ผู้เขียน หัวข้อ: D-Max 1.9 Ddi Cab 4 Hi-Lander A/T จะขึ้นเขาไหวไหมครับ  (อ่าน 22051 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Re: D-Max 1.9 Ddi Cab 4 Hi-Lander A/T จะขึ้นเขาไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 10:49:45 »
....การขับลงเขาห้ามใช้เบรคยกเว้นจำเป็น ....
  เอาที่ไหนมาพูด  มันต้องใช้อยู่แล้ว  ไม่มีคำว่า ยกเว้นกรณีจำเป็นหรือไม่จำเป็นหรอกครับ   ขนาดทางราบยังต้องใช้เลย  สรุปมีแต่จำเป็นต้องใช้อย่างเดียวครับ    ทีนี้ แล้วใช้อย่างไรล่ะ    จำให้มั่นครับ
        1. ใช้เกียร์ ต่ำ   AT คือ L  หรือ รุ่นใหม่ ให้ผลักไปที่ m หรือ s  แล้วผลักลงมาที่ 1 หรือ 2 แล้วแต่ความชัน    ทั้งนี้เพื่อใช้แรงหน่วงของเครื่องช่วยเบรค (Engine brake)   
        2. การเหยียบเบรค อย่าเหยียบแช่ยาว  เพราะจะทำให้เบรคเฝด หรือร้อน  จะทำให้เบรคไม่อยู่      ให้เหยียบเบรคแล้วปล่อยไหล  สลับกันไป  เพื่อให้ลมเข้าไปไล่ความร้อน  ออก
        3. เจอโค้งมากๆ  หรือหักศอก   ต้องเบรคให้ช้าที่สุด ก่อนเข้าโค้ง

ทำได้เท่านี้ ไปรอดทุกดอยครับ

ต่อกรณีคำถาม จขกท.  ครับ   ไปรอดทุกๆ ดอยที่มีถนนรถยนต์ไปถึงครับ e-co cars  ไปกันตรึมเลย

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
Re: D-Max 1.9 Ddi Cab 4 Hi-Lander A/T จะขึ้นเขาไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 11:52:13 »
แรงม้า 150 ตัว กับแรงบิด 350 นิวตัน/เมตร  ไปได้ทั่วไทย ทุกดอยครับ ... อยู่ที่ Skill คนขับแล้วละครับ

ตอนลงเขา ลดเกียร์ ให้สัมพันธ์กับความเร็วรถ และรอบเครื่องยนต์ ... Engine Brake จะช่วยให้ปลอยภัยกว่าการใช้ เบรกปกติ (ถ้าเข้าใจ จะไปได้ทุกดอย คนนั่งไม่อ๊วกด้วยครับ)
.... เบรกเหยียบเป็นจังหวะ และโอกาส เมื่อความเร็วรถยังมากเกิน  แม้จะใช้ Engine Brake แล้วยังมีความเร็วจนรู้สึกไม่มั่นใจในการควบคุม ให้กดทีเดียวหนักๆแล้วปล่อย เมื่อความเร็วลดถึงระดับที่ควบคุมได้
**อย่าเลียเบรก หรือแช่เบรกยาวๆ ขณะลงทางชันต่อเนื่อง ... นั่นจะอันตรายมาก (ผมใช้สูตรนี้ ไม่เคยเบรกเฟดบนเขาซักครั้ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 11:58:42 โดย hong_G »

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 13:57:27 »
ดีเซลไม่มีโบ ม้าน้อยกว่าเยอะ ยังขึ้นสบายเลยครับ  แต่จะขึ้นไวถูกใจไหม คนละประเด็นนะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 14:12:06 »
....การขับลงเขาห้ามใช้เบรคยกเว้นจำเป็น ....
  เอาที่ไหนมาพูด  มันต้องใช้อยู่แล้ว  ไม่มีคำว่า ยกเว้นกรณีจำเป็นหรือไม่จำเป็นหรอกครับ   ขนาดทางราบยังต้องใช้เลย  สรุปมีแต่จำเป็นต้องใช้อย่างเดียวครับ    ทีนี้ แล้วใช้อย่างไรล่ะ    จำให้มั่นครับ
        1. ใช้เกียร์ ต่ำ   AT คือ L  หรือ รุ่นใหม่ ให้ผลักไปที่ m หรือ s  แล้วผลักลงมาที่ 1 หรือ 2 แล้วแต่ความชัน    ทั้งนี้เพื่อใช้แรงหน่วงของเครื่องช่วยเบรค (Engine brake)   
        2. การเหยียบเบรค อย่าเหยียบแช่ยาว  เพราะจะทำให้เบรคเฝด หรือร้อน  จะทำให้เบรคไม่อยู่      ให้เหยียบเบรคแล้วปล่อยไหล  สลับกันไป  เพื่อให้ลมเข้าไปไล่ความร้อน  ออก
        3. เจอโค้งมากๆ  หรือหักศอก   ต้องเบรคให้ช้าที่สุด ก่อนเข้าโค้ง

ทำได้เท่านี้ ไปรอดทุกดอยครับ

ต่อกรณีคำถาม จขกท.  ครับ   ไปรอดทุกๆ ดอยที่มีถนนรถยนต์ไปถึงครับ e-co cars  ไปกันตรึมเลย
  เอาเป็นว่าผมฝึกจนชำนาญแล้วละครับ ดูจากชาวเขาที่มาขับรถให้ผมสอนวิธีการขับให้อยู่ที่ทักษะการใช้เกียร์กับคันเร่ง เพราะชาวเขาขับแล้วใช้เบรคขึ้นลงวันละหลายรอบ   ไม่ต้องทำมาหากินกันพอดี เอาเวลาไปเปลี่ยนผ้าเบรคขาดทุนค่าขนส่งยับเยิน          ตอนผมขับขึ้นลงเทือกเขาภูพาน  ผมใช้เบรคไปครั้งเดียว    ไปดอยภูทับเบิกผมใช้เบรคตอนลงเขาประมาณไม่เกิน 5 ครั้งตอนขึ้นแทบไม่ไ่ด้ใช้เลยมั้ง     ทั้งหมดไม่ใช่ช่วงเทศกาลเลยไม่มีรถติดครับ    อีกอย่างควรดูป้ายบอกความเร็วแต่ละโค้งนั่นละค่าความเร็วปลอดภัยของรถ   ป้ายบอกว่ามีโค้งแบบไหนจะช่วยให้เราทำความเร็วให้เหมาะสม 
ปล ผมใช้ Fortuner เกียร์ AT  ในการขับ ขึ้นเขาลงเขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 14:16:49 โดย Auto »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 16:37:03 »
มันไหวอยู่แล้ว แต่เครื่องเล็ก วิ่งหนักๆยาวๆถ้าน้ำหนักเยอะ ก็อาจพังง่ายก็รถซีๆเยอะๆ

ออฟไลน์ ento

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 21:47:29 »
เจอคำถามแบบนี้ผมไม่เป็นห่วงตอนขึ้นเลย เป็นห่วงตอนลงมากกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 00:18:47 »
สบายบื๋อ อิๆ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 13:18:13 »
สบายๆ กำลังเหลือๆ อยู่ที่เทคนิคคนขับแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 14:44:42 »
ทำไมจะไม่ได้ล่ะครับ

ในเมื่อ
-แรงม้ามากมายกว่ารถสมัยก่อนเยอะ
-ถนนหนทางก็ดีกว่าสมัยก่อนเยอะ

ทั้งๆที่ สมัยก่อน เขายังไปกันได้
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด