โพลล์

ท่านคิดว่า "การแต่งการ" มีส่วนเกี่ยวข้อง ทำให้เกิดปัญหาการข่มขืนหรือไม่

ไม่เกี่ยว
3 (23.1%)
เกี่ยวน้อย
1 (7.7%)
เกี่ยวปานกลาง
7 (53.8%)
เกี่ยวมาก
2 (15.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 12

ผู้เขียน หัวข้อ: (ไม่ค่อย Relax) DON'T TELL ME HOW TO DRESS, TELL THEM NOT TO RAPE  (อ่าน 14180 ครั้ง)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
(ไม่ค่อย Relax) DON'T TELL ME HOW TO DRESS, TELL THEM NOT TO RAPE
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 10:07:10 »

ก่อนอื่น,,, ต้องขอบคุณสถานที่แห่งนี้, ที่ทำให้ผมตกผลึก หลายๆ ประเด็นได้ ที่นี่
....คุยกันด้วยเหตุผล,,, แม้หลายๆ ครั้ง จะมีอารมณ์ปนบ้าง, แต่ก็ใช้เหตุผลเป็นส่วนใหญ่

เริ่มกันเลย,,, ประเด็น คือ ผมไม่ค่อยเห็นด้วย กับข้อความดังนี้มากนัก
....DON'T TELL ME,,, HOW TO DRESS, TELL THEM NOT TO RAPE

ด้วยเหตุผลว่า

ยอมรับไหม,,, ว่าตลอดชีวิต ท่านเองก็ไม่ได้มีสติ หรือมีจิตสำนึก อยู่ทุกลมหายใจ
....ในบางที่,,, ฆ่ากันได้ เพราะชอบการเมืองคนละข้าง, บางที่ ฆ่ากันได้ เพราะเชียร์กีฬากันคนละฝั่ง, บางที่ ฆ่ากันได้ เพราะนับถือศาสนาต่างกัน
....แล้วจะแปลกไหม,,, ถ้าในบางที่ เกิดคนขาดสติ ก่อเหตุข่มขืน เพราะดูรูปโป๊ ???

ไม่ได้บอกนะคับ,,, ว่าพวกที่ข่มขืน เพราะดูสื่อลามกนั้นไม่ผิด, และเห็นด้วย ที่ควรจริงจัง กับผู้ร้ายคดีข่มขืน
....แต่ยอมรับไหม,,, ว่าคนเรา มันขาดสติกันได้, ยอมรับไหม ว่ารูปโป๊ มันทำให้หน้ามืดกันได้

ข้อความของ Chai Rachawat ,,, อาจจะเกินไปในบางส่วน, อาจจะห้วน และขาดการอธิบายถึงที่มาที่ไป
....แต่ผมยอมรับ,,, ว่าผมเห็นด้วย มากกว่าข้อความด้านบน, บางส่วนของข้อความ เหมาะสมกันสังคมบ้านเรามากกว่า

สรุป
1. ยอมรับไหม,,, ว่าคนเรา ขาดสติกันได้
2. ยอมรับไหม,,, ว่าการแต่งตัวโป๊เอย สื่อลามกเอย ทำให้ "บางคน" หน้ามืด ขาดสติกันได้

ออฟไลน์ HYDE--

Re: (ไม่ค่อย Relax) DON'T TELL ME HOW TO DRESS, TELL THEM NOT TO RAPE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 10:42:53 »
ถ้าถามผม การแต่งกายของผู้หญิง เกี่ยวแน่นอน แต่ไม่ใช่ทั้งหมด

ผมมองว่า ต้องร่วมมือกันทั้งสองฝ่ายครับ และที่ผ่านมา แคมเปญประเภท "Not To Rape" ถือว่ามีน้อยกว่า
"How to Dress" ครับ สังคมควรเพิ่มการรณรงค์ประเภท "Not To Rape" ให้มากกว่านี้

ไม่ว่าจะเป็นการเพิ่มโทษ รณรงค์ ประชาสัมพันธ์ ปลูกฝังจิตสำนึก หรืออะไรก็แล้วแต่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: (ไม่ค่อย Relax) DON'T TELL ME HOW TO DRESS, TELL THEM NOT TO RAPE
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 10:54:45 »
มันต้องทำทั้ง 2 ฝายครับ

วงการบันเทิง ต้องเลิกนำเสนอเรื่องโป๊เปลือย แม้มันจะทำให้ข่าวขายได้
แต่มันทำลายเรื่องศีลรรมและคุณธรรมในสังคม ระยะยาว

คนในสังคม ก็ต้องเปลี่ยนทัศนะคติ กับเรื่องนี้กันเสียที

ไม่ใช่ว่าเรื่องโป๊เปลือยเป็นเรื่องอุบาทว์ ดัดจริต รับไม่ได้
แต่สอนให้ จงโป๊เปลือย เฉพาะ ในที่เคหะสถาน
และต่อหน้าเฉพาะคู่รักของตนเท่านั้น

ส่วนโทษ การฆ่าข่มขืน ขอแนะนำว่า

ก่อนประหาร ต้องตัดกระจู๋ ของไอ้เวรที่ทำ
ก่อนตัด ต้องเอาเหล็กเคียว มาเกี่ยวง้าง แล้วดึงกระชาก ด้วยรถ Caterpillar
ให้ขาดหลุดออกจากกัน

แล้วส่งให้มันเข้าไปโดนนักโทษชายด้วยกันข่มขืนในคุก ซ้ำต่อเนื่องกันสัก 1 เดือน
จากนั้น ส่งเข้าแดนประหาร ยิงเป้าไม่พอนะ ต้องค่อยๆตัดทีละชิ้นส่วน โยนออกมาให้เจ้าตัวเห็นกันสดๆ
จากนั้น ค่อย "ตัดหัว แล้วเสียบประจาน"!!

และต้องไม่มีการลดโทษ อย่างเด็ดขาด เอาให้หลาบจำ ว่าอย่าไปข่มขืนใครเขา

ไอ้พวกนักสิทธิมนุษยชน ไม่ต้องมาสะเออะ ดัดจริต แหกปาก ร้องแลกแหกกระเชอ เชียวนะ
กูจะจับพวกมึงน่นแหละ เอาเบ็ดเกี่ยวปากกระชากออกมาในลักษณะเดียวกัน!!

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 15:13:28 »
ถ้าอย่างที่พี่จิมมี่พูดนะ นี่ฆ่าตัวตายดีกว่า นึกภาพแล้วน่าจะทรมาณน่าดู ไม่รอให้จับเลย

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 15:35:06 »
คนที่แต่งโป๊อาจจะไม่ค่อย get เพราะมักไม่ใช่คนที่โดน....เป็นแค่ตัวกระตุ้นความหื่นที่เมื่ออัดเต็มล้นปรี่ ก็ไปลงกับใครก็ได้ที่อยู่ใกล้องคชาติที่สุดในเวลานั้น....เรียกว่าอาการหน้ามืด ตกมัน ติดสัตว์

เหล้าสุรายาเสพติด ก็มีส่วนไม่ยิ่งหย่อนกว่ากัน....ยิ่งเมายิ่งหื่น

ก็ต้องช่วยกันหลายๆทางครับ ทั้งป้องกัน ปราบปราม และแก้ไข
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 15:38:18 »
ถ้าอย่างที่พี่จิมมี่พูดนะ นี่ฆ่าตัวตายดีกว่า นึกภาพแล้วน่าจะทรมาณน่าดู ไม่รอให้จับเลย

นั่นแหละครับ เมื่อก่อนคนถึงกลัวการทำผิด เพราะโทษประหารชีวิต ยิงเป้า แขวนคอ คือตายแบบทรมานเนี่ยและครับ บางประเทศขโมยของ ตัดมือข้างที่ขโมยเลยนะครับ!!!

ผมนึกถึงหนังเรื่อง Law abiding citizens เลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 16:03:48 »
เรื่องเกี่ยวนะเกี่ยวแน่ครับ รูปโป๊สมัยนี้หาได้ง่ายมากจนเกินไปไอ้คนที่แสวงหาผมว่าปกตินะแต่พวกสื่อพวกดารานี่แหละที่แทบจะแก้ผ้ากันออกสื่อจนเห็นเป็นเรื่องปกติไปซะแล้วไม่ต้องเสาะหาก็มีมาเรื่อยๆ หัวนมชิซูกะหละเซ็นเซอร์

ไหนๆก็มาด้านนี้แล้วเรื่องที่เป็นกระแส ข่มขืน = ประหาร ส่วนตัวไม่ใช่เรื่องสิทธิบ้าบออะไร (เสียงคนร้ายทำไมเราต้องฟังในเมื่อมันไม่ฟังเสียงอ้อนวอนของเหยื่อ) แต่ผมมองว่าแก้ปัญหาไม่ถูกจุด เกาไม่ถูกที่คันซะมากกว่า ผมว่าปัญหามันอยู่ที่

1. ตำรวจ ที่จับๆกันส่วนมากเพราะเป็นข่าวดังหรือเกิดกับคนมีชื่อเสียงแล้วไอ้ที่จับๆกันสารภาพทำมาแล้วหลายครั้งแล้วเพิ่งมาถูกจับได้ ถ้าคดีไม่ดังโอกาสถูกจับคงน้อยในเมื่อโอกาสถูกจับน้อยคนชั่วก็ได้ใจนะสิ คนธรรมดาถ้าไม่ไปร้องเรียนที่ปวีณาบ่อยครั้งไปแจ้งแล้วไม่รับแจ้งความซะด้วยซ้ำยิ่งถ้าคนทำเป็นญาติหรือคนรวย มีอำนาจอิทธิพล

2. กระบวนการยุติธรรม ความล่าช้าของกระบวนการยุติธรรมคือความอยุติธรรม ผมว่ากระบวนการนี้บ้านเราล่าช้ามากๆ ตัวอย่างที่เป็นข่าว 13 ปีแล้วยังไม่ได้รับเงินชดเชยเลยแล้วใครที่ไหนเค้าอยากจะต่อสู้ ไหนจะเวลา เงิน อนาคต เสี่ยงที่จะถูกทำร้ายเพิ่ม สังคมประนาม อาชีพการงานเสีย

3. การข่มขืนซ้ำ นอกจากเหยื่อจะโดนข่มขืนแล้วถ้าไปแจ้งความก็โดนข่มขืนทางใจจากการสอบสวน (ต้องยอมรับว่าเราไม่ได้มีคนทำหน้าที่เฉพาะทางมากนัก) ข่มขืนจากคนรอบข้างยิ่งถ้าคนทำเป็นญาติหรือเพื่อนจะเจอคนมาปกป้องคนร้ายซะด้วยซ้ำ ข่มขืนจากสังคม ดังเช่นสาวป.โทจนต้องหนีไปต่างประเทศ ถ้าไม่แจ้งความเอาเรื่องก็โดนข่มขืนครั้งเดียวแต่ถ้าเอาเรื่องก็อาจโดนซ้ำๆจนชีวิตพังทลายไป

4. การลดโทษและอภัยโทษในวันสำคัญ ทำความดีอะไรในสังคมเหรอถึงได้โบนัสรางวัลด้วยการลดหย่อนโทษเนี่ย มีคนบอกว่าเพื่อให้โอกาสเค้ากลับมาอยู่ในสังคมและลดประชากรคุกลงผมก็ถามว่าแล้วเพิ่มโอกาสเหยื่อให้มีมากขึ้นรึไง โดนโทษ 30 ปีเพราะทำร้ายเหยื่อไป 5 คนติดจริง 10 ปีแล้วออกมาทำร้ายเหยื่ออีก 8 คนติด 40 ปีแต่ติดจริง 20 ปี เท่ากับติดไป 30 ปีเท่าเดิมแต่เพิ่มเหยื่อ   ให้โอกาสดีๆกับคนเลวแต่เพื่อความเสี่ยงคนดีงั้นเหรอ ลดหย่อนได้แต่ต้องพิจารณาดีๆคัดกรองเยอะๆไม่ใช่งานเทกระจาด ออกมาแล้วก็ต้องควบคุมความประพฤติติติดตามผล

5. คุกมีไว้ลงโทษคนพื้นฐานจิตใจดีแต่พลาดพลั้งแต่มีไว้ฝึกวิชาเพิ่มระดับความเลวให้กับคนเลวๆ แค่เรื่องยาเสพติดในคุกยังแก้ไม่ได้เลย

ไอ้พวกอ้างสถิติว่าบ้านเราข่มขืนน้อยแค่ 6 ในแสนเทียบต่างประเทศที่มี 11 ในแสนนี่ผมไม่เชื่อตัวเลขหรอกคนที่เจอปัญหาเหล่านี้ไม่แจ้งความกันมากมายจริงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 22:05:21 »
ผมขอแค่เลิก "การลดโทษตามวันสำคัญ" ก็ช่วยได้เยอะครับ ศาลตัดสินมากี่ปีก็ติดไปเต็มเลย
ถ้าจะลดโทษก็ต้องให้ผู้เสียหายอนุมัติด้วยครับ