ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง gps ทีคับ  (อ่าน 1930 ครั้ง)

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำเรื่อง gps ทีคับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 22:37:33 »
ขอถามในกรณี gps ราคาถูกนะคับ speednavi+gamin ไม่สู้ราคาคับ เพราะนานๆไปไหนมาไหนที
แอบคิดๆว่าพี่ๆที่นี่(จะ)ใช้ของถูกกันมั้ยน้อ มีคำถามดังนี้คับ

1.gps จีนจะมี map เถื่อนลงมาให้เลยที่เครื่องใช่มั้ยคับ(ประมาณ IGO) มาถึงใช้งานได้เลย แต่ข้อเสียคืแผนที่ไม่อัพเดท
2.ส่วน gps ไทยทั้ง groovy,faith จะขายเครื่อง+license map+อัพเดทฟรี 3 ปี

พี่ๆท่านใดเคยใช้แบรนด์จิ๋วๆเหล่านี้บ้างมั้ยคับ อย่างข้อ 1กะ2 อันไหนน่าคบกว่ากัน

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่อง gps ทีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 22:57:35 »
ผมใช้Garmin ก็โอนะคับ 2พันกว่า ไม่รู้แพงไปไหม :)
ใช้ง่าย แผนที่โอเค คิดว่ายอมเสียเงินครั้งเดียวแล้วใช้นานๆดีกว่าคับ ;)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 23:20:55 »
ซื้อ garmin ครับ เดี๋ยวนี้เขาอัพแผนที่ฟรีตลอดชึพ (ของผมยังต้องเสีย450บาทอยู่ ....เซ็ง)

ออฟไลน์ Ammo

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 00:46:21 »
ใช้กามินครับ poiเยอะกว่า
แล้วเดี๋ยวนี้ยังมีอัปเดทฟรีอีกด้วย
ไม่ต้องใช้ตัวท็อปครับ 
แบบที่บอกการจราจร เป็นreal time  เห็นว่ายังไม่workเท่าที่ควร

ออฟไลน์ nachi

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 01:23:35 »
พี่ๆเชียร์การ์มินกัน ผมเลยไปหาข้อมูลมา ได้ความว่าน่าจะสอยตัว garmin nu40 ราคา 3,900 จอ 4.3นิ้ว
เหนว่ามีขายตามร้าน se-ed bookด้วย เด๋วต้องแวะไปดูซะหน่อย
ดูจากสเปคแล้วเน้นใช้นำทางอย่างเดียว อัพเดทแผนที่ฟรี 1 ปี งั้นขอตัวไปดูรีวิวเจ้าตัวนี้ก่อนนะคับ ขอบคุนทุกท่านมากๆคับี

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 10:16:53 »
พี่ๆเชียร์การ์มินกัน ผมเลยไปหาข้อมูลมา ได้ความว่าน่าจะสอยตัว garmin nu40 ราคา 3,900 จอ 4.3นิ้ว
เหนว่ามีขายตามร้าน se-ed bookด้วย เด๋วต้องแวะไปดูซะหน่อย
ดูจากสเปคแล้วเน้นใช้นำทางอย่างเดียว อัพเดทแผนที่ฟรี 1 ปี งั้นขอตัวไปดูรีวิวเจ้าตัวนี้ก่อนนะคับ ขอบคุนทุกท่านมากๆคับี

ครับ กามินตัวนี้ก็โอเคครับ ขนาดจอพอดีๆใช้งานสะดวก
ผมก็เพิ่งเปลี่ยนจากตัวจอ3.5(จำรุ่นไม่ได้ ซื้อตั้งแต่ราคา5900 จนตอนนี้มันเหลือประมาณ2พันกว่า)
เป็นจอ 4.3 นี่ละ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 02:07:02 »
ผมใช้ GPS มาประมาณ 7 ปีแล้ว
ใช้มาหลายยี่ห้อ ทั้งเสียเงินและฟรี

เมื่อก่อน เชียร์ SpeedNavi
แต่ตอนนี้ เชียร์ Garmin ครับ ถึงแม้ภาพและเสียงจะสมบูรณ์ไม่เท่า SpeedNavi ก็ตาม
ซึ่งความละเอียดของแผนที่ เท่ากัน (ESRI) แต่ตรรกในการหาเส้นทาง ต่างกัน

ระยะหลัง Google Map พัฒนา ตรรกในการนำทาง ได้ดีขึ้นมากเลยนะครับ
ในบางครั้ง คำนวณเส้นทางได้ดีกว่า 2 เจ้าข้างบนอีก เพียงแต่ หา POI ที่ละเอียดไม่ได้เท่านั้นเอง

เอ่อ..แล้วอย่าไปเชื่อ การนำทางของ GPS มากนักนะครับ
หลง น่ะ ไม่หลงหลอก ไปถึงจุดหมายแน่นอน
แต่บางครั้ง อาจจะอ้อม หรือพาไปในเส้นทางที่ไม่ดี เท่านั้นเอง

;)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด