ผู้เขียน หัวข้อ: เจอเหตุการณ์แบบนี้ ไม่มีโอกาสเลี่ยงได้เลยใช่มั้ยครับ  (อ่าน 5148 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
เมื่อวานมืดแล้วเลยให้แฟนขับแทน
จะถึงบ้านอยู่แล้วรถมอเตอร์ไซค์ฝั่งตรงข้ามถูกชนกระเด็นมาเสียบรถผมพอดี
ตอนแรกคิดว่าคนขี่เละแน่
แถมคนชนก็หนีไปอีก
แต่ตอนนี้เจอตัวแล้ว และคนเจ็บไม่ถึงตาย
ถ้าเจอแบบนี้ มันไม่มีวิธีเลี่ยงเลยใช่มั้ยครับ
ปกติผมจะมองเหตุการณ์รอบๆอยู่ตลอด คราวนี้ก็เห็นแล้วว่ารถที่ขับตามมอเตอร์ไซค์ขับมาเร็วและใกล้มาก น่าจะชนแน่นอน พอพูดว่าระวังก็สอยเลย

ตอนนี้เท่าที่ดูความเสียหาย หม้อน้ำแตกแน่นอน แคร้งน้ำมันเครื่องแตก ไม่แน่ใจว่าเสื้อสูบแตกด้วยมั้ย ปีกนกน่าจะฉีก เพราะล้อแบะเลยครับ
ซ่อมมาแล้วจะเหมือนเดิมมั้ยครับ

(update ครับ ตอนนี้ขอตั้งคลิปเป็น private ก่อนครับ พอดีฝ่ายมอเตอร์ไซค์โทรมาขอคลิปเมื่อตอนเย็น เลยขอนัดเจอน้องเค้าแล้วจะเปิดให้เค้าดู
เห็นว่าทางน้องเค้ายังเด็กและเป็นคนลาวด้วย กลัวว่าทางฝั่งคนชนจะมาขอแล้วเอาไปดูเพื่อหาทางบ่ายเบี่ยงครับเลยขอตั้ง private ไว้ก่อน)
ลงรูปความเสียหายประมาณนี้ครับ ศูนย์บอกว่าเบื้องต้นน่าจะ 2 แสนอัพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2017, 19:52:27 โดย totochan »

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

อันนี้เรียกว่าโชคร้ายครับ  ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน
แต่แฟนมีสติมากนะครับ 
ถ้าเป็นแฟนผมน่าจะลงข้างทางไปแล้ว

ออฟไลน์ CATM96

โอกาสเลี่ยงน้อยมากครับ  :(
รถที่ชนมอไซต์ไม่รู้ว่าเหม่อลอย หรือมอไซต์ไม่มีไฟท้ายเลยไม่สังเกตุกันแน่

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
ขับรถออกนอกบ้าน ไม่เราชนเขา เขาก็มาชนเราแบบนี้เสมอแหละครับ คุณถามโอกาสเลี่ยงดีไหม ดูในคลิปแม้จะขับมาไม่ถือว่าเร็ว แต่มันแค่เสี้ยววินาที เลี่ยงยากครับ ถ้าหักหลบไปอาจเสียหายมากกว่านี้ก็ได้ครับ (หมายถึงทางฝั่งคุณ)

ก็ถือว่าฟาดคราะห์ไปละกันครับ รถคุณก็ให้ประกันจัดกการครับ ส่วนผู้ก่อเหตุก็ให้ประกันไล่บี้กันตามแต่สภาพครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ซวยล้วนๆครับ  ถ้าอยากเลี่ยงเรื่องแบบทำได้อย่างเดียวคืออย่าออกจากบ้านซึ่งมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว

โชคดีแล้วครับที่มีกล้อง

คงเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ครับ
ความเสียหายจะเยอะแค่ไหนก็ไม่รู้ ตอนนี้รถไปที่อู่แล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องรีบตามไปเคลียร์ครับ
ใน 6 เดือนนี้โดนหนักๆ มา 2 รอบ เบาๆ มีรถมาแปะท้ายอีกรอบ ทั้งที่ก่อนหน้านีไม่เคยโดนอะไรเลย
กำลังคิดว่าอยากเปลี่ยนรถละครับ

วันนี้ไปเยี่ยมคนเจ็บมา + ช่วยเหลือไปนิดหน่อยพร้อมกับบอกว่าเราไม่ใช่คนที่ชน และถ้าอยากได้หลักฐานคลิปจากกล้องก็ให้ติดต่อมา
ก็ยังดีครับที่อาการไม่ถึงกับสาหัสมาก

ออฟไลน์ recycleman

เส้นสุขา5 เลยมันเดย์มานิดนึงใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ zeriw009

ได้แค่ป้องกันครับ

-ติดกล้อง หน้า-หลัง เอาซัก190 องศาเลยครับ 555
-ชะลอรถเข้าข้างทาง กระทืบเบรคไม่ได้ อาจมีพวกจี้ตูดมาติดๆ
-เปิดไฟฉุกเฉิน
-ช่วยเหลือผู้บาดเจ็บเท่าที่จะทำได้
-โทรแจ้งเหตุ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
รถยนต์อาจจะเหม่อ หรือไม่ก็ไม่เห็นเพราะรถไม่มีไฟท้ายครับ ล่าสุดผมขับรถกลับ ตจว. เส้นรอง เจอมอไซค์ 10 คัน มีแค่ 2 คันที่มีไฟท้าย น่ากลัวมาก คน ตจ. เข้าไม่รักชีวิตกันเลยเหรอครับ กับหลอดไฟแต่ไม่กี่สืบบาท ยอมเอาชีวิตไปแลก
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ดูในคลิป ทำไมดูเหมือนรถวิ่งเร็วจังเลยคับ หรือเปนเพราะมุมทองของกล้อง ตอนนั้นคนขับใช้ความเร็วเท่าไหร่คับ :-\

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
มอเตอร์ไซค์จอดรอเลี้ยวขวานิ่งๆ แบบนี้อันตรายครับ ขนาดรถยนต์จอดรอแบบนี้ยังโดนชนตูดเลย   

ออฟไลน์ faked

• Newbie
  • *
ดูในคลิป ทำไมดูเหมือนรถวิ่งเร็วจังเลยคับ หรือเปนเพราะมุมทองของกล้อง ตอนนั้นคนขับใช้ความเร็วเท่าไหร่คับ :-\
70 กว่าครับ ดูจากความเร็ว gps มุมซ้ายล่างกล้อง

เส้นสุขา5 เลยมันเดย์มานิดนึงใช่ไหมครับ
ใช่ครับ ชนตรงทางเข้าที่จอดรถเลยครับ มอเตอร์ไซค์เป็นเด็กทำงานที่ร้าน

70 กว่าครับ ดูจากความเร็ว gps มุมซ้ายล่างกล้อง

ครับประมาณ 70-75 ครับ

ออฟไลน์ paeybu

เลี่ยงไม่ได้ครับ ผมยังไม่เห็นมอเตอร์ไซค์เลยจนกว่าฝั่งนู้นจะชนมา ซวยโคตรครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

แบบนี้ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ

ออฟไลน์ shikimaru

เลี่ยงยากครับ อันนี้ต้องประเมินสถานการณ์ตลอดเวลาไม่มีใครทำได้นานๆหรอกครับ อาศัยมีกล้อง + เรามีสติ + ประกันเท่านั้น

ออฟไลน์ Mighty-X

ฟาดเคราะห์ ขวัญมานะครับ :'(

ออฟไลน์ ps000000

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ tarahlm

กระทันหันเกินไป ทำได้แค่หลีกเลี่ยงลดความเสียหายให้มีน้อยที่สุด

คิดว่ากรณีนี้ก็ทำได้ดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าอยู่ช่องทางซ้ายอาจเลี่ยงได้ครับ นอกนั้นลำบาก ทางฝั่งคุณได้ทำเท่าที่ทำได้แล้วครับ

วันนี้ให้แฟนไปดูรถมาครับ
ศูนย์ปรพเมินคร่าวๆ ค่าซ่อมประมาณ 2 แสน แต่เดี๋ยวต้องรื้อดูส่วนอื่นว่ามีเสียหายเพิ่มอีกหรือเปล่า
คราวนี้หนักสุดตั้งแต่ขับรถมา20กว่าปีเลยครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
โอกาสเลี่ยงแทบไม่มีครับ เจอแบบนี้  :'(

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
อ้างถึง
เจอเหตุการณ์แบบนี้ ไม่มีโอกาสเลี่ยงได้เลยใช่มั้ยครับ

เท่าที่ดูจากในคลิป

มี โอกาส เลี่ยงได้ ครับ

มี หลาย วิธีเลี่ยง ครับ

เบรค แตร ไฟสูง ครับ

จังหวะที่เจ้าของหัวข้อบอก ระวัง ถ้า แฟนเจ้าของหัวข้อ แตะเบรค บีบแตร กระพริบไฟสูง

มี โอกาสเลี่ยง หรือ ผ่อนหนักเป็นเบา ได้ ครับ

ดูความเร็วจากกล้อง ช่วงเวลา ที่บอกว่า ระวัง จน เกิดเหตุ

ถ้า แตะเบรค ความเร็ว จะไม่เป็น ดังที่ปรากฏ ในคลิป ครับ

หรือ

เลี่ยง แบบ เฉพาะช่วงเหตุการณ์ ด้วย วิธีอื่น

เลี่ยง แบบ รื้อระบบ (ต้องร่วมมือทุกภาคส่วน)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ SM.

โชคร้ายจริงๆครับ