ผู้เขียน หัวข้อ: TOYOTA PRIUS นี่จะออกโฉมใหม่รึเปล่าครับ ? ทำไมมือสองราคาตกมากมาย  (อ่าน 15398 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ข้อแรกคือ hyrid คนกลัวค่าซ่อมครับ
ข้อสอง ราคาอะไหล่โหดร้ายมาก เคยอ่านเจอกระทู้นึง ไฟหน้าคู่ละ 60000 กันชนหน้า 40000 แม็กกระทะ จำไม่ได้แต่แพงงงง ประกันก็โหดปีละเกือ บ 3 หมื่นเคยสนใจเพราะเห็นมือสองร่วงมาก พอเห็นราคาอะไหล่ อืมอย่าอยู่ร่วมโลกกันเลย

ผมก็เพิ่งได้เช็คอะไหล่ไฟหน้าของ Prius ตอนนี้ล่ะครับ จริงอย่างที่คุณ Graham ว่าไว้ ไฟหน้าคู่ละ 6 หมื่น แต่ตอนนี้ปรับราคาเหลือ 20,500บาท+ VAT  Part#81185-47340, 339

กันชนหน้ายังแพงเท่าเดิมครับ

ถ้าอย่างนั้นผมทราบเหตผลที่มันราคาตก ตลาดมือสองไม่มีคนอยากได้มากนักแล้วล่ะครับ

อะไหล่แพง หาของเทียบไม่ได้ด้วย สุด ๆ เลยครับ ขอบคุณทุกความเห็นที่ร่วมไขข้อข้องใจ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ตอนนี้ราคารถมือสอง ราคาถูกกดหมดแหละครับ
เพราะคนเข้าถึงรถมือหนึ่งได้ง่ายขึ้น ทั้ง Ecocar และ รถคันแรก Effect
อย่าว่าแต่พรีอุสเลยครับ รถยอดนิยมอย่าง อัลติส วีออส ซิตี้ ซีวิค
ลองเอาไปถามเต๊นท์ดู อาจมีสตั๊นท์กันไปสามวิครับ

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
ถ้าไม่อยากขายเต้นท์ก็ขายเองหรือไปเทิร์นแล้วเพิ่มตังซื้อใหม่

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ราคารถมือสอง ราคาถูกกดหมดแหละครับ
เพราะคนเข้าถึงรถมือหนึ่งได้ง่ายขึ้น ทั้ง Ecocar และ รถคันแรก Effect
อย่าว่าแต่พรีอุสเลยครับ รถยอดนิยมอย่าง อัลติส วีออส ซิตี้ ซีวิค
ลองเอาไปถามเต๊นท์ดู อาจมีสตั๊นท์กันไปสามวิครับ

CIVIC 11 ยังขายได้ 5 แสน นะครับ ต่างกับ Prius ที่เหลือแค่ 6 แสนขายได้ป่าวยังไม่รู้ เตนท์รับไป5.2แสนแล้วก็ต้องพยายามปล่อยล่ะ ตอนซื้อต่างกัน5 แสน ตอนขาย ต่างกันแสนเดียวครับ

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
นี่เป็นเหตุผลที่ผมจะไม่ซื้อป้ายแดงอีกแล้วครับ ขาดทุนเยอะมากๆ >:(
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• **
พรีอุสนี่นอกจากอะไหล่แพงแล้ว ซื้อมือสองยังต้องวัดดวงกับระบบไฮบริดกับระบบไฟอีก ถ้าซื้อรถมาไม่มีประกันระบบพวกนี้นี่เกิดมาเสียที่เราซ่อมทีปาดเหงื่อกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ pimmy

• **
ปกติแค่เราตัดสินใจซื้อละขับรถออกจากศูนย์ ราคามันก็หายละ รถเป็นอะไรที่ราคาตกเร็วแต่ซักพักมันก็จะนิ่ง เราคิดว่า ถ้าตัวใหม่ออกมาซัก ราคาคงจะนิ่งนะ เดี๋ยวนี้รถป้ายแดง โปรโมชั่นผ่อนก็น่าสนใจเยอะ แต่ถ้าอยากประหยัดละไม่เป็นหนี้ เก็บตังที่จะดาวส์รถ มาซื้อมือ 2 สด ละหาซื้อรถตามศูนย์ ที่เชื่อถือได้ อย่างโตโยต้า ชัวร์ สภาพรถก็ไม่ต่างกับมือ 1 มากเพราะอายุการใช้งาานไม่เกิน 5 ปี อีกอย่างซื้อสดก็ไม่ต้องเสียดอก แต่ราคาอาจจะสูงกว่า เต้นท์ทั่วไปนิดหน่อย เราว่ามันไม่ต่างกันนะ โตชัวร์คงรวมเงินไปกับค่าตรวจเช็ครถ เปลี่ยนอะไหร่ให้ อย่างน้อยมั่นใจเลยว่า รถจะได้อะไหร่แท้ เพราะซ่อมในศูนย์