจะเปลี่ยนไปตามสีรถในรุ่น 1.8 ครับ

ซึ่งรถสีเข้มได้เบาะสีอ่อน รถสีอ่อนเช่นสีขาวได้เบาะสีเข้มครับ

วันนี้เลยยึนยันกับเซลล์ไปแล้วว่าขอเป็นล็อตใหม่ สรุปว่ารถกระผม ได้สีขาวเบาะสีดำ Version ล่าสุด ปี 2013 ครับ ส่วน Body ยังไม่มีการเปลี่ยน Minor Change แต่อย่างใดครับ

แถมอีกนิดนะครับ ว่าถ้าจะเปลี่ยนต้องรีบบอกเซลล์นะครับ เพราะเซลล์บอกว่าถ้าจองเอาไว้แล้วยังไม่รับรถ แต่รถของเราลงมาที่ศูนย์ ไม่สามารถเปลี่ยนได้แล้วนะครับ ต้องรีบแจ้งก่อนรถลงมานะครับ ไม่งั้นอด

ส่วนแคมเปญ ยังคงได้เหมือนเดิมทุกอย่างครับ ไม่มีเปลี่ยนแปลง

ขอบคุณมากครับ แต่ผมงงมากเลย เซลล์ผมบอกไม่รู้เรื่อง ฮอนด้ายังไม่ได้แจ้ง แต่บอกว่ารอได้ ไม่ต้องรีบรับรถ งงดีแฮะ

• **

ขอบคุณมากครับ แต่ผมงงมากเลย เซลล์ผมบอกไม่รู้เรื่อง ฮอนด้ายังไม่ได้แจ้ง แต่บอกว่ารอได้ ไม่ต้องรีบรับรถ งงดีแฮะ

ตอนแรก เซลล์ผมก้อไม่ทราบเหมือนกัน วิ่งเช็คกันวุ่นเลยครับ

ถ้าอยากได้เบาะสีอ่อนกับรถสีอ่อน ต้องรีบบอกเค้าครับ ไม่เช่นนั้น จะเป็นเบาะสีตรงข้ามกับสีรถครับ

ออฟไลน์ Oooh

• Newbie
  • *
พอทราบไหมครับ ว่าวัสดุภายในมีการ upgrade บ้างหรือเปล่า ขอบคุณครับ

• **
พอทราบไหมครับ ว่าวัสดุภายในมีการ upgrade บ้างหรือเปล่า ขอบคุณครับ

ตามที่เซลล์บอกไม่น่าจะมีนะครับ แค่สลับสีเบาะในรุ่น 1.8 เท่านั้นครับ แต่ก้อไม่แน่นะครับ เพราะ Honda ชอบหยอดนิดเติมหน่อยประจำปีอยู่แล้วครับ ผมก้อแอบลุ้นๆ ให้ Upgrade วัสดุภายในเหมือนกันครับ

แต่ผมว่าคงยากนะ เพราะวันนี้ไปนั่งใน Accord ดู แล้วลองเคาะ Console ดู โอแม่เจ้า เสียงป็อกๆ พลาสติกล้วนเลยนี่หน่า ฉะนั้น Civic ไม่ต้องหวังว่าจะมี Foam นิ่มๆ หมือนตัวก่อน คงจะฝันกลางวันไปแล้วครับ

เลยทำให้พอออกมานั่งใน Camry Hybrid ที่เพิ่งไปออกมา 2 เดือน รู้สึกแอบภูมิใจเล็กๆ ว่าเราเลือกรถไม่ผิดจริงๆ ข้างใน Camry ดูคุณภาพวัสดุดีกว่า Accord พอสมควร แถมวิ่งได้ 15 Km/L ในเมืองสลับชานเมืองนิดหน่อย แค่นี้ก้อ Happy แล้วไม่ต้องพึ่งดมแก๊ซ

จะให้โอกาศ Accord อีกทีตอน Model ใหม่ปีหน้า ถ้าภายในยังเป็นแบบนี้อีกคงหนีไป Teana ดีกว่า คงอีก 3 ปี กะเอา Civic คันนี้แหละผ่อนหมดไปเทริน์เป็น Accord หรือไม่ก้อ Teana
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 00:18:45 โดย MezzoForte »

• Newbie
  • *

รบกวนขอเบอร์โทรของเซลได้มั๊ยคับ หลังไมค์มาก็ได้ หรือส่งมาทางเมลย์ [email protected] สนใจอยู่เหมือนกัน อยากได้เเบบ ภายในห้องโดยสารสีดำ เครื่อง 1.8  ;D ;D :-* ::)

• **

รบกวนขอเบอร์โทรของเซลได้มั๊ยคับ หลังไมค์มาก็ได้ หรือส่งมาทางเมลย์ [email protected] สนใจอยู่เหมือนกัน อยากได้เเบบ ภายในห้องโดยสารสีดำ เครื่อง 1.8  ;D ;D :-* ::)

ส่งให้ทาง e-mail แล้วนะครับ

• Newbie
  • *

ส่งให้ทาง e-mail แล้วนะครับ
[/quot ขอบคุณคับ  :) :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ Bankwerng

• Newbie
  • *

รบกวนช่วยส่งเบอร์ของเซลล์ให้หน่อยได้มั้ยครับ เข้า เมล์ [email protected]