ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกระบวนการ ของ สคบ กับ CASE CHEVROLET CRUZE คนไทยถูกเอาเปรียบอยุ่รึเปล่า?  (อ่าน 13914 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
รายงานข่าวปัญหาครูซเกียร์พัง

เจ้าของรถโวย ทดสอบเชฟครูซวันแรก

สคบ. เผยผลทดสอบ รถเชฟโรเล็ตครูซพบปัญหาทั้ง 12 คัน

อาการสรุปออกมา ชัดเจนถึงขนาดนี้
หน่วยงานภาครัฐ การคุ้มครองผู้บริโภคเมืองไทย ยังอ่อนข้อ เกรงใจกับค่ายรถ ให้เอาเปรียบคนไทยอยู่มาก

ส่วนตัวผลทดสอบชัดเจนขนาดนี้ รถที่ถูกขายออกไป น่าจะถูกเรียกมาทดสอบ หรือ เปลี่ยนชิ้นส่วนเสี่ยง ให้ชัดเจนไป

ทาง chev เองก็ไม่ชัดเจน ขนาดเจอแล้วก็ไม่รุ้จะแก้ไขยังไง เลือกที่จะซื้อรถที่มีปัญหาหนักๆเท่านั้น

คนไทยกำลังถูกเอาเปรียบอยุ่รึเปล่า?

ออฟไลน์ HYDE--

กฎหมายประเทศไทย เค้าคุ้มกัน ผู้ประกอบการมากพอสมควรครับ
สังเกตจาก โฆษณา ที่ห้ามเปรียบเทียบกันตรงๆ และอีกหลายๆเรื่อง

ในขณะที่ ต่างประเทศ เค้าคุ้มครองผู้บริโภค 100% ส่วนผู้ประกอบการ ต้องเอาตัวรอดกันเองล้วนๆ
ไม่รู้ว่า แบบไหนดี หรือ ไม่ดี

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
น้องที่ทำงานเป็นหนึ่งในคนที่เชฟยอมซื้อรถคืน เพราะซื้อมา 1 ปี ได้ใช้จริงไม่เท่าไหร่ ที่เหลือใช้รถทดแทนระหว่าซ่อมตลอด แต่ก็รอนานเหมือนกันกว่าจะจบ ตอนนี้เปลี่ยนค่ายไปละ :)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
ขันน๊อต+ qc ไม่ดี

ออฟไลน์ baddream11

รู้สึกคุณจิมมี่จะแนะนำหลายครั้ง ให้ใช้ช่องทางของศาลคุ้มครองผู้บริโภค
ผมเคยอ่านดูมันมีความสะดวกค่อนข้างสูง มีเจ้าหน้าที่คอยอำนวยความสะดวก
ไม่มีค่าธรรมเนียมศาลต่างๆ นาๆ การพิจารณาคดีก็รวดเร็ว ทำไมไม่ค่อยมีใคร
ใช้ช่องทางนี้กัน ทางภาครัฐก็ไม่เคยประชาสัมพันธ์ :-\

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Unisize

• Newbie
  • *
สคบ ......บ นี้มาจากบริษัท ?

ออฟไลน์ fishfinger

ตบมือข้างเดียวไม่ดังครับ

สคบ. กับ บริษัทรถยนต์
เราก็รู้ๆกันอยู่กิจการ " ทุกอย่าง " ในประเทศนี้มีอะไรมีเงื่อนงำบ้าง?

ออฟไลน์ mick

มีล็อบบี้ จ่ายเงินใต้โต๊ะๆแหง่มๆ

ออฟไลน์ kwancanoe

แล้ว Colorado มันจะเป็นแบบนี้ไหมครับ??? ผมพึ่งจองตัวท๊อบเกียร์ออโต้ไป  ??? ??? :'( :'(

ออฟไลน์ Nookkiez

สคบ. สรุปให้รถทั้ง12คันนั้นมีปัญหาและให้เชฟโรเลตรับผิดชอบดำเนินการแก้ไขทั้งหมด

ส่วนทุกคันนอกเหนือจาก 12 คันข้างต้นนั้น สคบ.ไม่คุ้มครองครับ โดยอ้างว่าไม่ยอมส่งรถมาให้สคบ.ตรวจ..?    ซึ่งตอนแรกที่สคบ.เข้ามาช่วยเหลือ สคบ.ได้ขอสุ่มตรวจรถบางคันเท่านั้น ไม่ใช่ทุกคัน   และรถทุกคันที่นำไปตรวจ ได้รับการเปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกชนิดที่มีอยู่ในรถยนต์ รวมถึงน้ำมันเกียร์ที่ทางเชฟโรเลตเคยประกาศว่า"รถรุ่นนี้ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตลอดอายุการใช้งาน"   และหากมีผู้ใดออกมาโวยวายทำให้เชฟโรเลตเสื่อมเสียชื่อเสียง ก็จะถูกฟ้องร้องโดยประธานบริษัทครับ

ตอนนี้ผู้ที่มีปัญหาจึงมีตัวเลือกแค่2ทาง คือ 1. ใช้รถต่อไปพอมีปัญหาก็นำไปซ่อม มีระยะประกันให้5ปี  หรือ 2. เสี่ยงไปติดออยเกียร์ด้วยตัวเอง และจะหมดอายุประกันทันที

Test ..

ออฟไลน์ 6162002

สคบ. = สมาคมคุ้มครองบริษัท...  *-*

ผมว่า ถ้าเชฟฯมีปัญญาคิดได้แค่นี้ ก็เตรียมตัวตายไปจากตลาดไทยแล้วล่ะครับ 

ไม่ต้องใส่ใจก็ได้ อยากเอาเงินอุดปากสคบ.ก็ทำไป ถ้าคิดว่าทำแล้วจะอยู่รอดต่อไปได้ก็ทำไปเถอะครับ

ที่แน่ๆ มอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา ยอดขายเชฟก็แพ้รถยุโรปแท้ๆไปแล้วด้วยซ้ำ...

ออฟไลน์ mick

สคบ. สรุปให้รถทั้ง12คันนั้นมีปัญหาและให้เชฟโรเลตรับผิดชอบดำเนินการแก้ไขทั้งหมด

ส่วนทุกคันนอกเหนือจาก 12 คันข้างต้นนั้น สคบ.ไม่คุ้มครองครับ โดยอ้างว่าไม่ยอมส่งรถมาให้สคบ.ตรวจ..?    ซึ่งตอนแรกที่สคบ.เข้ามาช่วยเหลือ สคบ.ได้ขอสุ่มตรวจรถบางคันเท่านั้น ไม่ใช่ทุกคัน   และรถทุกคันที่นำไปตรวจ ได้รับการเปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกชนิดที่มีอยู่ในรถยนต์ รวมถึงน้ำมันเกียร์ที่ทางเชฟโรเลตเคยประกาศว่า"รถรุ่นนี้ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตลอดอายุการใช้งาน"   และหากมีผู้ใดออกมาโวยวายทำให้เชฟโรเลตเสื่อมเสียชื่อเสียง ก็จะถูกฟ้องร้องโดยประธานบริษัทครับ

ตอนนี้ผู้ที่มีปัญหาจึงมีตัวเลือกแค่2ทาง คือ 1. ใช้รถต่อไปพอมีปัญหาก็นำไปซ่อม มีระยะประกันให้5ปี  หรือ 2. เสี่ยงไปติดออยเกียร์ด้วยตัวเอง และจะหมดอายุประกันทันที

ถ้า Chevrolet thailand กล้าฟ้องลูกค้าก็เอาเลยครับ เห็นบริษัทที่จะฟ้องลูกค้าเสียหายเองไปเยอะละครับ
ขอให้ฟ้อง จะช่วยกันเผยแพร่ให้เจ๊งไปเลยครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมยอดขายถึงลดหวบ

ออฟไลน์ soklong

ตอนนี้ก็กรรมตามทันอยู่แล้ว...คนที่คิดจะเล่นรถ ไม่ใช่แบรนด์เจ้าๆตลาด  ผมว่าคนกลุ่มนี้เค้าหาข้อมูลเยอะอยู่แล้วละ

ออฟไลน์ Volta

ตอนนี้สิ่งที่เชฟทำ มันก็ส่งผลแล้วนิครับ
ยอดขายต่ำเตี้ยเรี่ยดินขนาดนั้น....

รถแย่ แถมบริการกลังการขายยังแย่ มันก็พากันลงเหวแบบนี้แหละ

สคบ. ชื่อนี้คุณมั่นใจ (ว่าจะไม่ได้รับความคุ้มครอง)
สวัสดีทุกๆคนครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้สิ่งที่เชฟทำ มันก็ส่งผลแล้วนิครับ
ยอดขายต่ำเตี้ยเรี่ยดินขนาดนั้น....

รถแย่ แถมบริการกลังการขายยังแย่ มันก็พากันลงเหวแบบนี้แหละ

สคบ. ชื่อนี้คุณมั่นใจ (ว่าจะไม่ได้รับความคุ้มครอง)

โดนใจทุกถ้อยคำครับ ขอเสริม ผมขายแค๊ปติว่าทิ้งไปปีกว่าแล้วครับ ตอนที่ครอบครองมันอยุ่มีแต่ปัญหา แร๊คพวงมาลัย
หมดตังไปกับค่าแร๊คเยอะมาก แรกๆเปลีย่นของเชียงกง ตอนหลังมาเปลีย่นใส่ของแท้ อาการก็เป็นอยู่เรื่อยๆ
(ของศูนย์รวมค่าอะหลั่ยต่าง+ค่าแรง เกือบ35000 ก็ไม่เห็นมันจะดี อยู่ได้นาน) ผมหมดศรัทธากลับ GM ไทยแลนด์ไปนานแล้ว
และผมก็ไม่แปลกใจ ทำไมยอดขายมันถึงเป็นแบบนั้น แค่ตัวผลิตภัณท์มันยังห่วยแล้วนับประสาอะไรกับศูนย์บริการ
คิดดูเอาง่าย เทรลเบเซอร์ ราคาเท่าไร MU-X ราคาเท่าไร และทานโทษ ของเขาตัวต่ำสุดก็เกียร์ออโต้แล้ว
ยอดขายไม่ดี เจือกยังมาขายแพงกว่าชาวบ้านเขา (ปาเจโร่ สปอร์ตก็1ล้าน เกียร์ออโต้) อุตส่าข้ามน้ำข้ามทะเลจากแดนไกล
มาตั้งรกราก อยู่ ระยอง ถ้าบริษัทรถยนต์ไหนในไทยจะเจ๊งก่อนเพื่อน ผมว่า เชฟฯ คงมาเป็นอันดับต้นๆ แน่ๆครับ

อ้อ ....อีกเคสหนึ่ง น้องที่เคยทำงานด้วยกันกับผม ออกเชฟฯ ออพตร้า CNG ไม่ถึง3เดือน เจ๊งบ๊ง ไปละครับ จำได้ว่าตอนนั้น
น้องเขาขับรถไปลำปาง แล้วไปเจ๊งบ๊ง อยู่ บนดอย ช่วงเชียงใหม่-ลำปาง ต้องหารถมาลาก เข้าอู่อีก ...ลืมบอกไปรถยังไม่ทัน
ได้ป้ายขาวเลยครับ ยังแดงแจ๋อยู่เลย เครื่องน๊อคไปซะงั้น - - " เยี่ยมจริงๆ รถค่ายนี้

ออฟไลน์ MUK

หรือว่าเป็นวิธีการจะไปจากเมืองไทยครับ :)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมโชคดี Captiva ผมใช้ดีมาก
ไม่เคยเจอปัญหาอะไรแบบที่เจอๆกันเลย
(แต่ที่เจ็บใจคือ ราคาตกสุดยอด)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
นี้ซื้อรถหรือซื้อหวยอ่ะ ซื้อเสร็จต้องมาลุ้นอีกว่าจะโดนแจ๊คพอร์ตหรือเปล่า
แย่คับแบบนี้
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Whatman

ใช้แคปติว่าอยู่ ไปเช็คศูนย์ ศูนย์บอกเทอร์โบพังต้องเปลี่ยนทั้งลูกราคาประมาณ 65,000 บาท ซ่อมอู่นอกพบว่าท่อยางแค่เสื่อมเปลี่ยนไป 1800 บาท เชฟผมคงไม่เอาอีกแล้วกับยี่ห้อนี้ ไม่แปลกใจทำราคามือ 2 ลงแบบโหดๆ

ออฟไลน์ mazeraty

CHEVROLET ใกล้จะกลายเป็นรถในตำนานของไทยแล้ว....  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมเล่าให้ภรรยาและเพื่อนๆฟังถึงความน่ากลัวของรถค่ายเชฟ จนทุกคนยี้

กับฉายาขวัญใจรถลาก(สอบถามจากเด็กลากรถจริงๆได้ความว่า "เจอทุกวันรถยี่ห้อนี้โดยเฉพาะรุ่นครูส")

ถึงจะชอบแค่ไหน ทำรถออกมาใหญ่กว่าชาวบ้าน ช่วงล่างดีกว่า แรงกว่า ผมและเพื่อนๆก็ยังไม่กล้าที่จะคบ

ดูจากนโยบายที่ทำกับลูกค้า เหมาะสมกับยอดขายแล้ว

ออฟไลน์ flybigbear

ประเทศเราสนผู้ประกอบการมากกว่าผู้บริโภค

ออฟไลน์ Amj

มายืนยันคุณภาพเชฟฯ ตามนั้นเลยครับ
เมื่อก่อนเคยก่อดราม่ากับเจ้าของบ้านเรื่องปัญหาครูซ ทุกวันนี้ปัญหาโผล่ออกมาจนทุกคนรับรู้กันหมดละ

บอกตรงๆครับ ผมมาอยู่บ้านนี้ต้องเคารพกฏบ้านนี้ จึงไม่ได้มาอัพเดทข่าวปัญหาครูซให้ได้อ่านกัน
ถ้าให้ผมอัพเดทได้ ผมคงมีรูปรถเพื่อนสมาชิกผู้ใช้ครูซที่ต้องเรียกรถยกมาลากเข้าศูนย์ให้เพื่อนๆในนี้ได้ดูกัน
ทุกอาทิตย์ไม่มีขาดแน่นอนครับ  ;D

ออฟไลน์ mozart

CRUZE เกิดมาเพื่อฆ่า CHEVROLET  ประเทศไทย

ออฟไลน์ XL_SiZe

ไม่อยากพูดเลยว่า อเมริกันสไตล์ รึป่าวครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
แทบจะไม่มีคนซื้อมันิอยู่แล้วตอนนี้ 5555 ทำตัวเองทั้งนั้น

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
เปลี่ยนชื่อเป็น CHEVROULETTE น่าจะเหมาะกว่า เสียดายรถสวยเคยอยากได้เหมือนกัน
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
มายืนยันคุณภาพเชฟฯ ตามนั้นเลยครับ
เมื่อก่อนเคยก่อดราม่ากับเจ้าของบ้านเรื่องปัญหาครูซ ทุกวันนี้ปัญหาโผล่ออกมาจนทุกคนรับรู้กันหมดละ

บอกตรงๆครับ ผมมาอยู่บ้านนี้ต้องเคารพกฏบ้านนี้ จึงไม่ได้มาอัพเดทข่าวปัญหาครูซให้ได้อ่านกัน
ถ้าให้ผมอัพเดทได้ ผมคงมีรูปรถเพื่อนสมาชิกผู้ใช้ครูซที่ต้องเรียกรถยกมาลากเข้าศูนย์ให้เพื่อนๆในนี้ได้ดูกัน
ทุกอาทิตย์ไม่มีขาดแน่นอนครับ  ;D

พักอยู่ซอยเดียวกับศูนย์เชฟแห่งนึง
รถยกลากเข้าศูนย์ทุกอาทิตจิงๆคับ ทั้งครูซ ทั้งแคป มาครบ