ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำว่าด้วย Civic FN2 Type R ครับ  (อ่าน 11032 ครั้ง)

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำว่าด้วย Civic FN2 Type R ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 21:01:08 »
สวัสดีครับพี่ๆชาวHLM คือตอนนี้ผมสนใจเจ้า Civic FN2 Type R  คือเท่าที่ผมดูราคามือ2ก็ตกล้านนิดๆถึง2ล้านนิดๆตามของแต่ง(อารมณ์ล้วนๆครับ ;D) ผมชอบเจ้ารุ่นนี้มาตั้งแต่แรกเห็นละครับ ตอนนี้มีกำลังจะซื้อได้ เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆครับ ตามหัวข้อดังนี้
1.ปัญหาจุกจิกของตัวรถ(เนื่องจากเป็นรถนำเข้า)
2.ราคาอะไหล่ แหล่งหาอะไหล่ และอะไหล่ที่ใช้ร่วมกับFD2ได้
3.น้ำมันที่เติมสามารถเติมชนิดใดได้บ้างครับ สามารถจูนให้เติม E20ได้รึเปล่าครับ
4.คันนี้ถ้าผมได้มากะใช้ยาวๆเลยครับเกิน5ปีแน่ๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำว่าด้วย Civic FN2 Type R ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 21:40:47 »
รถญี่ปุ่นไม่ค่อยมีปัญหาอยู่แล้ว อะไหล่ใช้ร่วมกับ FD ได้แค่ตัวเครื่อง และญี่ปุ่นไม่มีตัวนี้ขาย

เรื่องน้ำมันแนะนำให้ใช้โซฮอล 95 ดีกว่า ถ้าจะเล่นรถแรงอย่าห่วงน้ำมันเลย ยิ่งมีแต่เกียร์ธรรมดาคงไม่ได้ขับทุกวันหรอก
แต่ถ้าอยากเติมจริงลองดูท่อยางว่ารับได้ไหม ถ้าได้ก็จูนได้

ใช้ยาวๆไม่มีปัญหาถ้ารถเดิม ปัญหาอยู่ที่เป็นมือ 2 รถแบบนี้เจ้าของเก่าซนแน่ เปลี่ยนอะไรมาบ้างก็ไม่รู้ ถ้าดีก็ดีไป ถ้าไม่ดีจะขายทำไม

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำว่าด้วย Civic FN2 Type R ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 22:54:40 »
เคยมองๆ และหาข้อมูลนิดๆ รู้สึกตัว FN2 ปีหลังๆ ขายที่ญี่ปุ่นด้วยนะครับ เข้าใจว่า ประกอบอังกฤษทั้งหมด แม้กระทั่งตัวที่ขายในญี่ปุ่นก็ประกอบอังกฤษ (ผิดถูกแนะนำด้วยนะครับ)
อะไหล่ น่าจะพอหาได้บ้าง แต่คงไม่เท่า FD2

เพิ่งเห็นเมื่อ 2-3 วันก่อนยิ่งดูยิ่งสวยมากๆ
เรื่อง น้ำมัน เดี๋ยวรอเซียน honda มาเสริมนะครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 09:51:30 »
      FN2 Type R ทำในโรงงานที่อังกฤษเท่านั้น สิ่งที่น่าเป็นห่วงที่สุดคือ อะไหล่มือสองครับ
      มีการนำเข้ามาขายในญี่ปุ่นช่วงปลายปี 2009 จำนวน   หนึ่ง สังเกตุได้เลยว่าตลาดประมูลจะมี FN2 ค่อนข้างน้อย ใน 1 สัปดาห์ถ้ามี FD2 10 คัน จะมี FN2 แค่ 1-2 คันเท่านั้น

ถ้าจะเบิกอะไหล่ใหม่เท่านั้น ก็ตัดปัญหาข้างบนไปได้ จะสั่งที่ญี่ปุ่นก็ได้ หรือใกล้ๆหน่อยก็สิงคโปร์ (FN2 นำเข้าจำหน่ายโดย Honda เอง)

ถ้าชอบรูปโฉมก็โอเคครับ แต่ส่วนตัวผมมีข้อติเล็กน้อย
  1. ช่วงล่างหลังเป็นคานบิด ที่จริงตั่งแต่ EG6 , EK3/4/9 ล้วนเป็นปีกนกทั้งนั้นเลย การเกาะถนนผมไม่ติดใจอะไร แต่เมื่อวิ่งถนนไม่ดีนัก ช่วงล่างอิสระจะให้ความรู้สึกดีกว่า
   2. เครื่อง K20Z แรงม้าน้อยไปหน่อย เสียดายน่าจะให้ K20A ไปเลย

ผมว่าตำนาน Civic 3D Type R คงจะจบที่ FN2 นี่แหละครับ เพราะ Type R ต่อไปก็จะเป็น CR-Z แทน (Supercharger)

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 12:34:07 »
แนะนำเป็น Fd2 ดีกว่า อะไหล่หลายๆตัวใช้ของ Fd ได้ครับ ถ้าไม่ได้ซิ่งมาก แต่ก็แล้วแต่ความชอบ จขกท. คงจะถูกใจ Fn มากกว่า

ส่วนตัวผมเคยนั่งมาแล้วทั้ง Fd1 แปลงเป็น Fd2 และ fd2 แท้ๆ

ผมบอกได้เลยว่าไม่ต่างกันแม้แต่นิดเดียวครับ อิอิ ทั้งที่ราคาต่างกันเยอะมาก ติดแค่ว่าตัวที่แปลงเพื่อนผมเค้าหาของ Fd2 มือสองมาใส่แค่นั้น แหะๆ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 19:57:44 »
เป็นหนึ่งลำที่ผมสนใจ แต่ราคาไม่ไหวจะเคลียร์ กับกลัวเพลียเรื่องอะไหล่ครับ

ลองมองเป็น DC5 มั๊ยครับ ? อาจจะขับไม่แหล่มเท่า FN2 แต่ถ้าปั้นกันหน่อย น่าจะพอสูสี
อะไหล่มากมี และของซิ่งก็เพียบครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 22:11:10 »
รถญี่ปุ่นไม่ค่อยมีปัญหาอยู่แล้ว อะไหล่ใช้ร่วมกับ FD ได้แค่ตัวเครื่อง และญี่ปุ่นไม่มีตัวนี้ขาย

เรื่องน้ำมันแนะนำให้ใช้โซฮอล 95 ดีกว่า ถ้าจะเล่นรถแรงอย่าห่วงน้ำมันเลย ยิ่งมีแต่เกียร์ธรรมดาคงไม่ได้ขับทุกวันหรอก
แต่ถ้าอยากเติมจริงลองดูท่อยางว่ารับได้ไหม ถ้าได้ก็จูนได้

ใช้ยาวๆไม่มีปัญหาถ้ารถเดิม ปัญหาอยู่ที่เป็นมือ 2 รถแบบนี้เจ้าของเก่าซนแน่ เปลี่ยนอะไรมาบ้างก็ไม่รู้ ถ้าดีก็ดีไป ถ้าไม่ดีจะขายทำไม
ครับผม ผมก็ว่าท่าจะซนมามากพอสมควรอะครับ ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 22:14:25 »
เคยมองๆ และหาข้อมูลนิดๆ รู้สึกตัว FN2 ปีหลังๆ ขายที่ญี่ปุ่นด้วยนะครับ เข้าใจว่า ประกอบอังกฤษทั้งหมด แม้กระทั่งตัวที่ขายในญี่ปุ่นก็ประกอบอังกฤษ (ผิดถูกแนะนำด้วยนะครับ)
อะไหล่ น่าจะพอหาได้บ้าง แต่คงไม่เท่า FD2

เพิ่งเห็นเมื่อ 2-3 วันก่อนยิ่งดูยิ่งสวยมากๆ
เรื่อง น้ำมัน เดี๋ยวรอเซียน honda มาเสริมนะครับ

ใช่ครับ ขายที่ญี่ปุ่นแต่ทำที่อังกฤษ เรื่องอะไหล่เห็นในเว็บบอร์ดเขาสั่งจากอู่แถวพระราม9อะครับ แต่สวยจริงไรจริงครับ ขอบคุณครับ  :D

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 22:18:54 »
      FN2 Type R ทำในโรงงานที่อังกฤษเท่านั้น สิ่งที่น่าเป็นห่วงที่สุดคือ อะไหล่มือสองครับ
      มีการนำเข้ามาขายในญี่ปุ่นช่วงปลายปี 2009 จำนวน   หนึ่ง สังเกตุได้เลยว่าตลาดประมูลจะมี FN2 ค่อนข้างน้อย ใน 1 สัปดาห์ถ้ามี FD2 10 คัน จะมี FN2 แค่ 1-2 คันเท่านั้น

ถ้าจะเบิกอะไหล่ใหม่เท่านั้น ก็ตัดปัญหาข้างบนไปได้ จะสั่งที่ญี่ปุ่นก็ได้ หรือใกล้ๆหน่อยก็สิงคโปร์ (FN2 นำเข้าจำหน่ายโดย Honda เอง)

ถ้าชอบรูปโฉมก็โอเคครับ แต่ส่วนตัวผมมีข้อติเล็กน้อย
  1. ช่วงล่างหลังเป็นคานบิด ที่จริงตั่งแต่ EG6 , EK3/4/9 ล้วนเป็นปีกนกทั้งนั้นเลย การเกาะถนนผมไม่ติดใจอะไร แต่เมื่อวิ่งถนนไม่ดีนัก ช่วงล่างอิสระจะให้ความรู้สึกดีกว่า
   2. เครื่อง K20Z แรงม้าน้อยไปหน่อย เสียดายน่าจะให้ K20A ไปเลย

ผมว่าตำนาน Civic 3D Type R คงจะจบที่ FN2 นี่แหละครับ เพราะ Type R ต่อไปก็จะเป็น CR-Z แทน (Supercharger)

เรื่องอะไหล่ผมคงเบิกใหม่อะครับ แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องอายุการใช้งานว่ามันจะเหมือนฮอนด้าในบ้านเรารึเปล่า  ส่วนเรื่องช่วงล่างหลังผมเซงเลยครับที่เป็นทอร์ชั่นอย้างที่พี่ว่า ผมลองดูรีวิวของฝรั่ง ยังมีบ่นๆว่าทำไมจึงใช้ทอร์ชั่น ไม่่ใช้ปีกนก ทำให้เวลาเข้าโค้งสู้ตัวเก่าไม่ได้  ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ผมไม่ซีเรียส แค่เดิมๆก็น่าจะขับสนุกเพียงพอแล้วครับ ขอบคุณครับ ;)

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 22:22:29 »
แนะนำเป็น Fd2 ดีกว่า อะไหล่หลายๆตัวใช้ของ Fd ได้ครับ ถ้าไม่ได้ซิ่งมาก แต่ก็แล้วแต่ความชอบ จขกท. คงจะถูกใจ Fn มากกว่า

ส่วนตัวผมเคยนั่งมาแล้วทั้ง Fd1 แปลงเป็น Fd2 และ fd2 แท้ๆ

ผมบอกได้เลยว่าไม่ต่างกันแม้แต่นิดเดียวครับ อิอิ ทั้งที่ราคาต่างกันเยอะมาก ติดแค่ว่าตัวที่แปลงเพื่อนผมเค้าหาของ Fd2 มือสองมาใส่แค่นั้น แหะๆ
เผอิญว่าผมเป็นคนชอบรถท้ายตัดอะครับ มันกะง่ายดีเวลาถอย 555 คือแฮชแบคนี่ใช่เลย ส่วนตัวผมยังไม่เคยนั่งพวกรถที่วางเครื่องK20เลย เคยแต่เป็นV10 5.2L ไปเลย แหะๆ :D

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 22:25:48 »
เป็นหนึ่งลำที่ผมสนใจ แต่ราคาไม่ไหวจะเคลียร์ กับกลัวเพลียเรื่องอะไหล่ครับ

ลองมองเป็น DC5 มั๊ยครับ ? อาจจะขับไม่แหล่มเท่า FN2 แต่ถ้าปั้นกันหน่อย น่าจะพอสูสี
อะไหล่มากมี และของซิ่งก็เพียบครับ
คืองานนี้ผมก็กลัวเรื่องอะไหล่เหมือนกันครับ กลัวราคาว่าจะสู้ไหวไหม เพราะจากที่หาๆมาต้องสั่งจากญี่ปุ่นเลยครับ  DC5 ผมก็ชอบนะครับ แต่ดูปีรถเทียบกับราคา ผมว่าที่บ้านได้เทศผมแน่ๆเพราะปีรถมันก็ราวๆ10ปีมาแล้ว แล้วยังราคาคันละล้าน โดนเช่งแน่ๆครับ  :'(