ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan sylphy Vs Chev Cruze  (อ่าน 11011 ครั้ง)

ออฟไลน์ sabeam2

• Newbie
  • *
Nissan sylphy Vs Chev Cruze
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:05:25 »
Sylphy 1.8V กับ Chevrolet cruze 1.8 Ltz  
เอาตัวไหนดีครับ อยากได้แบบ
1.ภายในหรู ล้ำๆหน่อย ตัวไหนตอบโจทย์ได้มากกว่ากันครับ
2.บริการหลังขายตัวไหนแย่กว่ากัน
3.ถ้าซื้อเงินสดตัวไหนรอนานกว่ากันครับ
4.ความประหยัดน้ำมัน  ครูซน่าจะกินขาดใช่ไหมครับเพราะเติมE85 ได้หรือผมคิดผิด

ปล.เด็กอายุ18ปีขับไปมหาลัย ควรออกตัวไหนครับ 2ตัวนี้นะครับ
ขอบคุนคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 23:16:19 โดย sabeam2 »

syamana

• บุคคลทั่วไป
Re: Nissan sylphy Vs Chev Cruze
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:12:21 »
ถ้า 1.8 เล่น Sylphy เถอะครับ Cruze อย่าเลยครับมีปัญหาเกียร์พังในร่น 1.8

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Nissan sylphy Vs Chev Cruze
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:13:35 »
 ภายในกว้างสบาย slyphy  

แบบ sport   cruze

การบริการ nissan

ออฟไลน์ sabeam2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:13:48 »
ถ้า 1.8 เล่น Sylphy เถอะครับ Cruze อย่าเลยครับมีปัญหาเกียร์พังในร่น 1.8

ตัวใหม่ยังมีปัญหาอยู่หรอครับ

ออฟไลน์ SauceNR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:15:43 »
ตอนนี้ผมก้ 18 ใช้ครูส1.8  ltzอยู่  ตอนแรกก้มี2ตัวเลือกแบบ จขกท. สุดท้ายจบที่ครูส ชอบการออกแบบ ความปลอดภัย ช่วงล่าง พวงมาลัย. อัตราเร่ง ถามว่าอืดมั้ย ผมว่ามันอืดๆหน่วงๆที่เกียร์กับคันเร่งครับ. แต่ตัวเครื่องหน่ะมีกำลังอยู่ เรียกได้ว่าจะมาหรือไม่มาต้องแล้วแต่อารมของมันครับ. สรุปคุณจขกทต้องเลือกเองละครับระหว่าง
1.sylphy ฟีลนุ่มๆ ภูมิฐาน อัตราเร่งต่อเนื่องแบบ cvt (เวลาออกมาดีกว่าcruze) หรือ
2.cruze ฟีลรถยุโรป ออกวัยรุ่นๆ อัตราเร่ง ออกแนวอืดนิดๆแต่ไม่น่าเกลียด

ปล.เกียร์ยังไม่พบปัญหา แต่ระยะยาวไม่แน่หวั่นๆอยู่ เรื่อง 0 ผมขอบายกับนิสสันครับ (แถวบ้าน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 23:17:14 โดย Saloshh »

syamana

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:21:32 »

ตัวใหม่ยังมีปัญหาอยู่หรอครับ

เห็นในคลับออกตัว 2013 ก็ยังเป็นเหมือนเดิมอย่างเกียร์กระชาก เปลี่ยนเกียรรอบสูง บลา บลา บลา ถ้าจะเล่น Cruze จริงๆแนะนำไป 1.6LT ไม่ก็ 2.0LTZ ดีกว่าครับ
แถม0บริการยังแย่กว่า Nissan

promt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:30:40 »
ครูซ หล่อกว่า
ตั้งแต่ใช้มายังไม่มีปัญหาครับ

ข้อเสียคือมันอืดกว่าซิลฟี
ข้อดีคือรถมันแน่น เก็บเสียงดีกว่าซิลฟี

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:34:24 »
ถ้างบไม่ถึงตัว2.0 จัดซิลฟี่เลยครับ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:56:54 »
ลองไปขับลองไปนั่งครับ
ครูซ เค้าว่ากันว่าเกียร์ยังพังอยู่ และเบาะนั่งแข็งอย่างกะเอาไม้กระดานมาทำ แต่ได้ความเท่ แต่งซิ่งขึ้นกว่าซิลฟี อายุ18 น่าจะฟิลลิ่งซิ่งๆนะครับ

ส่วนซิลฟี อารมณ์ของรถมันออกแนวผู้ใหญ่ไปนิดหรืออออกไปทางผู้หญิงมากกว่า แต่เร่งดีกว่าครูซ งงเหมือนกันแหะ 0 บริการดี(มาก ประสบการณ์ส่วนตัว)

ถ้าไม่รังเกียจลองไปดู Lancer ex อีกซักคันดูครับ เห็นบางโชว์รูปจัดโปรลดเป็นแสน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 00:03:12 »

เอาตัวเลขอัตราเร่ง และอัตราสิ้นเปลืองของทั้ง 2 รุ่นมาให้ดูครับ
อ้างอิงจากผลการทดสอบของ headlightmag.com

1.ภายในหรู ล้ำๆหน่อย ตัวไหนตอบโจทย์ได้มากกว่ากันครับ
// ภายในหรู > Sylphy  ภายในล้ำๆ > Cruze  
ถ้าหรู+ล้ำ ผมให้ Cruze ชนะ

2.บริการหลังขายตัวไหนแย่กว่ากัน
// Chevrolet แย่กว่าครับ พอสมควร

3.ถ้าซื้อเงินสดตัวไหนรอนานกว่ากันครับ
// ซื้อผ่อน ได้ของแถม+ส่วนลดนู่นนี่นั่นมากกว่าครับ
ถ้าซื้อเงินสด ช่วงนี้น่าจะรับรถได้เลยทั้งคู่ ช่วงนี้ลดแลกแจกแถมเกือบทุกค่าย

4.ความประหยัดน้ำมัน  ครูซน่าจะกินขาดใช่ไหมครับเพราะเติมE85 ได้หรือผมคิดผิด
// อัตราสิ้นเปลือง Sylphy ประหยัดน้ำมันกว่าครับ
แต่ถ้าใกล้บ้านหรือที่ๆรถผ่านมี E85 Cruze อาจจะประหยัดเงินเติมน้ำมันกว่า
แต่อัตราสิ้นเปลืองแย่กว่า Sylphy

ปล.เด็กอายุ18ปีขับไปมหาลัย ควรออกตัวไหนครับ 2ตัวนี้นะครับ
แต่งหล่อได้ทั้งคู่แหละครับ แต่ถ้าเดิมๆ Cruze จะสปอร์ตกว่า Sylphy ไปทางหรู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2013, 00:22:54 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 00:16:16 »
อายุ 18 ไม่สนใจ Civic เหรอครับ
หรือว่าเพื่อนๆใช้กันเยอะแล้ว  :P

ถ้าจากตัวเลือกผมขอเลือก Sylphy มันอาจจะดูผู้ใหญ่ไปหน่อยก็จริง
แต่ไม่ต้องกลัวว่าเกียร์มันจะพังคาทางด่วนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 00:37:41 »
อายุ 18 ไม่สนใจ Civic เหรอครับ
หรือว่าเพื่อนๆใช้กันเยอะแล้ว  :P

ถ้าจากตัวเลือกผมขอเลือก Sylphy มันอาจจะดูผู้ใหญ่ไปหน่อยก็จริง
แต่ไม่ต้องกลัวว่าเกียร์มันจะพังคาทางด่วนครับ
civicอีกคนครับ ของแต่งเยอะขับสนุกด้วย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 01:20:10 »
Sylphy กับ Cruze ผมว่า Cruze หล่อกว่า แต่ถ้ารับกับความเสี่ยงเรื่องตัวรถกับศูนย์บริการไม่ได้ไป Sylphy ถ้าจะดีกว่า

ออฟไลน์ paphonsan

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 01:44:58 »
ขอนอกตัวเลือกนะครับ เปนผม ถ้าอายุ18 ขับไปเรียนมหาลัย civic จบเลยครับ อยากซิ่งทำได้เยอะ อยากสวยของแต่งเพียบ อัตราเร่งดีกว่าครูซแน่นอน ศูนย์บริการหายห่วงครับ  ;D

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 01:56:22 »
civic อีกเสียงครับ
เพื่อนร่วมถนนอาจเยอะ แต่ แต่ละคน ก็ แต่ง ต่างๆกัน ไปครับ
ตามแนวทางของตัวเอง ผมว่า รถที่ ของแต่งเยอะๆ
เราจะสนุกไปกับมันได้เรื่อยๆ นะครับ
ไม่ใช่แค่ สนุกตอน ขับไปเรียนเที่ยวเล่น

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 05:52:33 »
นึกถึงตัวเองตอนอายุ 18-19

ขับ Camry ไฟตรงไปมหาลัยทุกวัน วิ่งโทลล์เวลย์ความเร็วเฉลี่ย 140 ลองเหยียบขึ้นไปถึง 170 ตอนกลางวันแสกๆ
เจอจี้ท้ายเหยียบหนีตลอดไม่มีหลบ เคยลองรถพ่อกลับจากพัทยา W124 เหยียบไปถึง 200 ตอนกลางคืน(ตามไมล์)
มาคิดตอนนี้ก็นะ ทำไปได้ เดี๋ยวนี้ขับแค่ 120 ก็โอเคแล้ว ระยะทางเท่ากัน ใช้เวลาต่างกันแค่ 5-10 นาที แต่ปลอดภัยกว่ากันเยอะ

พูดเหมือนนาน จริงๆผ่านไป 5 ปีเอง แต่ที่คิดได้ เพราะ 5 ปีที่ผ่านมา เพื่อนและคนรู้จักอายุเท่าๆกันให้พ่อแม่ต้องมาเผาศพไปสามสี่คนจากอุบัติเหตุรถยนต์
รวมถึงเหตุการณ์รถตู้แพรวามันใกล้ตัวมาก จุดที่เกิดเหตุเป็นทางกลับบ้านผมทุกวัน รถตู้ก็จากมหาลัยตัวเอง เคยนั่งก็หลายครั้งอยู่

อาจจะไม่เกี่ยวกับกระทู้เลย แต่อยากจะฝากไว้เป็นอุทธาหรณ์ วัยเรามันวัยรีบอยู่แล้ว ไม่มีเผื่อเวลาเท่าไหร่หรอก ตื่นสายไปมหาลัยเช็คชื่อทันก็บุญแล้วก็เข้าใจครับ
แต่ก็นะ ชีวิตเราสำคัญที่สุด ไม่ได้ด่วนสรุปว่าน้องจะเป็นวัยรุ่นซิ่งรถใจร้อนนะครับ แค่อยากมาเตือนๆไว้ก่อน ถ้าน้องขับใจเย็น ไม่ซิ่งอยู่แล้ว ก็ดีครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 07:47:38 »
Sylphy กับ Cruze ผมว่า Cruze หล่อกว่า แต่ถ้ารับกับความเสี่ยงเรื่องตัวรถกับศูนย์บริการไม่ได้ไป Sylphy ถ้าจะดีกว่า

เห็นด้วยตามนี้  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:53:32 »
ถ้าตัวเลือกนี้เชียร์ Sylphy ครับ แฟนใช้อยู่โอเคเลย

Cruze เคยลองขับ เบาะแข็งมาก ออกอืดๆหน่อย เห็นว่าปัญหาเรื่องเกียร์เยอะ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 09:34:21 »
ถ้างบไม่ถึงตัว2.0 จัดซิลฟี่เลยครับ

ตามนี้เลยครับ ถ้างบไม่ถึง 2.0 อย่าเล่นครูซ

คนในอยากออก อยากขายทิ้งกันทั้งนั้น แต่เจอราคาขายแล้วยอมทนใช้ต่อดีกว่า
แต่ก็ใช่่ว่าจะไม่มีทางออกนะครับสำหรับครูซ 1.8
1. เรื่องคันเร่งหน่วง เป็นเพราะระบบไฟรถไม่เสถียร ติดกล่องกรองไฟก็จบ
2. เรื่องความร้อน เปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ ใช้วาล์วน้ำที่เปิดที่อุณหภูมิ 84 องศา (ของติดรถเปิดที่ 96 องศา)
3. ปัญหาความร้อนเกียร์ ให้ติดออยเกียร์เพิ่ม
4. เปลี่ยนหัวเทียนเป็นอิเรเดี้ยม
5. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกๆ 2 หมื่นกม. (คู่มือบอกทุก 6 หมื่น)

สรุปหมดเงินประมาณ 2 หมื่น ถึงจะใช้ครูซ 1.8 ได้สบายใจ อัตราเร่งดี เหยียบเป็นมา
เปลี่ยนเกียร์นิ่ม ไม่มีกระตุก กระชาก

ลองตัดสินใจดู แต่ถ้าเป็นคนซื้อมาขับอย่างเดียวไม่อยากวุ่นวายมาก แนะนำว่าอย่าซื้อครูซ

ออฟไลน์ JackFrost

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 09:56:55 »
น่าอิจฉาจัง 18 มีรถสวยๆ ขับซะละ นึกถึงตอนสมัยเรา นั่งรถปอ.29    5555

Cruze ดีกว่า สวยกว่า เท่ห์กว่า จี๊ดจ๊าดกว่า ไฟท้ายเปลี่ยนได้หลายรูปแบบ

เรื่องเกียร์พังคงมิใช่ปัญหา บ้านคงมีกะตังค์รองรับ ค่าใช้จ่ายเหล่านี้

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 10:04:15 »
อายุ 18 น่าจะกำลังอยู่ในช่วงขาซิ่ง ไม่ก็กำลังไปทางหิ้วสาวกลับหอประจำ

ซิลฟี่น่าจะตอบโจทก์ได้มากกว่าครับ

ปล.ตอนผมอายุเท่า จขกท ผมขับ accord ไฟท้ายสองก้อน ทำเต็ม กำลังซิ่งๆเลย (นึกถึงอดีต)ตอนนี้ รถใหญ่ครัช แก่!!เน้นสบายตัว!!

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 10:21:31 »
...ยังรู้สึกวัยรุ่นอยู่
...ชอบรถที่ขับสนุก
...ชอบอะไรใหม่ๆ
...ชอบความเสี่ยง
ไป CRUZE...อิอิ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 10:32:35 »
18 ร๋อออ  ถ้าเป็นผมขอแอคคอร์ดมือสองงามๆครับ   ใด้รถดีความปลอดภัยสูงขึ้นครับ  ตอนผม 18 ยังแว๊นๆอยู่เลยตอนนั้นใช้ nova 5 เกียร์ลงล้อน๊อตกลึงทั้งคัน  ชุบโครเมียมทั้งคัน  วันๆไม่ทำอะไรนั่งขัดแต่รถกลางคืนรับสาว  อิอิอิ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 10:51:11 »
ถ้าใช้ยาวๆ แนะนำ ซีวิคครับ   ปัญหาจุกจิก น่าจะน้อยกว่า  แถมศูนย์บริการหลังการขายน่าจะดีกว่า
ของแต่งก็เยอะแบบที่เพื่อนๆ ว่า    ไฟท้ายถ้าไม่ชอบแบบจากศูนย์ เปลี่ยนแบบ LED ได้  

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 11:15:57 »
เอาตามตัวเลือกsylphyจะออกแก่ๆกว่าครับ cruzeแต่งขึ้นภายในหรูตามสเปคที่น้องต้องการเป๊ะ แต่โดนปัญหาหนักๆกันเยอะมาก

นอกตัวเลือกเชียร์ Civic ทำรถออกมาได้ดี วัสดุถ่ายรูปมาดูแย่ๆแต่ไปนั่งจริงๆใช้ได้เลยครับคอนโซลโอบล้อมขับได้อารมณ์cockpit( แต่ไปนั่งที่คนนั่งแล้วไม่ฟินเลย55)  เกียร์ทำงานมีชีวิตชีวาดี เครื่องก็แรง พวงมาลัยขับง่ายๆ ของแต่งก็เยอะ

นอกจากนี้เชียร์lancer exอีกตัวครับช่วงล่าง พวงมาลัยดีมาก แต่งขึ้นสุดๆ รถไม่โหล(ขายไม่ดี)

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 13:08:38 »
เชียร์ Civic  ครับ  น่าอิจฉา จขกท. จังอายุ 18 มีรถขับแล้วอายุเท่าๆกันเลย ;D

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 13:44:43 »
เชียร์  Nissan sylphy   ^^

แนว VIP  .......

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 13:45:07 »
ซิลฟี่ดูเหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ neoinferno

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 14:03:09 »
Cruze หล่อกว่าเยอะครับทั้งภายในภายนอก ดูเท่กว่า ซิลฟีดูมีอายุไปหน่อย

ออฟไลน์ Chayanin

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 14:20:42 »
นึกถึงตัวเองตอนอายุ 18-19

ขับ Camry ไฟตรงไปมหาลัยทุกวัน วิ่งโทลล์เวลย์ความเร็วเฉลี่ย 140 ลองเหยียบขึ้นไปถึง 170 ตอนกลางวันแสกๆ
เจอจี้ท้ายเหยียบหนีตลอดไม่มีหลบ เคยลองรถพ่อกลับจากพัทยา W124 เหยียบไปถึง 200 ตอนกลางคืน(ตามไมล์)
มาคิดตอนนี้ก็นะ ทำไปได้ เดี๋ยวนี้ขับแค่ 120 ก็โอเคแล้ว ระยะทางเท่ากัน ใช้เวลาต่างกันแค่ 5-10 นาที แต่ปลอดภัยกว่ากันเยอะ

พูดเหมือนนาน จริงๆผ่านไป 5 ปีเอง แต่ที่คิดได้ เพราะ 5 ปีที่ผ่านมา เพื่อนและคนรู้จักอายุเท่าๆกันให้พ่อแม่ต้องมาเผาศพไปสามสี่คนจากอุบัติเหตุรถยนต์
รวมถึงเหตุการณ์รถตู้แพรวามันใกล้ตัวมาก จุดที่เกิดเหตุเป็นทางกลับบ้านผมทุกวัน รถตู้ก็จากมหาลัยตัวเอง เคยนั่งก็หลายครั้งอยู่

อาจจะไม่เกี่ยวกับกระทู้เลย แต่อยากจะฝากไว้เป็นอุทธาหรณ์ วัยเรามันวัยรีบอยู่แล้ว ไม่มีเผื่อเวลาเท่าไหร่หรอก ตื่นสายไปมหาลัยเช็คชื่อทันก็บุญแล้วก็เข้าใจครับ
แต่ก็นะ ชีวิตเราสำคัญที่สุด ไม่ได้ด่วนสรุปว่าน้องจะเป็นวัยรุ่นซิ่งรถใจร้อนนะครับ แค่อยากมาเตือนๆไว้ก่อน ถ้าน้องขับใจเย็น ไม่ซิ่งอยู่แล้ว ก็ดีครับ

เห็นด้วยครับ แต่ถ้าเป็นผม ขอเลือก Civic 1.8 หรือไม่ก็Altis 1.8 ครับ

CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003