ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีปัญหามีคำถามอะครับ vw passat 95  (อ่าน 7396 ครั้ง)

ออฟไลน์ C.Pipoppinyo

• Jr. Member
  • **
รถมีปัญหามีคำถามอะครับ vw passat 95
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 19:24:30 »
มีคำถามสามข้อครับ รถที่บ้าน vw passat ปี 95 เครื่องเบนซิน 1800cc
1.ตอนนี้ อาการมันปกติทุกอย่าง ซ่อมบำรุงไปเยอะ เปลี่ยนคอยล์ ท่อสายยาง ไดชาร์จ ฯลฯ ไปเยอะมาก แต่มีปัญหาคือตอนสตาร์ตแล้วมีน้ำเปล่าไหลออกมาจากท่อไอเสียประมาณครึ่งแก้ว ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร หม้อน้ำ น้ำยาแอร์ก็ไม่ใช่ ไหลมาทางท่อไอเสียเลยครับ เกิดอะไรผิดปกติหรือเปล่า
2.เวลาขับๆไปจะมีบางทีมันน็อก แล้วสตาร์ตไม่ติดเลย สักพักก็หาย บางทีก็เป็นบางทีก็ไม่เป็น มีทีนึงน็อคคาไฟแดง อายมาก ไปหาช่างให้เปลี่ยนคอยล์ก็ไม่หาย ตอนนี้สงสัยว่าเป็นปั๊มติ๊ก สาเหตุมาากอะไรเหรอครับ น้ำมันเครื่อง ของเหลวดูแลดีตลอดไม่รู้เกิดจากอะไร
3.ตอนนี้ค่าซ่อมบำรุงเริ่มเยอะ แต่ราคารุ่นนี้ขายต่อแย่มาก ไม่ถึงแสน แล้วคันนี้ที่บ้านรักมาก เลยไม่อยากขาย แต่อะไหล่เครื่องมันแพงมาก บางชิ้น ท่อยางอะไรก็ไม่รู้เป็นหมื่น ทั้งๆที่ซ่อมไปเยอะแล้วแต่ยังรวนเรื่อยๆ ควรทำไงดีครับ ที่บ้านไม่อยากขาย ไม่อยากติดแก๊ส แต่สนใจลงเครื่องใหม่ ถ้าลงเครื่องใหม่ควรลงอะไรดีครับ เป็นรถขับหน้า ที่บ้านบอกอยากลงเครื่องpassat ดีเซล หรือมีตัวเลือกอื่นไม่จุกจิก ประหยัด ติดแก๊สได้ถ้าเปลี่ยนเครื่อง เป้นตัวเลือกบ้างไหมครับ แล้วงบประมาณเท่าไร จะลองเสนอที่บ้านดู

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ccr4334

• **
Re: รถมีปัญหามีคำถามอะครับ vw passat 95
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 19:49:07 »
บ้านอยู่แถวไหนล่ะ จะได้แนะนำอู่ให้ ปกติเข้าศูนย์รึปล่าวครับ ทำไมค่าซ่อมแพงมาก

เครื่องรุ่นนี้อึดมากๆ สามแสนกิโลก็ยังวิ่งได้อยู่ ถ้าเครื่องไม่โทรมมากอย่าเปลี่ยนเลยครับ

เดี๋ยวจะยิ่งบานปลาย

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: รถมีปัญหามีคำถามอะครับ vw passat 95
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 20:16:39 »
ธรรมดาvw passatที่มาขายในบ้านเราตัวนี้ไม่มีเครื่อง1800ccมาขายนะครับ ส่วนใหญ่เป็น2000cc อู่ที่ซ่อมอยุ่เป็นอู่โฟล์คหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ลองหาอู่โฟล์คที่ชำนาญให้เค้าลองเช็คดูนะครับ จริงๆอะไหล่รถpassatไม่ถึงกับแพงมากนะครับ ยังไงอยู่แถวไหนจะได้แนะนำอู่ถูก

ออฟไลน์ C.Pipoppinyo

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 23:53:42 »
บ้านอยู่ที่ระยองครับ เครื่องผมอาจจำผิดอาจ2000 เพราะเปนรถลุง ไม่ใช่รถผม แต่แกไม่มีความรู้เท่าไหร่ ตารางราคาอะไหล่ก็ไม่มี สงสัยเหมือนกันบางทีอาจโดนฟันอะครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:54:02 »
มีปัญหารถรุ่นนี้ถามผมได้เลยครับ ผมรื้อทั้งคันตั้งแต่ป้ายแดงแล้วครับ

1.เรื่องน้ำออกจากท่อถ้าน้ำหม้อน้ำไม่หาย ก็ไม่มีอะไรครับ เพราะมันไม่มีน้ำอื่นจะออกมาได้แล้วครับเป็นไอน้ำตามปกติ

ให้ลองสังเกตดูว่าจะเป็นเฉพาะตอนเช้าๆ แต่ถ้ากลางวันมันจะน้อยลง

2.น๊อคคาไฟแดงคือเครื่องดับ? รถรุ่นนี้อาการพวกนี้มีแค่3ตัว 1.คอยล์จุดระเบิด 2.ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิง 3.สายengine speed sensor หน้าเครื่อง

สายไฟมันกรอบแตกแล้วไปช๊อตลงกราวน์ครับ หรือช๊อตกันในสายเอง มีเท่านี้ครับรถรุ่นนี้

ตัวปี95 เค้าเรียกว่าpassat B4 บ้านเรามีเฉพาะเครื่อง2.0L มี2บล๊อค คือ 2E (ตัวคุมรอบเดินเบาอยู่หน้าลิ้นปีกผีเสื้อ) กับบล๊อค AGG อยู่ในปี96

นานๆมีคนถามรถรุ่นนี้มาทีนึงเหมือนฟื้นอดีต ผมขายไปจะ10ปีได้แล้วมั้งครับ ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง ขับไปเรียนต้องแอบจอดหลังวัดเทพศิรินทร์สมัยก่อน

ตอนนุ่งกางเกงสีกากีอยู่เลย ;D