ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นพลาสติกใต้ท้องรถ ถอดทิ้งเป็นอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 16409 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
จากหัวข้อเลยครับ มองๆมานาน จะรื้อออกก็กลัวว่าจะกระทบอะไรหรือเปล่า

แต่ดูแล้ว ถ้าเอาออก อากาศน่าจะผ่านได้ดีกว่า เลยอยากสอบถามว่า มีใครรื้อไอเจ้าแผ่นพลาสติกใต้ท้องรถออกบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: แผ่นพลาสติกใต้ท้องรถ ถอดทิ้งเป็นอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 08:10:48 »
อย่าเลยครับ เอาไว้กันเศษหินกระเด็นโดนชิ้นส่วนด้านล่างเกิดไปโดนจุดสำคัญจะแย่เอา อีกอย่างเอาไว้รีดอากาศให้ไลผ่านสะดวกด้วยไม่งั้นค่ายรถยนต์เค้าลดต้นทุนเอาออกไปแล้วครับ อย่างแผ่นรองใต้ฝากระโปรงหลายๆรุ่นก็ตัดออก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Turin

Re: แผ่นพลาสติกใต้ท้องรถ ถอดทิ้งเป็นอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 08:18:17 »
ปสก. รถผม ตอนแผ่นพาสติกใต้ท้องห้อยต่องแต่ง + หักบางส่วน ความร้อนในห้องเครื่องสูงมาก ร้อนจนในห้องโดยสารตรงโพรงเกียร์และ firewall ร้อนมาก

ทีแรกว่าจะถอดทิ้งทั้งหมด แต่ตอนหลังได้อะไหล่ใหม่มาเลยใส่ครบๆตามโรงงาน กลายเป็นที่เคยร้อนมาก ลดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ

ชุกพลาสติกใต้ท้องมันเอาไว้จัดระเบียบลมที่ผ่านห้องเครื่องน่ะครับ โล่งไปบางทีจะกลายเป็นมีจุดอับลม ยิ่งแย่ไปกันใหญ่

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 08:23:31 »
ปิดดีกว่าน้ะครับ
1. กันเศษหินหรืออะไรเข้าใต้ท้องรถ
2. ปิดไว้อากาศผ่านดีกว่าครับ เพราะเค้าออกแบบให้อากาศเข้าข้างหน้า ไหลลงใต้ท้อง
3. ตามหลักอากาศพลศาสตร์แล้ว ใต้ท้องรถต้องเรียบที่สุดครับ เพื่อให้รถเกาะถนนดีขึ้น

อย่าใช้ความรู้สึกจ้า  ;D
ผมยังจะหาแผ่นมิเนียมแต่ง มาใส่เพิ่มเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2019, 08:26:21 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 08:25:07 »
ถ้ายังไม่ขาดเสียหาย ก็ปิดไว้ดีกว่าครับ ไม่งั้น บริษัทรถไม่ใส่มาให้หรอกครับ ลดต้นทุนกันกระจาย

แถมไว้กันเศษหิน ดิน ทรายปลิวเข้ามาได้อีกด้วย แต่ไม่กันกระแทก เพราะเคยโดน โชคดีที่ไม่แตก

ออฟไลน์ bullyboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 09:08:38 »
ผมว่าบริษัทรถน่าจะออกแบบมาแล้วว่าควรมีนะไม่งั้นเค้าไม่ใส่มาให้เปลืองต้นทุนเค้าหรอกมั้งครับผม

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 09:54:14 »
ผมถอดออกมาได้เกือบ ปีแล้วครับ ..

มาสด้า 3 อายุ 9 ปีของผมแผ่นรองมันกรอบ แตกจนเกินเยียวยาแล้วครับ ช่างเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีก็ไม่กล้าจับแรงกลัวมันแตก ต้องเอาสายรัดเอาไว้กับตัวถัง ...จนผมทนเห็นไม่ไหวเลยบอกให้เค้าเอาออกเลย ....

ผลกระทบ ที่เจอตอนนี้คือยังไม่มีครับ เพราะรถผมวิ่งในเมืองซะส่วนใหญ่ หินดิน คงมีน้อย มันก็แค่รู้สึกโล่งๆ เวลาลุยน้ำก็อาจจะมีกระเด็นโดนห้องเครื่องบ้าง ....

แต่หน้าฝนที่ผ่านมาก็รอดมาได้นะ ....

ถ้ามันแย่ก็ถอดออกเถอะครับดีกว่าปล่อยมันครูดไปกับพื่น มีเงินค่อยซื้อมาใส่ใหม่ครับ

ออฟไลน์ iamitman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 14:04:04 »
ดูๆแล้วน่าจะมีข้อดีเยอะกว่า ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 14:26:35 »
ถ้าถามว่าอันไหนอากาศไหลผ่านดีกว่า ต้องตอบว่าใส่อยู่อากาศไหลผ่านดีกว่าครับ รวมถึงเรื่องกันเศษวัตถุกระเด็นใส่ด้วย
เพราะปกติใต้ท้องรถจะไม่เรียบ ถ้าไม่มีแผ่นปิดให้เรียบ อากาศวิ่งลอดไปปะท่ะที่ความเร็วสูง รถจะวูบวาบ
ค่า Cd จะมาก การทรงตัวด้อยลง กินน้ำมันมากกว่าปกติ ความเร็วปลายลดลงเล็กน้อย
ลองไปดูของพวก Super car นี่ปิดใต้ท้องซ่ะเรียบเหมือนรถทามิย่าเลย

จำไว้เสมอว่าบริษัทผลิตรถ เป็นองกรณ์แสวงหากำไร จะทำทุกวิถีทางเพื่อทำให้ต้นทุนสินค้าที่ตัวเองขายนั้นต่ำที่สุด เพื่อจะได้กำไรมาก
อะไรที่ไม่จำเป็นเค้าจะไม่ใส่มาเป็นการเพิ่มต้นทุนแน่นอน อะไรที่ที่เค้าใส่มา แสดงว่ามันต้องมีความจำเป็นระดับหนึ่ง ไม่ได้ใส่มาขำๆ

ถ้าเป็นรถใหม่ ยังใหม่อยู่ ก็แนะนำให้ใส่ไว้ครับ แต่หากถ้าเป็นรถเก่า พลาสติกมันกรอบหมดแล้ว ก็ถอดออกก็ได้ครับ
รถผมคันเก่าๆก็ถอดออกเพราะกรอบจนแตกหมด จะไปหาเซียงกงก็สภาพกรอบๆคือกัน จะเบิกห้างบางทีก็ไม่มีเพราะรถเก่า สต๊อคอะไหล่ไม่มีแล้ว
ถึงมีก็แพงไป เลยถอดไปเลยดีกว่า ส่วนรถคันที่ใหม่ๆผมไม่ถอดครับ เอาไว้ดีที่สุด....หรือท่านใดถ้าสบายใจมากกว่าที่จะถอดออก
เพราะคิดว่าน่าจะเหมาะกับการใช้งานของตัวเองมากกว่า ก็ถอดได้ครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2019, 14:28:23 โดย Peet Sayumpoo »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 17:36:12 »
ถ้าตัวแผ่นยังดีอยู่ใส่ต่อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ pine125

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 14:59:00 »
ถ้าไม่ชอบ หรือหมดสภาพ ก็ไปหาแผ่น อลูมิเนียม ใส่ก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้เค้าทำออกมาตรงรุ่นเยอะแยะแล้วครับ
แข็งแรง กระแทกมาก็ป้องกันอ่างน้ำมันเครื่องได้ ราคาไม่ได้แพงอะไรมากมาย 3-4พัน ทนๆ
Honda City 2013 (gm2)
- L15A7 MT
- Turbocharger TD04L
- Exedy Clutch
- H-Drive S Spec coilover
- W Work Emotion CR-Kai 16"
- RE004 205/50/16