ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบขนาดห้องโดยสาร ของ c-segment ให้หน่อยครับ  (อ่าน 5309 ครั้ง)

ออฟไลน์ hareluya01

• Newbie
  • *
ทุกตัวเลยได้ก็ดีครับ cruze civic altis focus sylphy รวมmazda3 2014 ด้วยครับ
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ผมไม่รู้ข้อมูลขนาดเป็นตัวเลข เอาที่เคยนั่งมาจริงๆเลยละกัน

1.ซิลฟี่ ปลอดโปร่ง โล่งสบายครับ
2. มาสด้า 3 ใหญ่ดีครับ โปร่งดีแต่ไม่เท่ากับกับซิลฟี่ ไม่แคบเลยครับ นั่งสบายมากๆ
3. โฟกัส วิสัยทัศน์การมองค่อนข้างแย่ แต่ก็พอรับได้ บางคนบอกแคบ แต่ผมว่าไม่แคบนะ
4. ซีวิค อยู่ในระดับปานกลาง แต่อย่างว่าซีวิคพอนั่งแล้วรู้สึกรถเตี้ยตามสไตล์ของซีวิคแหละครับ

ออฟไลน์ legion

• Full Member
อัลติส กับ ซิลฟี ข้างหลังโล่งดีครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ความเห็นส่วนตัวนะ
Sylphy กว้างที่สุด แต่เบาะไม่เท่าไหร่ มุมเบาะหลังปาดเยอะไป
Altis 2014 กลางๆ ด้านหลังกว้างกว่ารุ่นเก่าเล็กน้อย เบาะดีกว่าเดิมนิดนึง แต่คอนโซลหน้าสูง คนเตี้ยกว่า 155cm อาจขับลำบาก
Civic FB พอๆกับ Altis ดีกว่าบางอย่าง แย่กว่าบางอย่าง
Mazda 3 ตัว ปจบ. ไม่ใช่ 2014 Sky แคบ รองจาก Focus, Leg room พอไปวัดไปวา สู้ 3 คันบนไม่ได้
Focus ตัวเบาะรับไซส์ฝรั่ง แต่ว่ารู้สึกอึดอัดและแคบอย่างที่สุด นั่ง City รู้สึกโล่งสบายกว่ามาก
Cruze เคยแต่ขับ ยังไม่เคยลองนั่งหลังสักครั้ง รู้แต่ว่ารุ่นนี้ขวัญใจรถยก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ hareluya01

• Newbie
  • *
Sylphy กว้างที่สุด แต่เบาะไม่เท่าไหร่ มุมเบาะหลังปาดเยอะไป
Altis 2014 กลางๆ ด้านหลังกว้างกว่ารุ่นเก่าเล็กน้อย เบาะดีกว่าเดิมนิดนึง แต่คอนโซลหน้าสูง คนเตี้ยกว่า 155cm อาจขับลำบาก
Civic FB พอๆกับ Altis ดีกว่าบางอย่าง แย่กว่าบางอย่าง
Mazda 3 ตัว ปจบ. ไม่ใช่ 2014 Sky แคบ รองจาก Focus, Leg room พอไปวัดไปวา สู้ 3 คันบนไม่ได้
Focus ตัวเบาะรับไซส์ฝรั่ง แต่ว่ารู้สึกอึดอัดและแคบอย่างที่สุด นั่ง City รู้สึกโล่งสบายกว่ามาก
Cruze เคยแต่ขับ ยังไม่เคยลองนั่งหลังสักครั้ง รู้แต่ว่ารุ่นนี้ขวัญใจรถยก

มาสด้า3แคบกว่า civic , altis เยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ฝากเพิ่ม C-class อีกตัวได้ไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

มาสด้า3แคบกว่า civic , altis เยอะมั้ยครับ
สำหรับผม ไม่มากครับ แต่รู้สึกได้ ผมสูง 175 ไปปรับเบาะคนขับแล้วมานั่งหลังดู
leg room จะเหลือน้อยกว่า วิค และ ติส แต่ยังพอสบายได้อยู่
ยังไงเรื่องนี้ ลองเองดีที่สุดครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KinGmO

ผมชอบ mazda 3 มากครับ สวยทุกมุมมอง แต่ต้องออก civic เพราะ เบาะหลังกว้างกว่านั่งสบายกว่าครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เรียงลำดับให้เลยแล้วกันครับ กว้างสุดไปหาแคบสุด วัดจากความรู้สึกล้วนๆ
เฉพาะขนาดของห้องโดยสารในภาพรวม ไม่เกี่ยวกับเบาะรองนั่งหรือพนักพิงหลัง
Sylphy > Altis > Lancer EX > Civic > Cruze > Focus > 3

ออฟไลน์ sajilki

สำหรับผม เรียงตามนี้ได้เลยครับ ก๊อบเม้นบนมา

Sylphy
Altis 2014
Civic FB
Mazda 3
Focus
Cruze

ครูซนั่งหลังห่วยสุด

ซิลฟี่สำหรับผมน่าจะนั่งหน้าห่วยสุดแต่คุณไปนั่งเองดีกว่า แต่ทัศนวิศัยการมองหลังดีสุดนะ แซงปาดง่ายสุดสำหรับผมนะ  

ฟอร์ดนี่แคบครับหัวติดแต่ยังนั่งสบายกว่าครูซ ซีวิคก็เหมือนจะแคบนะครับแต่หัวไม่ติดแต่เบาะนั่งสบายอยู่ครับแค่รู้สึกแคบ

ออฟไลน์ choomodify

Lancer EX นั่งสบายสุด ทางไกล ทางใกล้ได้หมด บทบู๊ ก็ กระชับ ครับ

ออฟไลน์ nithiyod

ในตัวเลือกผมว่า Sylphy น่าจะนั่งสบายที่สุดครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

อัลติสนั่งหลังโล่งดีมากๆครับ วางขาก็สบาย

ซิลฟี่ไม่เคยนั่ง

Civic เวลาเข้าไปนั่งหลังคามันดูเตี้ยๆนะครับ แคบกว่า อึดอัดกว่าอัลติสพอสมควร

Mazda3(ตัวเก่า) Focus นั่งหลังไม่ค่อยสบาย คู่หน้าก็ตันๆ

ออฟไลน์ neutrino

ไม่รับโปรตอน เพรเว่ อีกตัวเลือกหรือครับ ขนาดใหญ่ใช้ได้  แถมแรงอีกต่างหาก ในพิกัดเครื่องที่เล็กกว่า(มีอแค่ 1,600cc)