ผู้เขียน หัวข้อ: Honda city ตัวก่อน Type Z เครื่อง 1.5 กินน้ำมัน 5-6 โลลิตร ปกติมั้ยคับ  (อ่าน 11582 ครั้ง)

ออฟไลน์ pawaritnakub

• Newbie
  • *
Honda city ตัวก่อน Type Z เครื่อง 1.5 กินน้ำมัน 5-6 โลลิตร ปกติมั้ยคับ

ขอถามอีกอย่างคับ

Porche นี่อ่านว่า พอร์ช หรือ ปอร์เช่ คับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ต้องดูสภาพถนนครับ ถ้าฝ่ารถติดสนิทใจอาจปกติ แต่ถ้าถนนไม่ติดมาก 5-6กิโล/ลิตร ควรรีบเอารถไปเข้าอู่ครับ เครื่องน่าจะมีอะไรเริ่มเสียหายแล้ว

Porsche อ่าน "พอร์ช" ครับ เหมือนๆกับ Harley Davidson ที่ต้องอ่านว่า ฮาร์ลีย์ เดวิดสัน

jaesz

ถ้าวิ่งบนถนนรถไม่ติด กินมากครับ ควรอยู่ราว ๆ 10-15 km/l แล้วแต่ความเร็วที่ใช้

คำว่า Porsche

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
ผิดปกติแน่นอนครับ เครื่องตัวนี้ประหยัด กิน 13-15 โดยเฉลี่ยครับ

ออฟไลน์ pawaritnakub

• Newbie
  • *
คับ
ถ้านำเข้าอู่เค้าจะซ่อมอะไรบ้างคับ แล้วราคาประมาณเท่าไร

keanetona

คับ
ถ้านำเข้าอู่เค้าจะซ่อมอะไรบ้างคับ แล้วราคาประมาณเท่าไร

ไม่ทราบว่ารถมีอาการเครื่องอืด กินน้ำมันเครื่อง กินน้ำ มีควันขาวออกจากท่อไอเสีย หรือเปล่าครับ ถ้ามีครบ ผมว่าเครื่องหลวมแล้ว

และเนื่องจากรถน่าจะอายุพอสมควร ลองหาอู่ข้างนอกดีกว่าครับ

GreenG

วิ่งระยะสั้นแค่ไหนครับ

ถ้าวิ่งน้อยๆ ไม่เกิน 10 กิโล

และเข็มความร้อนอยู่ต่ำกว่าตรงกลาง

เปลี่ยนวาล์วน้ำ หายแน่นอน

เพราะวาล์วน้ำมันตาย เปิดตลอด เครื่องก็เลยไม่ร้อนสักที

ไม่ชี้ที่ 90-100 องศา

แต่อยู่ที่ 60-70 ซึ่งทำให้มันจ่าย open loop หนาตลอดเวลาครับ รถก็เลยกิน

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
เคยขับตัวนี้(CITY ตัวแรก)
เครื่อง HYPER 1.5 เกียร์ M/T

เติมน้ำมันไม่กี่ตังค์ เข็มน้ำมันขึ้นมาตั้งเยอะ
และเวลาใช้งาน เข็มน้ำมันก็ไม่ค่อยอยากจะลง
เข็มน้ำมันต่ำสุดๆ ยังไปได้ไกลมากครับ
เครื่อง1.5 ตัวนี้ กับตัวถังเบาอย่างนี้
อัตราเร่งดี และประหยัดมากครับ

ถ้าอัตราสิ้นเปลือง 5-6 โลลิตรผิดปรกติแน่ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2013, 01:27:39 โดย redsun »

ออฟไลน์ womensun

• Jr. Member
  • **
ผิดปกติค่ะ ดิฉันใช้ในเมืองรถติด ได้ 10-12 กม/ลิตรค่ะ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
สันนิษฐานก่อนว่า ผิดปกติ

ไล่ดูก่อน
1 พฤติกรรมการขับ
2 สภาพถนน จราจร
3 รถผิดปกติ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ผิดปกติแน่นอนครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt