ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนชี้แนะหน่อยครับ  (อ่าน 5242 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lockjung

• Newbie
  • *
รบกวนชี้แนะหน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 21:35:10 »
คือผมกำลังอยากออกรถ ใช้ในชีวิตประจำวันปกติ วิ่งไป-กลับ บ้าน-ที่ทำงาน จากกัลปพฤกษ์-วิทยุ ติดมาก ไปกลับเที่ยวละ 1.5 - 2 ชม. อะครับ
(เดิมใช้มิตซู ท้ายเบนซ์ ติด lpg ตกไปกลับวันละร้อย) กำลังตัดสินใจระหว่าง มีงบออกรถประมาณ 3-4 แสนนะครับ
1. มาสด้า 2 เบนซิน ตัวรองท้าย 2018 ดาว์นในงบที่มี
2. พรีอุส 2012 (มือสอง) ประมาณ 4 แสนหน่อยๆ 
รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับ ตัวไหนประหยัด และคุ้มกว่ากันอะครับ หรือมีรุ่นที่อยู่ในงบแนะนำได้นะครับ
ปกติออก ตจว บ้าง เดือนละครั้ง
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รบกวนชี้แนะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 22:04:21 »

mazda 2  ไปลองดูก่อน   แรงเพียงพอไหม  ถ้าพอจัดไป

prius   ต้องเตรียมเงินซ่อมไว้เป็นแสน

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 22:30:09 »
อยากให้มองรถใหม่ครับ

M2 ก็สวยงาม ถ้าคุณไม่มีผู้โดยสารด้านหลัง มานั่งบ่อยๆ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 03:17:24 »
ถ้าจะผ่อนกัดฟันเอารถใหม่ดีกว่ามั้งครับ มือ 2 ดอกแพง และไม่รู้ประวัติรถ จะซื้อมาซ่อมเอาได้ และรถเก่าอาาจะต้องเตรียมตังซ่อมไว้เผื่ออีก จะทำเอาช็อตเงินได้
เก็บตังซื้อสดมือ 2 ดีกว่าไม่ต้องผ่อนเอาเงินไว้ซ่อมส่วนที่หมดอายุ โอ้ว พรีอุสด้วย ส่วนมากซื้อมาแล้วรอขายตอนหมดรับประกันส่วนต่างๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 06:28:10 »
ใช้คันเก่าไปก่อนดีไหม  ท้ายเบนซ์ ยังไม่เก่านัก   เก็บเงินไปก่อน 

แต่ถ้าอย่างไรก็เอา  เลือก 2  เพราะติดแก๊สได้  คุณใช้แก๊สมาแล้วน่าจะรับได้

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 07:03:27 »
ใช้คันเก่าไปก่อนดีไหม  ท้ายเบนซ์ ยังไม่เก่านัก   เก็บเงินไปก่อน 

แต่ถ้าอย่างไรก็เอา  เลือก 2  เพราะติดแก๊สได้  คุณใช้แก๊สมาแล้วน่าจะรับได้
ท้ายเบนซ์เปิดตัวปี 96 ตอนนี้ 22ปีแล้วนะครับ ใหม่สุดคือตัว f-style ปี 2001 17 ปีครับไม่แน่ใจว่ารถเกือบ 20 ปีนี่เรียกยังไม่เก่าใช้ไหมครับ ผมแนะนำ mazda 2 1.3 เบนซินครับ บำรุงรักษาราคาเป็นมิตรกว่า prius พอสมควรครับเก็บเงินค่าซ่อมและบำรุงรักษาน่าจะคุ้มกว่าครับและประหยัดเวลาในการเดินทางเลี่ยงปัญหารถเสียกลางทางครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 07:48:33 »
คู่นี้พรีอุสประหยักว่าแน่นอนครับ เพราะขับในเมืองรถติดๆ
แต่ สุดท้ายไปแพงค่าซ่อมครับ เพราะมือ2 และเป็นไฮบริด
ส่วนตัวผมเลือกมาสด้า  2 ครับเพราะไม่รู้ว่าส่วนต่างค่าน้ำมันกะค่าซ่อมไฮบริดอะไรจะแพงกว่า แต่ผมเชื่อว่าค่าซ่อมแพงกว่า
และยังต้องเสียเวลาและไม่มีรถใช้อีกระหว่างซ่อม
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 08:23:21 »

mazda 2  ไปลองดูก่อน   แรงเพียงพอไหม  ถ้าพอจัดไป

prius   ต้องเตรียมเงินซ่อมไว้เป็นแสน

นั้นสิครับ ชั่งใจว่าจะแรงพอไม ผมเคยจับๆมิราจ กับสวิฟซ์ มาบ้าง น่าจะพอๆกันไมครับ
มิราจเกิน 120 ก็ลอยไป
สวิฟซ์ ผมขับแล้วรู้สึกออกตัวอึดๆอะครับ

M2 ก็สวยงาม ถ้าคุณไม่มีผู้โดยสารด้านหลัง มานั่งบ่อยๆ

ด้านหลัง มีคุณแม่นั่งบ้างนะครับ

ถ้าจะผ่อนกัดฟันเอารถใหม่ดีกว่ามั้งครับ มือ 2 ดอกแพง และไม่รู้ประวัติรถ จะซื้อมาซ่อมเอาได้ และรถเก่าอาาจะต้องเตรียมตังซ่อมไว้เผื่ออีก จะทำเอาช็อตเงินได้
เก็บตังซื้อสดมือ 2 ดีกว่าไม่ต้องผ่อนเอาเงินไว้ซ่อมส่วนที่หมดอายุ โอ้ว พรีอุสด้วย ส่วนมากซื้อมาแล้วรอขายตอนหมดรับประกันส่วนต่างๆ

พรีอุสกะซื้อสดครับ ดอกแพงจริงๆ
ตัวที่ดูๆอยู่ ได้รับประกันแบต 15 ปีอะครับ

เอา 2 มาติดแก๊สหรอครับ ไม่ค่อยเคยเห็นเลย 555

ท้ายเบนซ์เปิดตัวปี 96 ตอนนี้ 22ปีแล้วนะครับ ใหม่สุดคือตัว f-style ปี 2001 17 ปีครับไม่แน่ใจว่ารถเกือบ 20 ปีนี่เรียกยังไม่เก่าใช้ไหมครับ ผมแนะนำ mazda 2 1.3 เบนซินครับ บำรุงรักษาราคาเป็นมิตรกว่า prius พอสมควรครับเก็บเงินค่าซ่อมและบำรุงรักษาน่าจะคุ้มกว่าครับและประหยัดเวลาในการเดินทางเลี่ยงปัญหารถเสียกลางทางครับ

ครับ อายุรถเกือบ 20 ปีละครับ

คู่นี้พรีอุสประหยักว่าแน่นอนครับ เพราะขับในเมืองรถติดๆ
แต่ สุดท้ายไปแพงค่าซ่อมครับ เพราะมือ2 และเป็นไฮบริด
ส่วนตัวผมเลือกมาสด้า  2 ครับเพราะไม่รู้ว่าส่วนต่างค่าน้ำมันกะค่าซ่อมไฮบริดอะไรจะแพงกว่า แต่ผมเชื่อว่าค่าซ่อมแพงกว่า
และยังต้องเสียเวลาและไม่มีรถใช้อีกระหว่างซ่อม

พรีอุสได้ใจผมตรงประหยัดสุดในสภาวะรถติดๆนี้แหละครับพี่

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 08:53:06 »

นั้นสิครับ ชั่งใจว่าจะแรงพอไม ผมเคยจับๆมิราจ กับสวิฟซ์ มาบ้าง น่าจะพอๆกันไมครับ
มิราจเกิน 120 ก็ลอยไป
สวิฟซ์ ผมขับแล้วรู้สึกออกตัวอึดๆอะครับ

ด้านหลัง มีคุณแม่นั่งบ้างนะครับ

พรีอุสกะซื้อสดครับ ดอกแพงจริงๆ
ตัวที่ดูๆอยู่ ได้รับประกันแบต 15 ปีอะครับ

เอา 2 มาติดแก๊สหรอครับ ไม่ค่อยเคยเห็นเลย 555

ครับ อายุรถเกือบ 20 ปีละครับ

พรีอุสได้ใจผมตรงประหยัดสุดในสภาวะรถติดๆนี้แหละครับพี่

รถผมใหม่สุด 8 ปี   (สำรอง)  เก่าสุด 22 ปี   คันที่ใช้อยู่ ณ ปัจจุบัน  18 ปี  (ที่รีวิวไว้)  ทุกคันแก๊สหมด..

ผมเชื่อว่า  เชื้อเพลิงก็คือเชื้อเพลิง  จ่ายพอดีมันก็ไร้ปัญหา   

แต่สิ่งที่ผมได้คือเงินเก็บ  10ปี ที่ผ่านมา(เพิ่งปฏิบัติตัวเองได้ 10 ปี) 

ผมใช้รถแบบนี้  แม้รายได้ผมไม่สูงนัก  แต่เมื่อประหยัดมาก ๆ  เงินเก็บแต่ละปี  ถ้าผมจะซื้อ  บีเซ็กเงินสดได้  ซื้อได้ปีละคัน..ด้วยซ้ำไป

ปัจจุบันเงินเก็บสำคัญมาก  ปัจจุบันแย่งกันกินกันใช้ ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 10:54:50 »
ถ้าเอาเรื่องการซ่อมง่าย อะไหล่ไม่แพงมาก เจ้า 2 ได้เปรียบ
แต่เรื่องการโดยสาร พรีอุสเอาไปกิน แต่ลุ้นเรื่องระบบไฮบริด
ถ้าผมเป็นจขกท ผมจะมองพวกยาริส หรือ เซียส ครับ เพราะมีคุณแม่นั่งด้านหลัง เจ้า 2 ด้านหลังมันเล็กเกินไป และส่วนตัวผมยังไม่กล้ายุ่งกับตระกูลไฮบริด
ยิ่งคุณใช้รถนานด้วย มีโอกาสสูงจะเจอแจ็คพอตสักตัวครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 11:29:18 »
ถ้าเอาเรื่องการซ่อมง่าย อะไหล่ไม่แพงมาก เจ้า 2 ได้เปรียบ
แต่เรื่องการโดยสาร พรีอุสเอาไปกิน แต่ลุ้นเรื่องระบบไฮบริด
ถ้าผมเป็นจขกท ผมจะมองพวกยาริส หรือ เซียส ครับ เพราะมีคุณแม่นั่งด้านหลัง เจ้า 2 ด้านหลังมันเล็กเกินไป และส่วนตัวผมยังไม่กล้ายุ่งกับตระกูลไฮบริด
ยิ่งคุณใช้รถนานด้วย มีโอกาสสูงจะเจอแจ็คพอตสักตัวครับ

ยาริส กับ เซียส  ก็น่าสนครับ ยาริสดูน่าสนใจกว่านะครับ
แต่ แพ้ 2 ตรงภายในของเล่นเยอะกว่า กับประหยัด เท่านั้นอะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 15:58:30 »
ดูไปดูมา jazz hybrid มือสอง ก็ราคาไม่แรงอะครับ
แต่....... ติดตรงมีความ hybrid จะทำให้การดูแลลำบาก ไปทางพรีอุส ไมอะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 17:15:51 »
ถ้าจะเลือก Prius ผมเลือก Altis มือสองติดแก๊สมา ยังดีกว่าน่ะ (ไม่มีก็เอามาติดเองอยู่ดี ประหยัดน้ำมันดี)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 19:33:10 »
ถ้าสดพรีอุสก็น่าสนใจครับ เพราะรถติดหนักๆใช้ไฟฟ้ายังไงก็ปรหยัดกว่า2ที่เครื่องทำงาน(ถ้าแบตรับประกัน15ปีจริง)
ข้อเสียคือเริ่มเก่า อะไหล่แพงและรอนาน ถ้าซื้อแนะนำTRD Top optionเลย ตัวนี้รุ่นสุดท้ายแล้วน่าจะได้ปีใหม่หน่อยและเป็นตัวท็อปสุด
ส่วนอีโค่คาร์รุ่นอื่นๆผมไม่อยากแนะนำเลย ส่วนใหญ่ก็ด้อยกว่า2ในภาพรวม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 20:16:41 »
ถ้าสดพรีอุสก็น่าสนใจครับ เพราะรถติดหนักๆใช้ไฟฟ้ายังไงก็ปรหยัดกว่า2ที่เครื่องทำงาน(ถ้าแบตรับประกัน15ปีจริง)
ข้อเสียคือเริ่มเก่า อะไหล่แพงและรอนาน ถ้าซื้อแนะนำTRD Top optionเลย ตัวนี้รุ่นสุดท้ายแล้วน่าจะได้ปีใหม่หน่อยและเป็นตัวท็อปสุด
ส่วนอีโค่คาร์รุ่นอื่นๆผมไม่อยากแนะนำเลย ส่วนใหญ่ก็ด้อยกว่า2ในภาพรวม

ครับ ที่ดูๆ ก็เป็นตัว TRD top 2012 นะครับ ไมล์ประมาณ 6 หมื่น และรับประกันแบต 15 ปีครับ ราคาเปิดที่ 4.7 แสน อะครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 06:10:13 »
เคยใช้เฉพาะพรีอุส ขอให้ข้อมูลเฉพาะพรีอุสครับ

รถที่บ้านผม หลักๆวิ่งรับส่งหลาน สาทร วิทยุ เพลินจิต ความเร็วเฉลี่ย 20 กม/ชม กินน้ำมัน 15.87 กม/ลิตร (gasohol95 , spec ใช้ได้แค่ e10 นะครับ ใช้ e20 ไม่ได้)
ถ้ารถติดมากๆ กว่านี้ ก็ได้ 12 กม/ลิตร

ขับทางไกล ความเร็ว 110-120 กม/ชม กินน้ำมัน 20 กม/ลิตร
ถ้า 90 กม/ชม ก็ประหยัดเกิน 20 กม/ลิตร แน่นอนครับ
รถที่บ้านล้อยาง 215/50/17 ถ้าล้อยาง standard ที่ไม่ใช่รุ่น trd จะขนาด 195/65/15 มีฝาครอบล้อออกแบบมาเพื่อลดแรงเสียดทานของอากาศ จะประหยัดน้ำมันกว่านี้

ราคาอะไหล่บางตัวที่หาข้อมูลมาเมื่อ 3 ปีที่แล้วนะครับ (ตอนนี้ไม่ได้ตามราคา)
- แบตไฮบริด 86,250 บาท (อันนี้ยังใช่อยู่ เพราะพึ่งโดนเปลี่ยน พย ปีที่แล้ว ฟรีอยู่ในประกัน 10 ปี)
- มอเตอร์คอพวงมาลัย 30,300 บาท
- Inverter ราคา 81,400 .- บาท (บางคันจะได้ประกัน 15 ปี)
- กล่อง ECU ราคา 33,250..- บาท
- คอมเพรสเซอร์แอร์ 45,000
- ปั๊มเบรคไฟฟ้า 63,500
- ไฟหน้า led คู่ละ 44,000

แบตเสียตอนรถอายุ 5 ปี 6 เดือน 89,356 กม นอกนั้นยังไม่เคยเสียอะไร
ข้อมูลบางส่วนเคยตอบไว้ในคำถามเมื่อเร็วๆนี้
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63266.0

เพิ่มเติม คือ
พรีอุส gen3 ถ้าเป็นไมเนอร์เชนจ์ เวลาเรียกรุ่นย่อยต้องถามกับคนขายให้แน่ๆว่า รุ่นย่อยไหน เพราะ
รุ่นที่รถทั่วไปเรียก รุ่นท็อป , toyota thailand ตั้งชื่อว่ารุ่น top option
รุ่นที่รถทั่วไปเรียก รุ่นรองท็อป , toyota thailand ตั้งชื่อรุ่นว่ารุ่น top
ถ้าคนขายบอกรุ่นท็อป ก็อาจหมายถึงรองท็อปในความหมายของรถทั่วไป
ผมจำไม่ได้ว่ารุ่น  top option มีอะไรต่างไปจากรุ่น top บ้าง ที่จำได้แน่ๆว่าเพิ่มมาคือ หลังคา solar กับ แผนที่นำทาง(ใช้ยาก กดหาสถานที่ยาก เป็นทัชสกรีนที่ประมวลผลช้า ปกติผมใช้ GPS การ์มิน เอา แต่ปัจจุบัน มี google maps เป็นทางเลือกอีก)

แบตน่าจะประกัน 10 ปี รึเปล่าครับ ที่ประกัน 15 ปีคงหมายถึง inverter ตามรูปข้างล่างนี้
ขยายเวลารับประกันจาก 3 ปีหรือ 100,000 กม เป็น 15 ปี ไม่จำกัดระยะทาง
(ตามเอกสารนี้คือ ขยายเวลารับประกันเฉพาะ inverter ไม่ได้ขยายแบตด้วยน่ะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2018, 06:14:29 โดย ttcl »

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 06:54:05 »

ครับ ที่ดูๆ ก็เป็นตัว TRD top 2012 นะครับ ไมล์ประมาณ 6 หมื่น และรับประกันแบต 15 ปีครับ ราคาเปิดที่ 4.7 แสน อะครับ
ถ้าเป็น trd top จะคือ top grade ซึ่งไม่ใช่รุ่นสูงสุดคือ top option นะครับจุดต่างคือ trd ได้ part ล้อ trd ครับ trd top มี gps มาให้แต่เป็นคนละตัวกับ top option ครับเป็น front ที่คล้ายๆกับ camry 2.0 extremo ครับในขณะที่ top option จอะมีหมวดการทำงานพวก hybrid สามารถเลือกได้และมีโทรศัพท์ในรถและมี voice command ครับ หลังคาเป็น solar roof และเป็น sunroof เปิดได้ครับ สั่งเปิด air จากremote (จริงๆคือพัดลมไล่ความร้อน) ได้ครับที่กล่าวมาจะมีใน top option นะครับส่วน trd ส่วนใหญ่จะเอา top grade มาทำจะไม่มียกเว้น lot ท้ายๆปี 15-16 ที่หลงเหลือ ( ช่วงเทกรัจาดให้ all thai taxi) lot นั้นจะมี trd option เอามาทำ trd แต่น้อยมากครับ การบำรุงรักษาผมใช้ top option 2013 ป้ายแดงออกมา 1.369m ถ้าเจอหนักๆก็แบบท่านสมาชิกเลยครับ ประกันรายปีแพงเพราะอะไหล่แพงครับขอผมซ่อมห้างชั้น 1 26500 ครับปีล่าสุด บางเจ้า 3ปลายถึง 4 กว่าๆครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 11:33:32 »
2 เบนซินครับ