ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถกระบะให้คุณพ่อผมด้วยครับ  (อ่าน 7852 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ไม่เคยคิดว่าจะต้องซื้อกระบะเลย  พอดีวันนี้กลับบ้านเกิด ที่ร้อยเอ็ด เดิมเอา  accord G8 มาให้พ่อใช้  เค้าต้องขับรถไปโรงเรียน ระยะทาง15 โล ทางขรุขระมาก สุดๆไปเลยครับ บางช่วงยังเป็นทงหินแดงๆ  เมื่อวานผมเพิ่งกลับไปเหน พ่อบอกสงสารรถ ผมเลย อยากได้เป็นกระบะ 4 ประตู  เอาไว้ให้พ่อขับไปโงเรียน และก็บางที่เอาไว้ เผื่อคนนั่งข้างหลังบ้าง  แค่เอาขับไปโรงเรียนกะไปที่นา  เข้าเมืองใช้รถเก๋งเหมือนเดิม
    ขอเป็น 4 ประตู่  เกียกระปุก หรือ ออโตก็ได้ ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ อยากได้ราคาไม่แพงครับ ขอออฟชั่นหลักๆ คือ abs ถุงลมคู่หน้า  พ่อขับรถไม่เร็ว ช้ามาก  เอาแค่นี้พอ  เน้นราคาไม่แพงครับ  ขอราคาด้วยนะครับผม  เดี๋ยวผมจะกลับไปทบทวนรีวิวของคุณจิมมี่ด้วย  รถกระบะไม่ค่อยได้อ่านเท่าไหร่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
Re: ช่วยเลือกรถกระบะให้คุณพ่อผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 12:16:48 »
ดีแมคกับวีโก้เลยครับ

ออปชั่นครบ แต่ถ้าวิ่งทางฝุ่นด้วยแนะนำดีแมค ตัวที่มี esc ครัับ  ส่วนเรื่องราคารอผู้รู้มาตอบดีกว่า

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถกระบะให้คุณพ่อผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 12:38:15 »
ถ้ากลัวหาย อย่าซื้อเจ้าตลาดครับ

สมรรถนะพอๆกันหมดแล้ว

ซื้อรุ่นที่ชอบ และ0บริการดีๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 12:46:34 »
อิซูซุก็โอเคนะครับ..
ครูบ้านนอกชอบใช้ พ่อผมก็เหมือนกัน..
บริการหลังการขายก็ดี..

เรนเจอร์ก็ใช้ได้ พี่ที่ผมรู้จักซื้อฟอร์ดจากร้อยเอ็ด
ศูนย์บริการก็ดีระดับนึงอยู่ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 12:57:32 »
new dmax กับ vigo ครับ

แต่ถ้าคิดว่ากระบะที่เป็นกระบะมันมากไป
ไป bt-50 pro เลยครับ อารมณ์เหมือนเก๋งลุยได้  ;D

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 13:14:35 »
ถ้าอารมณ์คนมีอายุใช้dmaxคับ ช่วงล่างนุ่มสุด ถ้าจะเอาเกียธรรมดาตัดฟอร์ดกับมาสด้าทิ้งไปคับคลัชแข็งไปคับ ตอนผมไปลองขับคิดว่ามันไม่เหมาะกับคนแก่แน่ๆ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 13:35:46 »
คนมีอายุขับ + 0ตจว.ดีๆ ไป Dmaxเลยครับผม

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 13:43:49 »

ถ้าคนแก่ใช้ /ไม่ต้องแรง/ประหยัด 4ประตู/ นิ่มพอควร/ทนทานดี/ไม่ซ่อมจุกจิก/ ราคาไม่สูง

อีซูซุ Dragon มันโผล่ขึ้นมาในหัว โดยอัตโนมัติ

เลือกตัวCab4 กระจกไฟ้า พวงมาลัยเพาเวอร์ เครื่องDirect เทอร์โบ ตัวเก่าไม่Common rail ไม่แรงมากเป็นเทอร์โบประหยัด

ตัวรถ/เครื่อง/ช่วงล่าง ไม่ค่อยมีอะไรเสีย ดีเซลรุ่นเก่าเวลามีปัญหาแค่เคาะๆก็ติดวิ่งต่อ(อันนี้เปรียบเปรยเฉยๆ)

ช่วงล่างนุ่มจนย้วยสำหรับคนชอบซิ่ง

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 13:59:40 »
เอา ดีแมคเลยครับ  วีโก้ ก็ดีครับแล้วแต่ชอบ  สงสารรถจริงๆแหละครับ สงสารช่วงล่างหลวมแล้วมั้งครับนั้น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 14:06:06 »
ถ้าหมายถึงมือสอง

ก็คงมีแค่ ดีแมกปี 05-08  ตัวสี่ประตู (ประหยัด SX) 

พวงมาลัยเพาเวอร์ กระจกมือหมุน เครื่องคอมมอนเรล ไม่มีออปชั่นปลีกย่อยเยอะ

หรือถอยไปอีก เล่นเป็นตัวเครื่องไดเร็คก็ได้ ราคาน่าจะลงได้อีกหน่อยครับ

แต่ถ้าถอยลงไปเป็นดราก้อนแบบที่พี่ Thor.1 บอก ก็ต้องเป็นตัวปีท้าย แต่มันมีแต่เครื่อง 3.0 นะครับที่เป็นรถห้างฯ
ถ้าเป็น 2.5 มันจะเป็นตัวไทยรุ่ง ไม่น่าเล่นครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 14:39:44 »
โจทย์นี้แนะนำ ISUZU D-MAX ครับ
ในเรทใกล้เคียงกันราคาเจ้าตลาดอาจจะแพงกว่านิดหน่อย แต่ได้ความอุ่นใจทั้งในระยะสั้นและระยะยาวครับ

ออฟไลน์ AXEGIE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 14:46:03 »
DMAX เกียร์ออโต้ ครับ

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 15:05:37 »
DMAX เกียร์ออโต้ ครับ

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 15:33:30 »
วีโก้ กับดีแม๊ก ครับ

fดีแม๊ก รุ่น Top สี่ประตู  2.5  AT ราวๆ 9 แสน อ๊อฟชั่น ครับ ทั้ง ABS BA EBD VSC TRC   

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 15:34:17 »
โจทย์คือราคาไม่แพง นั่นหมายถึงมีงบประมาณไม่มาก งั้นผมขอตัดตัวยกสูงออกไปนะครับ

Ford ranger Double cab 2.2 MT XLT  ราคาอยู่ประมาณเจ็ดแสนกลางๆ

เท่าที่ดูในตลาดตอนนี้ คงมีแค่รุ่นนี้ที่ตรงกับความต้องการเรื่องความปลอดภัย ได้ถุงลมคู่หน้า , ABS EBD ,ไฟหน้า- ที่ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ
ขนาดตัวรถที่ไม่ใหญ่ ไม่สูงจนเกินไป  อัตราสิ้นเปลือง ถือว่าประหยัดใช้ได้ครับ หากขับไม่เร็ว ถังนึงวิ่งได้เฉลี่ย 600-700 โล
การบำรุงรักษาก็เข้าศูนย์ทุก 15,000 โล ค่าใช้จ่ายประมาณ 3-4 พันบาท(แพงเพราะน้ำมันเครื่องใช้ 9 ลิตร)

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 15:57:51 »
ลืมอ่ายราคาไม่แพงเอา  Vigo Smartcab  Prerunner  2.5 G AT ดีมั้ยครับ  ราคาก็  8.12  ครับ  ABS  Airbag คู่  ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 15:58:42 »
D max โลด ตอบโจทย์ครับ

รอ VIGO ใหม่ด้วยก็ดี

ออฟไลน์ trr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 16:26:33 »
 Isuzu D-MAX ครับ. ช่วงนี้มีโปรด้วยครับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 16:44:47 »
ถ้าคุณพ่อขับต้อง

all new d-max

นิ่มนวล  ไม่เมื่อยไม่เหนื่อย  ...

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 16:52:52 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆครับผม ได้ไอเดียดีมากๆครับ ท่านใดมีข้อมูลเพิ่ม เชิญเชียตามสบายเลยครับ ผมต้องการข้อมูลครับ  ราคาเทาไหร่ก็ได้ครับ แต่หมายถึงว่าไม่ต้องเอาตัวทอปสุดก็ได้ ประมาณนั้นครับผม  พ่อไม่ได้ขับกระบะนานเกือบ10 ปี ขับเก๋งตลอด แต่เค้าขับเก๋งกระปุกอยู่ด้วย ไม่มีปัญหา  มีอีกเรืรองนึงครับ ผมกลัวรถหายเหมือนกัน ยี่ห้อตลาด เพราพพ่อต้องพาคุณปู่ ย่า ไปโรงพยาบาลอาทิดบะ2 ครั้ง  พ่อบอก รพ ร้อยเอ็ดรถหายเรื่อย คนรู้จักก็เคยโดน  เอาพวก ฟอร์ด มาสด้า นิสสันดีกว่ามั้ยครับ ผมคิดมากไปป่าวคับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 18:00:25 »
ผมว่ารถกระบะรุ่นใหม่นี่น่าใช้ทุกรุ่นนะครับ อยู่แค่ว่าคุณจะเลือกคันไหนที่เหมาะกับคุณ ถ้าคุณมีเวลาหรือหาเวลาได้ ให้คุณพ่อและตัวคุณตระเวณดูและทดสอบรถทุกยี่ห้อเท่าที่ทำได้ จะได้ทั้งความสนุกและประสบการณ์ สุดท้าย คุณพ่อจะตอบคำถามได้ชัดเจนเลย....แค่หารถที่เหมาะกับเรานะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 18:04:14 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆครับผม ได้ไอเดียดีมากๆครับ ท่านใดมีข้อมูลเพิ่ม เชิญเชียตามสบายเลยครับ ผมต้องการข้อมูลครับ  ราคาเทาไหร่ก็ได้ครับ แต่หมายถึงว่าไม่ต้องเอาตัวทอปสุดก็ได้ ประมาณนั้นครับผม  พ่อไม่ได้ขับกระบะนานเกือบ10 ปี ขับเก๋งตลอด แต่เค้าขับเก๋งกระปุกอยู่ด้วย ไม่มีปัญหา  มีอีกเรืรองนึงครับ ผมกลัวรถหายเหมือนกัน ยี่ห้อตลาด เพราพพ่อต้องพาคุณปู่ ย่า ไปโรงพยาบาลอาทิดบะ2 ครั้ง  พ่อบอก รพ ร้อยเอ็ดรถหายเรื่อย คนรู้จักก็เคยโดน  เอาพวก ฟอร์ด มาสด้า นิสสันดีกว่ามั้ยครับ ผมคิดมากไปป่าวคับ

ถ้าเป็นแบบนี้จัด bt-50 pro เลยจ้า ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 18:28:05 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆครับผม ได้ไอเดียดีมากๆครับ ท่านใดมีข้อมูลเพิ่ม เชิญเชียตามสบายเลยครับ ผมต้องการข้อมูลครับ  ราคาเทาไหร่ก็ได้ครับ แต่หมายถึงว่าไม่ต้องเอาตัวทอปสุดก็ได้ ประมาณนั้นครับผม  พ่อไม่ได้ขับกระบะนานเกือบ10 ปี ขับเก๋งตลอด แต่เค้าขับเก๋งกระปุกอยู่ด้วย ไม่มีปัญหา  มีอีกเรืรองนึงครับ ผมกลัวรถหายเหมือนกัน ยี่ห้อตลาด เพราพพ่อต้องพาคุณปู่ ย่า ไปโรงพยาบาลอาทิดบะ2 ครั้ง  พ่อบอก รพ ร้อยเอ็ดรถหายเรื่อย คนรู้จักก็เคยโดน  เอาพวก ฟอร์ด มาสด้า นิสสันดีกว่ามั้ยครับ ผมคิดมากไปป่าวคับ

ถ้าเป็นแบบนี้จัด bt-50 pro เลยจ้า ;D

เห็นด้วยครับ จะเอาเรนเจอร์ช่วงล้างก็แข็งไป จบที่ BT 50 PRO เลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ RUNDOG

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 13:07:06 »
 4 ประตู แอร์แบ็กคู่ ตอนนี้เห็นวีโก้โฆษณาอยู่นะ ตัวไมเนอร์เชนท์ ภายในก็ดูสวยดี แต่ไม่เคยเห็นตัวเป็นๆเหมือนกัน ดีแล้วครับเอากระบะไว้ลุย รถเก๋งสงสารรถจริงๆ

ออฟไลน์ fameta

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 13:23:42 »
ลองดูครับวีโก้ตัว minor change 2.5 ออโต้ มี Airbag ช่วงล่างที่โตโยต้าเขาโฆษณาว่าเป็นระบบ DTS ขับนุ่ม เกาะถนนหนึบ ลุยได้สบายต่างจังหวัดยิ่งให้คุณพ่อใช้จะเหมาะเพราะเคยใช้แต่รถเก๋งมาก่อน ถ้าไม่ชอบใจก็ยังมีค่ายอื่นให้เลือกอีก

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 15:43:25 »
ถามมายังงี้ก็ต้องตอบกว้างครับ แต่ถ้าให้แนะนำแบบชี้ไปเลย ผมแนะนำเล่นรถตลาดก็ดีนะครับ หมดปัญหาจุกจิกไปเลย ตอนนี้มีวีโก้ไมเนอร์เซ๊นท์ก็น่าเล่นครับ ถ้าเงินไม่เยอะไปเล่นวีโก้ก่อนไมเนอร์ครับ ได้ส่วนลดเยอะ หรือจะลองไปดูดีแมกก็โอเคครับ แนะนำให้ไปลองขับดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ lovehome

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 11:10:09 »
ใช้วีโก้ 2.5 4 ประตู เกียร์ธรรมดา ยกสูง ตอนนี้ราคา 800k ครับ ใช้งานโอเค แต่ตัวที่ผมใช้ยังไม่มีถุงลมคู่หน้าครับมีข้างเดียว ซึ่งตอนนี้ตัวใหม่ของวีโก้น่าจะมีทุกตัวแล้ว ส่วนช่วงล่างโอเครับได้ ดีกว่าก่อนเยอะ

ข้อดีคือเป็นรถตลาดครับ ใชง่ายซ่อมง่าย ส่วนข้อเสียคือ รูปทรงอาจจะไม่โดนใจเหมือนแรนเจอร์ หรือ บีที และอีกอย่างนึงคือ จอดไม่ระวังมันจะหายครับ วีโก้คนใช้เยอะขโมยก็เยอะเช่นกัน

ออฟไลน์ shueji

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 15:03:36 »
วีโก้ ส่วนลดเยอะดี

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 20:47:01 »
วีโก้ใกล้วายละครับ ดีแมค น่าจะดีสุด   แต่สองเจ้านี้ก็เสี่ยงหายมากสุดครับ